[Funland] Tiếng việt?

Maybach Tàu

Xe container
Cụ nào làm món XNK mà trong quá trình làm thủ tục cho hàng đi mà không nói nửa tây nửa ta xin gặp gọi làm sư phụ và nộp tiền học môn Tiếng Việt:D
Thoang thoáng thôi cụ chủ thớt, ngôn ngữ cũng chỉ là tín hiệu để giao tiếp sao cho hiểu là được mà. Cuộc sống thường nhật không thể hàn lâm như sách và xu thế xã hội nữa. Nó như dòng nước lũ còn mình như cái lá. Không thích thì chỉ có cách né thôi chứ không ngăn được. Xác định vậy thì lại không thấy bực nữa.
Còn khi ngồi ở những chỗ thực sự hàn lâm chuyên sâu như bàn về chữ Nho thì đúng là nên hạn chế chèn tiếng Anh:))

AT76

Xe điện
Em thấy đó là chuyện bình thường nếu đối tượng nghe hiểu được từ đó, chả có gì bức xúc cả. Nhưng trên truyền hình mà dùng lạm dụng cái đó thì lại ko được vì có nhiều người già, nhiều người không hiểu những từ tiếng Anh đó.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng có cách nói bằng tiếng Việt thì nên nói. Hơn nhau vài từ chứ có mấy đâu. Nhiều khi em ngồi nghe chả hiểu đối tác nói gì. Nào là sai in gin nia ơ. Con trắc tờ với pờ rô dếch. Pách kít. Hic. Nghe cứ thon thót
phải chấp nhận và phải học thôi cụ, va với mấy ông toàn từ nguyên latin mới thực sự khổ, hay chém chuyên đề nghệ thuật thì các thuật ngữ mới đôi khi chỉ đc ghép hay đc một nhóm nhỏ dụng lên chỉ mô tả một hạn mức giới hạn siêu nhỏ trong phong cách nghệ thuật được siêu việt hoá

đọc đoạn trên cụ thấy rắc rối chưa, do ngôn từ chúng ta đơn ngữ nên buộc phải ghép các từ đơn lẻ thành tổ hợp có nghĩa mà số lượng từ vựng chúng ta bị giới hạn trong khi việc mô tả thế giới quan lại là vô hạn nên rất khó trong việc ghép từ nguyên thành nhóm từ có nghĩa chuyên biệt, do đó giới học thuật họ hay vay mượn ngôn từ

cũng là con tắc tơ, tran dít tơ, can trol lơ sứt tơm cũng khá thông dụng rùi, mỗi e ắc ơ là chuối tí, hihi

vietnamcongtru

Xe buýt
Có nhiều từ tiếng Việt không diễn đạt đầy đủ ý nghĩa hoặc rất dài dòng. Bản chất tiếng Việt ta cũng dùng từ Hán Việt rất nhiều. Ví dụ như cụ nào nói logistics đổi thành "vận tải công chính"; từ "vận tải công chính" nghe cũng rặt Hán Việt! Thật ra logistics dịch ra là "kho vận"(lại Hán Việt :D) hợp lý hơn. Hay như từ "bill", dịch ra là "vận đơn"(cũng Hán Việt) nhưng MAWB nghe là hiểu rồi, không lẽ nói: Vận đơn hàng không chính :D
Nói chung em cũng ít khi chèn tiếng Anh vô tội vạ, nhưng em không thấy khó chịu khi người khác làm như vậy.

LovelyDevil

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ!
Cháu là kỹ thuật quèn. Tây ta ấn thái tàu cháu cũng làm việc đủ cả. Nhưng trình tiếng của cháu gói gọn đúng chuyên môn. Nhiều khi đọc tuyển dụng mà cháu chả biết là tuyển cái gì? Hic
Anyway, mình cũng cần open cái mindset ra 1 tý. Chứ bảo thủ quá đôi khi cũng khó work together. Hé hé

bình thường mà cụ, vốn dĩ tiếng cụ nghĩ là của cụ từ xưa đến giờ nó đã mượn của rất nhiều thằng rồi, nhất là thằng hàng xóm cụ ạ.

goldensnake

Xe tải
Em chả muốn lập hẳn một chủ đề để hỏi các cụ mợ đâu!
Nhưng đúng là cay cú!. Cách đây tầm 10 năm em đi xin việc người ta ko nói nhiều câu nửa anh nửa việt như bây giờ. Em biết, em nghe được và em hiểu. Nhưng em ko muốn trả lời. Hic.
Em chỉ muốn hỏi là tiếng việt nó khó thể hiện quá hay sao để phải chèn tiếng anh vào?
Bởi vì muốn thể hiện mình là thời thượng, giới thượng lưu hơn người thôi. Cứ tưởng cao sang hóa ra quay lại thời Me Xừ Xuân Tóc Đỏ đấy mà ;));))

cưỡi chổi

Xe lăn
Pê đăng, la zăng, bu lông, ê cu, zoăng ... Các từ mượn em

Chả có gì chất cả. Bí quá thì phải học để sống ạ. Mỗi ng một mảng nên đói quá phải học thôi ạ. Em cũng có hỗ trợ nhiều nên nhanh hơn chút.
Từ La zăng, xi lanh, pít tông...tìm từ thuần Việt e rằng không có

Ga Tay

Xe tăng
Tiếng Việt nhiều người Việt chả thạo đâu, mấy cái từ họ hay nói "phương pháp tiếp cận" mà tôi chả hiểu nó là cái chó gì.

Puppet

Xe buýt
Bổ sư tố, cần éo gì phỏng vs vấn, cụ gặp đầy thê loại đấy ngoài xh. Em đã từng nói thẳng vào mặt cái hội lau nhau, chúng mày nói tiếng Việt chuẩn đi, nói thế có nhiều tiền hơn tao không, cả lũ câm cmn hết.
Chắc tụi đó nghĩ mình chả thèm chấp với cụ già đã dốt còn bảo thủ này :)

cuongscb

Xe tăng
môi trường kỹ thuật thì ko thể tránh đc, dùng thuần việt gần như ko thể vì ko có thuật ngữ tương xứng

có thể dùng thuần việt để giải thích vđ cho người ngoài nghành nhưng khá khó khăn, còn cùng nghành họ dùng luôn thuật ngữ là dễ hiểu nhất

chuyên nghành nào cũng vậy có lẽ trừ triết học
Những từ chuyên ngành em không nói làm gì. Toàn những từ mà từ thuần việt hoàn toàn rõ nghĩa như: support, happy, service...

sactimtn

Xe tăng

niceshot

Xe container
Nghĩ nặng nề thì nó thành vấn đề văn hóa, thuần Việt, lai tạp ... này kia

Nghĩ thoáng ra thì ngôn ngữ là dùng để giao tiếp, nói làm sao để người nghe hiểu được là được rồi, dùng từ tiếng Anh hay tiếng Việt cũng có sao đâu, bắt bẻ làm gì. Phỏng ạ!

poiuy

Xe ba gác
Cụ định xin việc gì thế? Gửi CV e xem nào, đọc kỹ JD đã nhé :)))

Có tí tây nó mới thể hiện cái sự oách :D
Em nghĩ cụ cần hỏi oách hơn: "Cụ định apply job nào? Gửi CV e xem nào, đọc kỹ JD đã nhé"

O Muong Te

Xe điện
Tiếng Việt có đủ để giải thích mọi thứ đâu. Trầm trọng hóa vấn đề làm gì trong thời đại TCH nhỉ