[Funland] Tiếng Việt sai đúng chính tả có quan trọng không

Thích Nói Phét

Xe điện
Chắc google dịch sẽ ra nghĩa hơi khác so với từ cụ hỏi ở trên đúng ko? Cụ đừng tin quá vào google dịch trên mấy trang trên facebook vì nó chỉ là máy dịch, ko thể theo nghĩa bóng, ngữ cảnh được đâu.
Từ này chuẩn tiếng nga 100% nhé cụ.

Hự.

Xe điện
Vậy từ này là gì cụ?
Последний волшебник века
Câu này chuẩn tiếng Nga mà:
(cuối cùng - tính từ cách 1 nominative) + (nhà ảo thuật - danh từ cách 1 nominative) + (thế kỉ - danh từ cách 4 genetive nghĩa là của/thuộc về thế kỉ)

Thích Nói Phét

Xe điện
Câu này chuẩn tiếng Nga mà:
(cuối cùng - tính từ cách 1 nominative) + (nhà ảo thuật - danh từ cách 1 nominative) + (thế kỉ - danh từ cách 4 genetive nghĩa là của/thuộc về thế kỉ)
Chính xác : "Ảo thuật gia cuối cùng của thế kỷ"
chắc cụ đấy chém là biết tiếng nga thôi :))

Thích Nói Phét

Xe điện
Góp ý ngữ pháp câu trên được không mợ? Hoặc là bỏ chữ "nên" để phần trước dấu phẩy là trạng ngữ, nếu có chữ "nên" thì phải bỏ dấu phẩy để cấu trúc câu là nguyên nhân - kết quả.
Người ta dùng chuẩn ngữ pháp của trạng ngữ chỉ nguyên nhân kết quả rồi còn gì :))
Trạng ngữ đứng đầu câu
Trạng ngữ đứng sau danh từ
Trạng ngữ đứng cuối câu

;)

Thích Nói Phét

Xe điện
Đợt trước có cụ mợ nào chỉ ra cụm từ mà mọi người hay viết “đều như vắt chanh” là sai chính tả mà phải là “vắt tranh” và giải thích vì sao lại như vậy 👍. Nếu có phải viết từ này em sẽ cố gắng viết đúng chính tả.
GIỮ GÌN TIẾNG VIỆT.

Đều như vắt tranh ... không phải "vắt chanh"

Theo như mình tìm hiểu thì đa phần mọi người nói sai "tranh" thành "chanh" và dùng sai thành ngữ này. Vậy cụ thể ra sao. Dễ lắm, để mình viết cho đọc nha.

Cỏ tranh là loại cây sống lâu năm, có thân rễ lan dài, ăn sâu dưới đất. Cây mọc hoang dại, phân bố rộng rãi khắp nơi ở cả ba miền Bắc, Trung, Nam nước ta và nhiều nước có khí hậu nhiệt đới trên thế giới. Người ta thường bắt gặp nó mọc ở những nơi đất cao ngoài đồng, bờ mương, bờ sông, đồi núi, có khi mọc ở thảo nguyên thành những mảng cỏ lớn. Có nơi dùng lá để lợp mái nhà.

Ngày trước, tranh là vật liệu phổ biến khi làm nhà. Để có được những tấm tranh để lợp mái hoặc dựng vách, các thợ lành nghề phải “đánh” tranh, tức là bện tranh thành từng tấm theo kích thước phù hợp với quy mô của ngôi nhà.

Mỗi khi “đánh” tranh phải dùng một tay nắm đống sợi tranh thành một vắt, muốn cho đều tăm tắp mười vắt như chục thì lượng sợi tranh trong tay phải vừa vặn sao cho ngón cái cụng với ngón trỏ, nếu ít hơn thì thêm vào và ngược lại. Nếu các vắt tranh lỏi chỏi không đều thì khi lợp lên sẽ dễ bị thấm nước mưa và đứng trong nhà trông lên sẽ không được đẹp. Trong lúc tay này nắm vắt tranh thì tay kia phải khéo léo “bắt” vắt tranh đưa vào hom (3 thanh tre ngâm được vót thành sợi có chiều dài bằng tấm tranh) và chỉnh sửa cho đều.

Như thế, từ vắt trong vắt tranh không phải động từ mà là danh từ. “Đều như vắt tranh” ý nói làm một cái gì đấy rất đồng đều.

Cũng dễ hiểu hén cả nhà!

Quang Hiển.

Giờ là văn của nói phét. "Vắt chanh" này chỉ có thể là vắt chanh rồi bỏ vỏ thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
GIỮ GÌN TIẾNG VIỆT.

Đều như vắt tranh ... không phải "vắt chanh"

Theo như mình tìm hiểu thì đa phần mọi người nói sai "tranh" thành "chanh" và dùng sai thành ngữ này. Vậy cụ thể ra sao. Dễ lắm, để mình viết cho đọc nha.

Cỏ tranh là loại cây sống lâu năm, có thân rễ lan dài, ăn sâu dưới đất. Cây mọc hoang dại, phân bố rộng rãi khắp nơi ở cả ba miền Bắc, Trung, Nam nước ta và nhiều nước có khí hậu nhiệt đới trên thế giới. Người ta thường bắt gặp nó mọc ở những nơi đất cao ngoài đồng, bờ mương, bờ sông, đồi núi, có khi mọc ở thảo nguyên thành những mảng cỏ lớn. Có nơi dùng lá để lợp mái nhà.

Ngày trước, tranh là vật liệu phổ biến khi làm nhà. Để có được những tấm tranh để lợp mái hoặc dựng vách, các thợ lành nghề phải “đánh” tranh, tức là bện tranh thành từng tấm theo kích thước phù hợp với quy mô của ngôi nhà.

Mỗi khi “đánh” tranh phải dùng một tay nắm đống sợi tranh thành một vắt, muốn cho đều tăm tắp mười vắt như chục thì lượng sợi tranh trong tay phải vừa vặn sao cho ngón cái cụng với ngón trỏ, nếu ít hơn thì thêm vào và ngược lại. Nếu các vắt tranh lỏi chỏi không đều thì khi lợp lên sẽ dễ bị thấm nước mưa và đứng trong nhà trông lên sẽ không được đẹp. Trong lúc tay này nắm vắt tranh thì tay kia phải khéo léo “bắt” vắt tranh đưa vào hom (3 thanh tre ngâm được vót thành sợi có chiều dài bằng tấm tranh) và chỉnh sửa cho đều.

Như thế, từ vắt trong vắt tranh không phải động từ mà là danh từ. “Đều như vắt tranh” ý nói làm một cái gì đấy rất đồng đều.

Cũng dễ hiểu hén cả nhà!

Quang Hiển.
Cụ Q H ko phải dân Nghệ nên ko biết tranh là gì. Thực tế khá nhiều thành ngữ là do dân Nghệ nói. Cư dân hay dùng thành ngữ.
Ví dụ nghèo rớt mồng tơi, ko tỉnh khác biết cái tơi.

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ Q H ko phải dân Nghệ nên ko biết tranh là gì. Thực tế khá nhiều thành ngữ là do dân Nghệ nói. Cư dân hay dùng thành ngữ.
Ví dụ nghèo rớt mồng tơi, ko tỉnh khác biết cái tơi.
Theo cụ tranh là gì? Từ nào đúng CH hay TR

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ nói đúng đó, khâu hậu kiểm rất quan trọng, em cũng hay comment " Đánh giá" nhầm thành " Đánh gái".
Viết đúng chính tả thứ nhất là để giúp ta hạn chế sự cẩu thả, thứ nữa là để tôn trọng người đọc.
Đọc qua mấy chương đầu tiểu thuyết Ngã tư và những cột đèn của nhà văn Trần Dần, thực sự không thể đọc tiếp được, các chữ " y" ở cuối câu được tác giả cố tình dùng chữ "i" nên đọc rất ngang, mặc dù đó là mục đích của tác giả.
Em đọc sao không có những từ như cụ nói nhỉ?

Kiên Khùng

Xe điện
Trả lời nghiêm túc nhé. Môn văn này mục đích cuối cùng đạt đến chỉ là để chúng ta có thể hành văn 1 cách chỉnh chu trong câu từ.
Còn phân tích tác phẩm, thì chính tác giả phân tích tác phẩm của mình hộ con trai còn bị GV chấm cho 2 điểm rồi phê " em không hiểu ý tác giả" tác phẩm mùa lạc của Nguyễn Khải là minh chứng cho môn văn đó :))
Tùy nhận thức của cụ thôi. Không tự nhiên người ta có câu "Văn là người".
Cụ xem tiếp nội dung trong thớt này sẽ bổ ích.
Còn chuyện nhà văn NK chỉ là 1 chuyện, không phủ nhận được tầm quan trọng của môn Ngữ Văn.

Thích Nói Phét

Xe điện
Tùy nhận thức của cụ thôi. Không tự nhiên người ta có câu "Văn là người".
Cụ xem tiếp nội dung trong thớt này sẽ bổ ích.
Còn chuyện nhà văn NK chỉ là 1 chuyện, không phủ nhận được tầm quan trọng của môn Ngữ Văn.
Em có phủ nhận nó đâu? Đối với em môn này làm linh tinh thì cũng đạt 8,5 đến 9,5 rồi. Khỏi mất công mất sức cho đau đầu. Học giỏi văn chưa chắc chính tả sẽ chuẩn chỉnh, em thấy cơ số còm của cụ đang sai ngữ pháp đó.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Không sai về chính tả nhưng sai về ngữ cảnh. "Nhiệt liệt chào mừng" sử dụng trong những việc vui. Những sự kiện có tính chất tưởng nhớ sẽ sử dụng "kỷ niệm". Ví dụ: ngày Thương binh liệt sĩ, ngày mất của các danh nhân ... Tất nhiên không ai viết là: "Nhiệt liệt chào mừng 200 năm ngày mất của đại thi hào Nguyễn Du".

PlaStork

Xe buýt
Người ta dùng chuẩn ngữ pháp của trạng ngữ chỉ nguyên nhân kết quả rồi còn gì :))
Trạng ngữ đứng đầu câu
Trạng ngữ đứng sau danh từ
Trạng ngữ đứng cuối câu

;)
Trạng ngữ ko sai nhưng khi dùng thì phải bỏ liên từ "nên". Chỉ đc dùng 1 trong 2 cách (trạng ngữ hoặc liên từ), ko dùng cả 2 cùng lúc.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tấm biển chào mừng của BigC Thăng Long (phố Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, Hà Nội). Trong lần về Việt Nam vào cuối năm 2021, cháu đã góp ý với siêu thị để sửa lỗi chính tả.

Thích Nói Phét

Xe điện
Trạng ngữ ko sai nhưng khi dùng thì phải bỏ liên từ "nên". Chỉ đc dùng 1 trong 2 cách (trạng ngữ hoặc liên từ), ko dùng cả 2 cùng lúc.
Cụ lần sau viết chuẩn ngữ pháp tiếng việt nhé. Đừng viết tắt mấy từ
Ko, đc.
Còn em dùng cả 2 chưa bao giờ bị gv ngữ văn nói là sai :)) chỉ được dùng liên từ hoặc trạng ngữ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhầm lẫn giữa "Chiến thắng Điện Biên Phủ" và "Chiến thắng Điện Biên Phủ trên không".

Ảnh chụp màn hình 2023-10-08 065727.jpg