[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

12-12-2012

Xe hơi
Em thành đường mòn toàn gọi tên phố "Láng Hạ" lộn ngược lại mới chết chứ.

tauchien

Xe tăng
Em nhớ lâu lắm rồi, ở 1 quốc gia nào đó có một cuộc thi viết chính tả dành cho các bộ trưởng hay đại loại cấp nào đó khá to, kết quả ông nào cũng sai chính tả, chỉ có điều có ông sai nhiều, có ông sai ít thôi.
Không có ai khẳng định mình có thể viết Tiếng Việt đúng chính tả 100%, kể cả các cụ/mợ làm nghề viết như nhà báo, nhà văn (Có cụ/mợ nào làm nghề sửa bông xác nhận giúp em ợ).
Dưng mà, có cụ/mợ trên OF cố tình viết sai chính tả hoặc viết theo thói quen "lói" chuyện hàng ngày nên mới ra nông nỗi ...

chitom

Xe tăng
Em thích những thớt kiểu như thế này........
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
Nhưng lại gặp quả này....... đá tảng :D
:) nếu là văn bản mà sai thì mới phải sửa thôi cụ ơi, chứ trên này mọi người cố tình viết vậy để cho vui ấy mà. :)
Em ko nghĩ là cố tình đâu ạ, dù cố tình cũng là không nên..

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Đừng tập thói quen xấu thế mới phải chứ ( trừ những trường hợp dùng đó làm công cụ cho một mục đích nào đó), cái gì làm mãi cũng thành quen, tự nhiên nhiễm cái không tốt vào người ... cháu muốn làm người lương thiện mãi mà chưa được đây này. Hay mợ nhận làm cô giáo cho cháu đi.
:)) em còn hay viết kiểu cho vui dư lày thì làm thao chỉ được cho mợ. nhưng mà có cái, mợ bị rối loạn xưng hô nặng roài. ( Còm trên của mợ, câu trước là cháu, câu sau đã chuyển sang em :P, câu nào thì sang anh, câu nào lại sang chị đây ta :P)

adidas_hn_man

Xe tăng
tỉnh nào, dân nào chẳng sai, chả đâu nói đúng cả... bắc thì nói hay ngọng n-l, S-x, TR-CHv.v.v.
đc mấy ông thanh hóa nói đc chữ Ngãv.v.
đc mấy ông huế nói chuẩn chữ Tuấn.v.v.
vv.v. nói chung chẳng đâu nói chuẩn cả........ chỉ là tiêu chuẩn phải theo, còn viết là do ko chịu học hoặc cố tình.

quanvancafe

Xe tải
Cụ viết "chỉnh chu" là đã sai rồi đấy ạ.
Em vẫn nghĩ là đúng đấy ạh! :D
:) nếu là văn bản mà sai thì mới phải sửa thôi cụ ơi, chứ trên này mọi người cố tình viết vậy để cho vui ấy mà. :)
đâu cụ! Em nghĩ phần nhiều sai do thói quen cụ ạh. Nói thì tiếng miền Bắc vẫn là dễ nghe nhất, nhưng viết mà sai thì em thấy khó coi lắm.

Lamexanh

[Tịch thu bằng lái]
:)) em còn hay viết kiểu cho vui dư lày thì làm thao chỉ được cho mợ. nhưng mà có cái, mợ bị rối loạn xưng hô nặng roài. ( Còm trên của mợ, câu trước là cháu, câu sau đã chuyển sang em :P, câu nào thì sang anh, câu nào lại sang chị đây ta :P)
Thế thì thống nhất về nguyên tắc nhá, riêng bác với cháu sẽ xưng, hô là bác cháu ạ, bác gọi cháu là cháu, cháu gọi bác là bác...thế ạ.

New_Carens

Xe điện
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
Viết sai thì gọi là sai chính tả, nói sai thì gọi là nói ngọng. Cụ chê người miền Bắc nhưng em cũng nói luôn là người miền Nam, miền Trung cũng nói sai tiếng Việt 1 cách ghê gớm luôn mà có ai kêu ca gì đâu, vấn đề vùng miền mà. Em ví dụ nhé: Sài Gòn thì nói là xì goòng thậm chí viết cũng thế luôn, vui thì là zui, cái bát thì kêu là cái chén...

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em ko nghĩ là cố tình đâu ạ, dù cố tình cũng là không nên..
Ví dụ nhá : Em bẩu là : "cụ dà dồi, đánh đu gì với tụi trẻ trâu" :P thấy nó vó vui hơn là "cụ già rồi, đánh đu gì với tụi trẻ trâu không" :P

nuadem

Xe tải
Cụ lày đăng ký thành viên lâu rồi mà vẫn ngây ngô nhể :-|

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thế thì thống nhất về nguyên tắc nhá, riêng bác với cháu sẽ xưng, hô là bác cháu ạ, bác gọi cháu là cháu, cháu gọi bác là bác...thế ạ.
Khồng, trên OF này thì chỉ có em với cụ/ mợ thoai. Thi thoảng lắm em mới dùng đến từ cháu. Vậy chả lý gì em lại gọi mợ là cháu cả ;)). Mà em tự dưng là bác cho nó già đi à. Ngu rì :P

crane car

Xe tải
Còm sai trính tả cho ló phăn thôi kụ ơi

Lamexanh

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mà sai chính tả đôi lúc cũng có cái lợi đấy.

Anh bạn em sai chính tả nặng lắm...có bồ rất thông minh, anh ấy nhắn tin cho bồ cũng sai loạn hết cả. Khi vợ vớ được máy điện thoại, giả vờ là anh đó nhắn cho cô bồ kia ỉ ôi, lướt thướt và tình cảm mà không sai chữ nào... cô ấy biết ngay là không phải anh đấy nhắn lên nhắn lại cây : Mày điên à...

Kakaka

quanvancafe

Xe tải
Viết sai thì gọi là sai chính tả, nói sai thì gọi là nói ngọng. Cụ chê người miền Bắc nhưng em cũng nói luôn là người miền Nam, miền Trung cũng nói sai tiếng Việt 1 cách ghê gớm luôn mà có ai kêu ca gì đâu, vấn đề vùng miền mà. Em ví dụ nhé: Sài Gòn thì nói là xì goòng thậm chí viết cũng thế luôn, vui thì là zui, cái bát thì kêu là cái chén...
Cụ hơi nặng nề với em quá. Mục đích của em không phải là CHÊ! Người Việt cả! Em có gì hơn ai đâu mà chê hả cụ? Cụ cảm nhận thớt của em thiện chí một chút đi ạh. Chủ đề của em dành cho người miền Bắc, vì OF chủ yếu là miền Bắc mà cụ!

Cụ lày đăng ký thành viên lâu rồi mà vẫn ngây ngô nhể :-|
Cố tình nói chệch, nói sai vì mục đích fun em biết chứ cụ.

Lamexanh

[Tịch thu bằng lái]
Khồng, trên OF này thì chỉ có em với cụ/ mợ thoai. Thi thoảng lắm em mới dùng đến từ cháu. Vậy chả lý gì em lại gọi mợ là cháu cả ;)). Mà em tự dưng là bác cho nó già đi à. Ngu rì :P
Thế xưng hô là anh em cho em trẻ nhá.... từ bây giờ anh là anh, em là em nhá... không câu, mợ, bác, cháu éo gì theo cái kiểu of rồi thành ẹp này nhá... được không em ?

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thế xưng hô là anh em cho em trẻ nhá.... từ bây giờ anh là anh, em là em nhá... không câu mợ bác cháu gì theo cái kiểu of rồi thành ẹp này nhá... được không em ?
Càng không :)), họ hàng rì mà mợ cứ anh em mới cả bác cháu thế nhể :D. Em ở cái xóm này từ địa phương người ta gọi cụ/ mợ, chả lý rì mà em khác người cả. Tiếng địa phương, quen mất dồi :P

Lamexanh

[Tịch thu bằng lái]
Càng không :)), họ hàng rì mà mợ cứ anh em mới cả bác cháu thế nhể :D. Em ở cái xóm này từ địa phương người ta gọi cụ/ mợ, chả lý rì mà em khác người cả. Tiếng địa phương, quen mất dồi :P
Thấy không, viết cũng quan trong nhưng đâu phải là quan trọng nhất. Quan trọng là ta phải phân biệt đâu là lệ làng và đâu là nếp trong nhà... đừng mang lệ làng về nhà em ạ, tan nhà, nát cửa đó em ơi.

chitom

Xe tăng
Ví dụ nhá : Em bẩu là : "cụ dà dồi, đánh đu gì với tụi trẻ trâu" :P thấy nó vó vui hơn là "cụ già rồi, đánh đu gì với tụi trẻ trâu không" :P
Em thật, cụ đừng giận nhé, nếu đã gọi là cố tình thì nó còn tuỳ đối tượng, em tôn trọng quan điểm của mọi người, người khác thấy vui chứ em thì thấy bình thường.

Còn nếu cứ nói là cố tình! Bất cứ một thớt nào cũng đầy lỗi chính tả, cho nên em mới nói là ko phải cố tình. Ví dụ, em lấy từ một thớt được coi là nghiêm chỉnh, không quá khó để tìm ra lỗi:

vâng em cũng không hình dung đươc cách phóng vê tinh lên không gian ntn
cụ tim các nhà khoa học mà hỏi
em lậy cụ
cụ xuông mặt đất cho em nhơ
đưng ở trên mây thê
đỏ sai ... chưa bao giờ tung của đàm phán với mình về HS.....cứ đưa ra là nó ghạt phắc lun
hóng cái "tình hình căng thẳng" của cụ pên từ qua đến giờ mờ chưa thấy đâu cả?