[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Thấy không, viết cũng quan trong nhưng đâu phải là quan trọng nhất. Quan trọng là ta phải phân biệt đâu là lệ làng và đâu là nếp trong nhà... đừng mang lệ làng về nhà em ạ, tan nhà, nát cửa đó em ơi.
:)) em đâu có đưa dẫn chứng gì ra để chứng tỏ nó quan trọng nhất đâu nhỉ :P. Ở trên đây fun là chính mà, chứ về nhà mà gọi là sói mới cả cụ, mợ thì cso mà vỡ alo ạ :))

Lamexanh

[Tịch thu bằng lái]
:)) em đâu có đưa dẫn chứng gì ra để chứng tỏ nó quan trọng nhất đâu nhỉ :P. Ở trên đây fun là chính mà, chứ về nhà mà gọi là sói mới cả cụ, mợ thì cso mà vỡ alo ạ :))
Đang đứng dưới gốc me mà lè lưới ra là nguy hiểm lắm đấy em nhá. Quả me dơi vào đầu thì lại đứt lưỡi mất thôi... hôm rồi anh nhắc, em không nhơ sao.

p/s : xin lỗi bác chủ em lạc đề vì không thể hoãn cái sự .... này lại ạ.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thật, cụ đừng giận nhé, nếu đã gọi là cố tình thì nó còn tuỳ đối tượng, em tôn trọng quan điểm của mọi người, người khác thấy vui chứ em thì thấy bình thường.

Còn nếu cứ nói là cố tình! Bất cứ một thớt nào cũng đầy lỗi chính tả, cho nên em mới nói là ko phải cố tình. Ví dụ, em lấy từ một thớt được coi là nghiêm chỉnh, không quá khó để tìm ra lỗi:
Ái èm sò rí, em không tham gia ở những thớt nghiêm chỉnh nên không rõ các cụ nói chuyện thế nào :D. Tuy nhiên em nghĩ gõ sai là chuyện bình thường, nhất là đêm trùm chăn onl bằng điện thoại. Vả lại, theo em nghĩ, trên OF này thì trừ những thớt thông báo hoặc quy định, mang tính chất văn vản ra, còn lại thì là cũng như là chém gió bằng phím, thay vì bằng mồm nên nó cũng không có ý nghĩa nhiều lắm về việc viết thế nào, và trong OF thì có chữ F là từ fun mà. Các cụ quan trọng hóa vứn đề quá. Em chỉ tuyền tham gia các thớt fun nên em nghĩ vậy nói vậy :)), nhưng mà em không tranh luận nữa đâu nhá. Sếp em lườm vì gõ phím lạch cạch roài :D

Lamexanh

[Tịch thu bằng lái]
Chết chửa, quay đi quay lại đã có 99 bài, bài này là bái thứ 100, chào các bác em sang trợ giời đây :21:

Em có viết sai gì không ạ ?

chitom

Xe tăng
Ái èm sò rí, em không tham gia ở những thớt nghiêm chỉnh nên không rõ các cụ nói chuyện thế nào :D. Tuy nhiên em nghĩ gõ sai là chuyện bình thường, nhất là đêm trùm chăn onl bằng điện thoại. Vả lại, theo em nghĩ, trên OF này thì trừ những thớt thông báo hoặc quy định, mang tính chất văn vản ra, còn lại thì là cũng như là chém gió bằng phím, thay vì bằng mồm nên nó cũng không có ý nghĩa nhiều lắm về việc viết thế nào, và trong OF thì có chữ F là từ fun mà. Các cụ quan trọng hóa vứn đề quá. Em chỉ tuyền tham gia các thớt fun nên em nghĩ vậy nói vậy :)), nhưng mà em không tranh luận nữa đâu nhá. Sếp em lườm vì gõ phím lạch cạch roài :D
Đây chỉ là ví dụ thôi, chứ em cũng không có tham vọng hay khả năng để có thể thay đổi cách nghĩ về cái gọi là "quan trọng hóa vứn đề " của cả một cộng đồng FUN!!!

Luôn đổ lỗi cho một cái gì đó, người Việt không bao giờ có lỗi, từ tủ lạnh cho đến quần chúng nhân dân.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đang đứng dưới gốc me mà lè lưới ra là nguy hiểm lắm đấy em nhá. Quả me dơi vào đầu thì lại đứt lưỡi mất thôi... hôm rồi anh nhắc, em không nhơ sao.

p/s : xin lỗi bác chủ em lạc đề vì không thể hoãn cái sự .... này lại ạ.
Em nghĩ 2 vòng rồi vẫn không hiểu ý mợ, quay lại một vòng nữa, quyết định hỏi. Em đã, đang có lỗi gì với mợ chăng? Em bị chứng nghĩ hơi lâu và nhanh quên nên chưa rõ ý mợ nói và không nhớ nổi mợ đã nhắc em những gì, thật :(. Mợ có thể pm cho em để chỉ những cái sai của em được không? Vì hình như em sai nhiều quá nên chả nhớ được mình sai những gì, nhất là lỗi chính tả. :D ở trên này chắc phải có vài nghìn từ em viết sai :((.

huytung

Xe buýt
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
Trong thớt của Cụ chủ mắc cơ số lỗi về tiếng việt luôn ấy ạ. Ý Cụ là fun hay nghiêm chỉnh để nhà Cháu bắt lỗi nào? :-w

Website
suckhoevathien.com
Các cụ nhà ta vui tính gớm, e đọc các câu chuyện sai chính tả mà cười rụng rốn. Đúng là nhiều do khẩu âm từng nơi mà cách viết chính tả cũng bị ảnh hưởng theo. Nhưng mong bác nào càng giữ chức cao càng đúng chính tả giúp, không lại cười kiểu ra nước mắt này hậu quả càng to.

happyhn

Xe container
Người Hà Lội lói chuẩn giồi lên có quyền kố tình viết sai. Người miền Lam lói ngọng lên phải viết chuẫn nà đúng zồi

quanvancafe

Xe tải
Trong thớt của Cụ chủ mắc cơ số lỗi về tiếng việt luôn ấy ạ. Ý Cụ là fun hay nghiêm chỉnh để nhà Cháu bắt lỗi nào? :-w
Mục đích của em là nghiêm túc mà cụ! Em có bảo em là từ điển đâu! Em có thể sai mà! Cụ bắt lỗi thoải mái đi ạh!

Chỉnh sửa cuối:

huytung

Xe buýt
Mục đích của em là nghiêm túc mà cụ! Em có bảo em là từ điển đâu! Em có thể sai mà! Cụ bắt lỗi thoải mái đi ạh!
Mình phải chuẩn chuẩn tí đã thì hãy đi chê người ta chứ Cụ? Nhà Cháu thiết nghĩ là Cụ phải cứng tí nữa thì mới nên mở thớt vùng miền kiểu dư lày. Còn dư Cụ muốn học hỏi thì nên hành văn kiểu khác.

Hương Điệp

Xe buýt
Dạo này cháu cũng hay bị viết nhầm trong vô thức ý :( kiểu chẳng để ý đến lúc ngó lại mới thấy nhầm. Mà toàn nhầm những từ chẳng ai nhầm bao giờ chứ :(

quanvancafe

Xe tải
Mình phải chuẩn chuẩn tí đã thì hãy đi chê người ta chứ Cụ? Nhà Cháu thiết nghĩ là Cụ phải cứng tí nữa thì mới nên mở thớt vùng miền kiểu dư lày. Còn dư Cụ muốn học hỏi thì nên hành văn kiểu khác.
Cụ nặng nề với em quá. Theo ý cụ thì cụ mới là "vùng miền" đấy ! Em không có ý chê! 10 cụ trên này thì hình như mỗi mình cụ nghĩ em vậy! Mục đích của em là cùng góp ý để chỉnh sửa cho chuẩn! p/s: Em là người miền Trung cụ ạh!

huytung

Xe buýt
Cụ nặng nề với em quá. Theo ý cụ thì cụ mới là "vùng miền" đấy ! Em không có ý chê! 10 cụ trên này thì hình như mỗi mình cụ nghĩ em vậy! Mục đích của em là cùng góp ý để chỉnh sửa cho chuẩn! p/s: Em là người miền Trung cụ ạh!
Chắc là Cháu hơi khắt khe thật ;)) Thôi kệ Cháu với đời Cụ nhé. Chúc Cụ vui.

transonvcc

Xe tải
Em ở xứ Nghệ không bị ngọng những từ này nhưng phát âm các từ khác cũng không chuẩn. Mỗi vùng miền có đặc điểm riêng không nên soi xét làm gì cụ ạ miên mình nghe hiểu được là tốt rồi. :)