[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hòi xưa Bác Hồ còn hay dùng chữ z. Mà chữ nà đâu có trong bảng chữ cái

Yếu tố thời gian cụ ợ.Nguyên bản cuốn sách của Hồ Chí Minh tên là Đường Kách mệnh.

Chập chùng-Trập trùng: Theo em là trập trùng.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hẳn là không cụ ạ, càng thạo ngoại ngữ thì người ta càng dùng cẩn thận ạ, em nghĩ vậy. Bác Hồ chơi đựoc mừoi mấy thứ tiếng cơ mà. Có thể là bác muốn tạo nên một chữ cái chưa có trong bảng chữ cái chăng? Rất may là chưa ai dùng cả

Có phải do quá thông thạo ngoại ngữ mà bị ảnh hưởng không ạ?

cwise

Xe container
hẳn là không cụ ạ, càng thạo ngoại ngữ thì người ta càng dùng cẩn thận ạ, em nghĩ vậy. Bác Hồ chơi đựoc mừoi mấy thứ tiếng cơ mà. Có thể là bác muốn tạo nên một chữ cái chưa có trong bảng chữ cái chăng? Rất may là chưa ai dùng cả
:)):)):))

duchung_bmw

Xe tăng
hồi cấp 1 em cũng mơ hồ cái món chủ ngữ,vị ngữ,chấm phẩy trong đoạn văn lắm.~X(

hoinhap

Xe tăng
Nhân đây em cũng xin hỏi một chuyện, đó là Bắc Kạn hay Bắc Cạn? (Hiện chính thống là Bắc Kạn) Giống kiểu: đường kách mệnh hay cách mệnh. Có yếu tố lịch sử nào chi phối không.
Bắc Kạn là danh từ riêng cụ nhé, không liên quan đến chính tả, giống như tên người Nguyễn Thùy Linh Hoặc Nguyễn Thùy Ninh là do giấy khai sinh nhá!

cwise

Xe container
Bắc Kạn là danh từ riêng cụ nhé, không liên quan đến chính tả, giống như tên người Nguyễn Thùy Linh Hoặc Nguyễn Thùy Ninh là do giấy khai sinh nhá!
Thế Bắc Cạn có gì sai không ạ? Linh và Ninh khác nhau đấy chứ.

hoinhap

Xe tăng
hòi xưa Bác Hồ còn hay dùng chữ z. Mà chữ nà đâu có trong bảng chữ cái
Thời Bác Hồ dùng chữ Việt chưa được sử dụng chính thức trên đất nước Việt Nam. Lúc đó vẫn còn nhiều cách sử dụng chưa thống nhất ở các địa phương, sau năm 1945 mới có pháp lệnh dùng chữ Việt như bây giờ.

hoinhap

Xe tăng
Thế Bắc Cạn có gì sai không ạ? Linh và Ninh khác nhau đấy chứ.
Trên Bắc Kạn họ dùng là Bắc Kạn chứ không bao giờ dùng Bắc Cạn, chỉ có người ở nơi khác đến và ở nơi khác mới dùng Bắc Cạn, và dùng thế là sai cụ nhé! Vì đây là danh từ

cwise

Xe container
Trên Bắc Kạn họ dùng là Bắc Kạn chứ không bao giờ dùng Bắc Cạn, chỉ có người ở nơi khác đến và ở nơi khác mới dùng Bắc Cạn, và dùng thế là sai cụ nhé! Vì đây là danh từ
Ok, em cảm ơn Bác.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Bác có thể giải thích rõ hơn sai ở đâu không? Vì Bắc Kạn hay Bắc Cạn đều là tên riêng nên đều là danh từ, không thể là loại từ khác.
Có lẽ nguyên nhân duy nhất là do phát âm: chữ K nổ hơn chữ C, do giọng địa phương đó đọc như vậy và viết phiêm âm K thì giống giọng đọc hơn... :-? đúng vậy không bác?

Chứ cái vụ Dường Kách Mệnh thì em cũng chịu, chưa hiểu tại sao Cụ Hồ lại viết thế, mà cũng chưa đọc thấy ở đâu giải thích!

Chỉnh sửa cuối:
Bác có thể giải thích rõ hơn sai ở đâu không? Vì Bắc Kạn hay Bắc Cạn đều là tên riêng nên đều là danh từ, không thể là loại từ khác.
Có lẽ nguyên nhân duy nhất là do phát âm: chữ K nổ hơn chữ C, do giọng địa phương đó đọc như vậy và viết phiêm âm K thì giống giọng đọc hơn... :-? đúng vậy không bác?

Chứ cái vụ Dường Kách Mệnh thì em cũng chịu, chưa hiểu tại sao Cụ Hồ lại viết thế, mà cũng chưa đọc thấy ở đâu giải thích!
Vụ Bắc Kạn chắc cũng giống với Kon Tum, Đăk Lăk... đó là cách viết của dân địa phương, lâu dần thì thành quen, cũng có một số báo trước đây viết là Đắc lắc nhưng đến giờ thì em thấy toàn là Đăk Lăk :)

Kiểu viết Đường kách mệnh, zang sơn ... của Bác Hồ thì em đọc đâu đó là Bác có ý sử dụng chung một số phụ âm mà khi phát âm nó giống nhau, cho bà con đỡ bị lẫn, nếu vụ đấy thành công thì chắc cũng chả có thớt này, kiểu như k thay cho k và c, z thay cho d, gi... đỡ bị loạn xà ngầu sao chỗ này dùng d mà không dùng gi, c hay k ...

tage11

Xe buýt
Website
www.lenam.com.vn
Cái này thì em cũng chẳng biết giải thích thế nào nhưng đọc bản di chúc của Bác cũng thấy thế, "kách mệnh, nhân zân...". Có thể là do lúc đó ngữ pháp tiếng việt chưa được chuẩn hóa theo một quy định thống nhất.

hoinhap

Xe tăng

Thế này cụ nhé, khi cụ đẻ ra bố mẹ cụ đặt tên cụ là Dicham, dưng mà em cứ viết là Richam thì rõ ràng đây không phải là cụ đúng không. Quay lại vấn đề người ta đặt cho vùng đất ở phía bắc Việt Nam cách Hà Nội mấy trăm cây chuối có Vĩ độ là ... kinh độ là ... có tên là Bắc Kạn mà bây giờ cụ lại viết là Bắc Cạn thì chắc chắn đây không phải vùng đất đã nói ở trên!

cwise

Xe container
Thế này cụ nhé, khi cụ đẻ ra bố mẹ cụ đặt tên cụ là Dicham, dưng mà em cứ viết là Richam thì rõ ràng đây không phải là cụ đúng không. Quay lại vấn đề người ta đặt cho vùng đất ở phía bắc Việt Nam cách Hà Nội mấy trăm cây chuối có Vĩ độ là ... kinh độ là ... có tên là Bắc Kạn mà bây giờ cụ lại viết là Bắc Cạn thì chắc chắn đây không phải vùng đất đã nói ở trên!
KHi nói thì không phân biệt được "C" và "K" nhưng "Kạn" nó là chính thức về mặt hành chính rồi. Lý do là ở đây. He he.

http://www.vietnamplus.vn/Home/Thong-nhat-dung-ten-tinh-Bac-Kan-tren-ca-nuoc/20101/30868.vnplus

Trên một số văn bản của các ban, ngành Trung ương, các trường dại học, cao đẳng... cũng như một số ấn phẩm báo chí hiện nay vẫn dùng “Bắc Cạn” để chỉ đơn vị hành chính tỉnh Bắc Kạn.

Trao đổi với phóng viên, ông Hà Sỹ Toàn, nguyên Phó Bí thư tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch Hội đồng Nhân dân tỉnh Bắc Kạn cho biết việc dùng chữ “C” trong chữ “Cạn” để chỉ tên riêng tỉnh Bắc Kạn là không đúng.

Hiện nay tất cả các đơn vị hành chính từ cấp xã đến cấp tỉnh cũng như tất cả các cơ quan chức năng các sở, ban ngành, đoàn thể của tỉnh Bắc Kạn đều có con dấu khắc chữ Bắc Kạn để chỉ đơn vị tỉnh.
Cơ sở pháp lý để dùng tên tỉnh Bắc Kạn như hiện nay theo Nghị quyết của Quốc hội nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam Khoá IX, kỳ họp thứ 10 thông qua ngày 6 tháng 11 năm 1996, do Chủ tịch Quốc hội Nông Đức Mạnh (khi đó) ký.

Trong Nghị quyết đã ghi rõ: “Chia tỉnh Bắc Thái thành hai tỉnh là tỉnh Bắc Kạn và tỉnh Thái Nguyên...”

Cũng đã có nhiều ý kiến tranh luận xung quanh vấn đề này, theo ông Dương Đình Hân: “Đây là tên riêng, được Quốc hội thông qua nên cần được tôn trọng và thống nhất trong các văn bản pháp lý cũng như cách dùng trong báo chí, không nên phân tích về mặt ngữ pháp tiếng Việt.”

Ông Triệu Đức Lân, Phó Chủ tịch Ủy ban Nhân dân tỉnh Bắc Kạn, chia sẻ, chính vì một số cơ quan chức năng dùng tên riêng Bắc Kạn không đúng nên khi khai báo trong hệ thống máy tính không thống nhất dẫn đến lỗi địa chỉ tỉnh Bắc Kạn.

Thông tấn xã Việt Nam chính thức thông báo đến các cơ quan, ban ngành Trung ương và địa phương trong cả nước dùng thống nhất tên tỉnh Bắc Kạn, không dùng chữ “C” khi viết chữ “Kạn”./.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Đại khái là "chúng ta thống nhất như vầy", phỏng ạ! :))

Babylearn2hack

Xe tải
Ngày xưa em viết ít sai lắm nhưng nói thì vẫn cứ ngọng bình thường do đặc trưng vùng miền. Cô giáo dạy mình còn nói ngọng thì đỡ sao đc.

Lên HN đc ngót 10 năm rồi - đã sửa L với N đc nhiều rồi nhưng thỉnh thoảng F1 vẫn cứ phê bình là Bố vẫn nói ngọng hahahahaahaha.

Nhưng mừng là F1 ko bị giống bố - hơn cha rồi đấy

cwise

Xe container
Ngày xưa em viết ít sai lắm nhưng nói thì vẫn cứ ngọng bình thường do đặc trưng vùng miền. Cô giáo dạy mình còn nói ngọng thì đỡ sao đc.

Lên HN đc ngót 10 năm rồi - đã sửa L với N đc nhiều rồi nhưng thỉnh thoảng F1 vẫn cứ phê bình là Bố vẫn nói ngọng hahahahaahaha.

Nhưng mừng là F1 ko bị giống bố - hơn cha rồi đấy
Yếu tố vùng miền ảnh hưởng nghiêm trọng đến phát âm chuẩn, một số từ "thừa" hay kèm theo trong mỗi câu nói, mặc dù viết thì không. Em nghĩ chỉ có thể hạn chế dần chứ không hết được.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cái quan trọng là văn bản phải chuẩn thoi. Còn nói cốt là để hai bên hiểu dược nhau là ok

Yếu tố vùng miền ảnh hưởng nghiêm trọng đến phát âm chuẩn, một số từ "thừa" hay kèm theo trong mỗi câu nói, mặc dù viết thì không. Em nghĩ chỉ có thể hạn chế dần chứ không hết được.