[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

butchikim

Xe ba gác
Còm này chất và chuẩn nhất này.
Người đưa và người nhận biết và không ai tiết lộ ra bao giờ.
Nói ra chẳng được gì chỉ được cái đàm tiếu, kẻ khen nhiều, người chê it. Trong những người khen nhiều lại có một số người chê rằng như thế là "gả chồng mà như bán con gái" rồi lại một số nữa chê rằng "hợm hĩnh khoe của"... Trong những người chê ít thì có một số khen là "khiêm tốn" rồi lại một số khen là "tiết kiệm chắt chiu vậy sau này sẽ giầu"...
Ngày xưa cháu làm đúng thế luôn, giờ thân mẫu vẫn nể vụ đó, bà thân sinh cháu dỗi vì cầm lễ mà không biết bao nhiêu. Chỉ cháu và thân mẫu biết con số trong đó 8->

Tony_Le

Xe container
Ngày xưa cháu làm đúng thế luôn, giờ thân mẫu vẫn nể vụ đó, bà thân sinh cháu dỗi vì cầm lễ mà không biết bao nhiêu. Chỉ cháu và thân mẫu biết con số trong đó 8->
Bà thân sinh với thân mẫu là 2 người khác nhau hả cụ?

Traisuonggio

Xe buýt
Lại 1 cụ nữa vác tù và hàng tổng oy
Hỏi cho F1 sắp cưới vk nghe hợp ví hơn phỏng cc

vo nho

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Nhà em làm đám tiền vào tráp ít thì 1 cây nhiều thì 5-7 cây vàng cụ à.
Nhưng giờ vàng giá cao quá kinh tế cũng có nhiều khó khăn nên để tầm 50-70 triệu

MyMac

Xe điện
Nó theo phong tục từng nơi cụ ạ, bản thân e cũng ko để ý lúc lấy vợ nên đến giờ vẫn áy náy đây, e quê B.Giang thì quê e thường để tượng trưng, nên 2007 e lấy vợ để trap 5tr, vợ e quê N.Định thì mãi sau này vợ e mới nói là nhà vợ xấu hổ với họ hàng vì tiền lễ trong trap quá ít so với phong tục ở đây. May bố mẹ vợ e cũng ko để tâm. Cái chính là lúc đó e ko biết, chứ lúc e cưới (2007) thì để trap 500 e cũng để.
Cho nên cái này nên hỏi .
Dạ vâng em cảm ơn cụ. Bố mẹ em cũng bảo làm gì thì làm đừng để sau này lăn tăn áy náy. Làm thế nào cho vẹn cả đôi đường. Chứ nhà gái họ nói tuỳ nhưng mình cũng không thể vin vào câu í mà qua quít được. Giờ em cũng bắt đầu manh nha có ý niệm về lễ đen rồi ạ hihi. Đúng là lên đây mới thấy các cụ mợ nhà mình kinh nghiệm và tri thức như biển rộng sông dài. Học hỏi được nhiều điều thú vị ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Ngày xưa em cưới vợ thì em với vợ em bây giờ tự bỏ phòng bì

Diep1979

Xe container
Cháu xưa cưới gấu, thì bố mẹ cháu sang ăn hỏi và hỏi luôn ý nhà gái
Còn F1 chưa đêns tuổi nên cháu không rõ

Nhưng đôi trẻ cưới nhau tự nguyện thì cháu nghĩ nhà gái cũng nói vừa tiền thôi. Tượng trưng là chính, miễn 2 cháu sống hạnh phúc

MyMac

Xe điện
Em đã rào trước ở cty rồi là lúc con em cưới vợ là sẽ chỉ báo hỉ, không mời tiệc. Nhiều năm nay em chỉ gửi tiền mừng chứ không đến ăn tiệc ai nữa.
Dạ cụ không làm cỗ thì bà con họ hàng không đến hay sao ạ? Tức là mình chỉ báo hỉ xong đi đăng ký rồi hai nhà ra nhà hàng đặt vài mâm liên hoan với nhau hay sao ạ? Em chưa hình dung ra đoạn này. Vì như nhà em là ăn hỏi thì nhà gái cũng dựng rạp mời nhà trai mấy bàn. Sau đó ngày cưới thì cả hai nhà cùng tổ chức chung một hội trường, chia hai bên nhà trai và nhà gái. Nếu cụ không tổ chức thì chỉ qua nhà gái rước dâu là được hả cụ?

lx125_black

Xe container
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Ngày e cưới, bố mẹ em trao đổi với nhà gái thì 2 bên thống nhất là xin 3 lễ vào 3 tráp.
1 lễ ngoại
1 lễ nội
1 lễ thần linh (E nhớ thế - ko chắc lắm)

Đại loại là quy 3 mâm cỗ lễ tổ tiên, thần linh thành 3 hồng bao.
15 năm trước chắc cũng độ vài triệu thôi.
Nhưng em thấy ý nghĩa sau lời nói thống nhất đó của người lớn.
Còn giờ thay đổi em nghĩ do họ hiểu cách khác, hoặc khoe khoang giàu có, hoặc đua hơn thua tiền bạc, hoặc cúng tổ tiên bằng mầm cỗ xịn nhiều tiền,...nên không dám đánh giá

Hacking

Xe tăng
Chỗ em giờ đi lễ đen ít nhất phải 30 củ, còn bình thường là 50 củ. Lễ này rất quan trọng, thể hiện lòng thành của nhà trai với nhà gái. Con gái người ta nuôi bao nhiêu năm, giờ các ông bà đến rước nó đi, 50 triệu là còn rẻ.
Đó là quan niệm của các cụ cao niên, truyền từ đời này qua đời khác, xin lỗi chứ ở đâu em không biết, ở quê em mà nói lằng nhằng thời nay khác, tiên tiến lên thì các cụ vả cho vỡ mồm. Quê em là vùng quê Bắc Bộ với lề thói cực kỳ nghiêm ngặt.
Tiếp đến món lễ đen là món trao vàng.
Trao vàng khi tổ chức đám cưới cũng phải phù hợp, chứ ít quá là dân làng lại đàm tiếu. Nên nhiều khi, 2 vợ chồng cũng phải lựa hỗ trợ cùng các cụ để đẹp mặt gia đình 2 bên...vv
Các cụ có thể bảo thế nếu nghèo, ko có tiền thì ế vợ à.
Em nghĩ là đúng.
Thời này, nghèo thì đừng suy nghĩ đến lấy vợ. Đặc biệt là con trai lại đông, con gái lại càng ngày càng ít. Việt Nam rồi sẽ giống Trung Quốc, mấy ông lông bông, ko nghề ngỗng gì là đếch lấy được vợ.
Em chia sẻ 1 góc nhìn ở quê em thôi nhé, quê các bác nếu tân tiến hơn thì cũng là may mắn.
Quê em mà lễ 50 chắc nhà Trai bỏ ko lấy vợ mất 😂😂😂

MyMac

Xe điện
Cháu xưa cưới gấu, thì bố mẹ cháu sang ăn hỏi và hỏi luôn ý nhà gái
Còn F1 chưa đêns tuổi nên cháu không rõ

Nhưng đôi trẻ cưới nhau tự nguyện thì cháu nghĩ nhà gái cũng nói vừa tiền thôi. Tượng trưng là chính, miễn 2 cháu sống hạnh phúc
Ngày xưa cụ cưới chị gấu thì ăn cỗ buổi trưa hay buổi tối ạ?

nemoulsa

Xe hơi
Quê em mà lễ 50 chắc nhà Trai bỏ ko lấy vợ mất 😂😂😂
Bèo bọt cũng phải 30 củ bác ạ.
Mà sau tiền đó, nhà gái cũng cho con gái mang về thôi chứ ko ai giữ cả.
Nhưng cái lệ làng xưa nay, là phải từng đó, vì nó là giá chung, còn đối chiếu với gia đình khác nữa.
Mà lệ làng thì bác biết rồi, có giời mới thay đổi được.

Diep1979

Xe container
Ngày xưa cụ cưới chị gấu thì ăn cỗ buổi trưa hay buổi tối ạ?
buổi trưa mợ ạ
Chiều lại về nhà đón khách đến chơi, không đi ăn được

Nhanh thật, cháu cưới đã 20 năm rồi đó

Đông Gioăng

Xe buýt
Em vào hóng, ngày xưa em lấy con ngan nhà em tốn phết, nhưng gỡ lại được hết rồi :D

tung5917

Xe điện
Dạ cụ không làm cỗ thì bà con họ hàng không đến hay sao ạ? Tức là mình chỉ báo hỉ xong đi đăng ký rồi hai nhà ra nhà hàng đặt vài mâm liên hoan với nhau hay sao ạ? Em chưa hình dung ra đoạn này. Vì như nhà em là ăn hỏi thì nhà gái cũng dựng rạp mời nhà trai mấy bàn. Sau đó ngày cưới thì cả hai nhà cùng tổ chức chung một hội trường, chia hai bên nhà trai và nhà gái. Nếu cụ không tổ chức thì chỉ qua nhà gái rước dâu là được hả cụ?
À, em vẫn làm 10 mâm đãi họ hàng và bạn bè thân thiết cứ mợ. Khách xã giao thì chỉ báo hỷ- không mời ăn. Tức là phân biệt rõ ràng 2 loại thiệp cưới để người nhận được sẽ hiểu ngay.
Nhà trai và nhà gái em thích làm riêng để phù hợp với điều kiện kinh tế và chủ trương của 2 bên gia đình.
Tất nhiên là đám cưới của F1 thì để nó quyết như em hồi xưa :)

Yeuaibaygio

Xe container
Tầm 2001 đại gia đình nhà em lên Vĩnh Tường chạm ngõ cho ông anh họ. Trên đấy có tục thách cưới, nhà gái yêu cầu phải 1.000 quả cau,
Nếu mà dùng thì đắt cũng phải mua, còn không thì phí thật ạ.
Cũng năm 2001 chị con bác em ở HN cưới lần 2 nên thạo rồi :D, tự sắm lễ cho nhà trai luôn cho đẹp và đúng ý nhà gái. Em thấy ăn hỏi xong có buồng cau rất đẹp mà vứt chỏng chơ góc nhà vì chả có ai ăn trầu.

cusao

Xe lăn
Em vừa tổ chức lấy vợ cho thằng cu lớn. Bên nhà gái xin 3 lễ đen ở mức bao nhiêu xin tuỳ nhà em.
Ở đây , dù chẳng ai quan tâm em là ai và hoàn cảnh kinh tế thế nào nhưng em cũng mạnh dạn khoe là nhà em cũng chuẩn bị 3 lễ đen như nhà gái yêu cầu để lấy vợ cho cu lớn nhà em suôn sẻ đúng phong tục....Nhưng mỗi phong bì đỏ em chuẩn bị bao nhiêu bỏ vào trong....còn lâu em mới khoe ạ !

sakai_yo

Xe lăn
Nếu mà dùng thì đắt cũng phải mua, còn không thì phí thật ạ.
Cũng năm 2001 chị con bác em ở HN cưới lần 2 nên thạo rồi :D, tự sắm lễ cho nhà trai luôn cho đẹp và đúng ý nhà gái. Em thấy ăn hỏi xong có buồng cau rất đẹp mà vứt chỏng chơ góc nhà vì chả có ai ăn trầu.
Phong tục thôi chứ ăn sao hết được 1.000 quả cau mợ ạ.

ChuộtKGB

Xe máy
Họ nhà em vừa có đám cưới nhà trai nhà gái đây ạ. Bà dì em là nhà trai cưới trước, bỏ 3 cái mỗi cái 10 củ, cũng tham khảo bà con lối phố rồi. Nhà ông cậu em là nhà gái cưới sau, thấy nhà trai làm hẳn 100 củ - cả nhà hơi choáng. Cậu mợ em sau cũng cho tất trăm củ đấy cho vợ chồng trẻ chứ cũng k cầm đồng nào, mà kể cả có cầm thì cũng chả sao.
Em không biết nên em muốn hỏi là tại sao phải để vào lễ đen nhiều vậy làm gì ạ? Nếu để vào tiền trăm, song tiền đó bố mẹ vợ lại đưa lại cho 2 con, thế sao không trao thẳng cho 2 đứa, sao phải lấy tiền nhà trai chuyển sang nhà gái để nhà gái cho 2 vc làm gì nhỉ? Hay là để sĩ diện với họ hàng?

Xưa em cưới, 2 bên đều không đến nỗi nghèo, khi em hỏi gấu tiền lễ đen bỏ tráp, gấu bảo: "Anh làm chai 3 rượu ngon là được rồi, lễ đen quan trọng gì đâu, bố mẹ bảo lấy số nào phong thủy đẹp đẹp 1 tý là được, mẹ bảo 1T/phong bao thôi, bố mẹ chẳng quan trọng đâu".
Em nghe đúng lời gấu, làm 3 chai Chivas trăm mùi, còn lễ đen, 3 bao để 1-3-5 (tổng 9 và số tiến cho đẹp).

Năm ngoái trong họ nhà em có đứa em cưới muộn, nhà gái thách 3 phong bao 33T, cả họ giật mình vì thấy buồn cười, 33T nó chẳng quá to tát, nhưng nếu đã là thách thì khác gì bán con. Con số chỉ mang tính tượng trưng, chọn số đẹp để lấy vía cho 2 đứa có cuộc sống tốt về sau. Giờ con đi lấy chồng có phải như mất con giống thời xưa nữa đâu mà nhiều nhà tính toán và sĩ diện thế?