[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

MyMac

Xe điện
Vâng. Nếu mợ chỉ tham khảo để biết và không có ý kiến gì với gia chủ thì ok không vấn đề gì mợ à.
Em sợ nhất người thân như cô dì chú bác thương cháu rồi ý kiến ý cò làm nhiễu loạn thông tin với người trong cuộc.
Mợ đọc thớt này thấy rồi đó, phong bì tiền này là vô cùng. Để bao nhiêu là tuỳ vào từng gia đình. 2tr / 1 phong bì cũng được mà để 100tr/ 1 phong bì cũng được. Trung bình bây giờ là để 10tr.
Mợ tham khảo thôi đừng nêu ra ý kiến với nhà chú rể.
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã chỉ bảo ạ. Nhà em có 3 anh em, cưới đứa này là đứa đầu nên cả 3 anh em xúm lại lo. Bố mẹ em thì đều đã già rồi và các cụ bảo các cụ đã lạc hậu rồi, các con cứ tham khảo làm thế nào tốt nhất để sau này khỏi phải lăn tăn áy náy. Các cụ bảo ngày xưa bố mẹ cưới nhau bố là bộ đội, mẹ là văn công chiến trường. Lấy nhau chỉ có mỗi cái ba lô gối đầu đêm tân hôn. Thời chiến chả có bánh kẹo lễ hỏi gì cả. Hai bên gia đình cũng chỉ viết thư báo chúng con cưới nhau thôi. Đám cưới cứ trà nước uống cho no. Đôi trẻ được đơn vị bố em tặng cái thùng gỗ hòm mìn để lên bàn làm quà cưới. Hoà bình rồi mới về thăm hai bên gia đình.

Bây giờ thì khác, nhiều thủ tục nhiêu khê hơn, nhiều lễ lạt hơn. Cũng nhiều khi nói vậy mà hổng phải vậy nên mình cứ cẩn thận cho vẹn cả đôi đường cụ ạ.

Gemini09

Xe đạp
Theo em hiểu thì số phong bì Lễ sẽ là 2 hoặc 3 phong bì. Là 2 nếu là con trưởng, là 3 nếu là con thứ.
Vì mỗi Lễ này sẽ được gửi về Bên Nội, Bên Ngoại và ban thờ tại gia đình con thứ. Số tiền đặt Lễ thì đủ để tu lễ là được, không nặng về con số bao nhiêu.
Nhưng, ngày nay thì khác nhiều lắm. Quan trọng là tập tục của mỗi nơi ở, nên việc này phải thuận theo nhà gái là chính. Nói đúng ra 2 bạn trẻ là hiểu rõ gia cảnh của nhau nên tự chủ động quyết định "con số" là đẹp nhất. Nhiều phong tục cổ truyền vẫn đẹp nếu mình hiểu đúng ý nghĩa.Mai này nếu nhà nào có điều kiện, bố mẹ chồng / vợ đỡ đần cho suốt chặng đường hoặc để lại cho cái nhà, cái xe chả hơn là cái "phong bì bao nhiêu" ngày ấy ư!!!
Mấy việc tuy nhỏ nhưng rất tế nhị của những ngàyđầu tiên cố gắng hài hòa để hai bên cùng vui vẻ.
Chúc cháu mợ MyMac hạnh phúc nhé!

hahoi518

Xe buýt
Trước e cưới 2017 bỏ 9.999.900₫ tượng trưng mãi mãi.

Tony_Le

Xe container
Ma chê cưới trách nên không có cách nào làm vừa lòng tất cả mọi người đc. Em ngồi mâm “Chú Bác” từ ngày chưa cưới vợ nên quan điểm bàn bạc lên kế hoạch rõ ràng, bao tiền& bao mâm, thông báo cho cháu nó để nó ướm thử bên nhà gái và đề nghị họ phối hợp thực hiện. Nếu họ nhà gái có ý kiến gì thì mình điều chỉnh cho thích hợp.
Tinh thần tiết kiệm, tập trung vào đón khách là chính, phần lễ nghi giảm tối thiểu theo phong tục địa phương
Nếu không vì cái phong tục lằng nhằng mất thời gian kia thì em bảo chúng mày đi đăng ký đi rồi mời mọi người người ra nhà hàng nhậu là xong.

Ngay cả cái vụ mời ăn cưới, đi ăn cưới cũng rách việc, cuối cùng cũng chỉ là bữa nhậu trả nợ hoặc mang thêm nợ.

MyMac

Xe điện
Theo em hiểu thì số phong bì Lễ sẽ là 2 hoặc 3 phong bì. Là 2 nếu là con trưởng, là 3 nếu là con thứ.
Vì mỗi Lễ này sẽ được gửi về Bên Nội, Bên Ngoại và ban thờ tại gia đình con thứ. Số tiền đặt Lễ thì đủ để tu lễ là được, không nặng về con số bao nhiêu.
Nhưng, ngày nay thì khác nhiều lắm. Quan trọng là tập tục của mỗi nơi ở, nên việc này phải thuận theo nhà gái là chính. Nói đúng ra 2 bạn trẻ là hiểu rõ gia cảnh của nhau nên tự chủ động quyết định "con số" là đẹp nhất. Nhiều phong tục cổ truyền vẫn đẹp nếu mình hiểu đúng ý nghĩa.Mai này nếu nhà nào có điều kiện, bố mẹ chồng / vợ đỡ đần cho suốt chặng đường hoặc để lại cho cái nhà, cái xe chả hơn là cái "phong bì bao nhiêu" ngày ấy ư!!!
Mấy việc tuy nhỏ nhưng rất tế nhị của những ngàyđầu tiên cố gắng hài hòa để hai bên cùng vui vẻ.
Chúc cháu mợ MyMac hạnh phúc nhé!
Dạ em cảm ơn lời chúc phúc của cụ. Đúng là cưới xin đau đầu thật cụ ợ. Nếu chỉ có hai gia đình với nhau thì nó khác. Đây cưới xin đám hỏi là cả họ tham dự vào. Các bác trưởng hoặc người có tuổi đáng kính ở hai họ bao giờ cũng là người phát biểu nên nhiều khi nó cũng rất khó xử. Bố mẹ cô dâu thì bảo thôi tuỳ nhưng bác trưởng đại diện nhà gái phát biểu thì bảo nhà hai cô chú em tôi đây chỉ có duy nhất cháu là con gái. Nay gả đi lấy chồng thì cũng mong muốn được mát mày mát mặt với họ hàng làng xóm. Tuỳ gia đình nhà trai cứ đáp lại thế nào cho đôi bên gia đình đều thấy thoải mái là được. Thực sự chúng em bối rối cụ ạ.

Roseday

Xe tải
Vấn đề này báo bảo chú rể hỏi dò bên phía cô dâu xem cụ thể cái "tuỳ" ấy ntn. Cô dâu cũng lớn rồi, cũng chủ động xem tình hình gia đình mình và họ hàng tránh TH sượng trân như bác kể. Mà nhà gái đấy e đánh giá cũng chẳng ra gì nên mới có thái độ như vậy.

Sống cùng 1 thành phố nhưng mỗi gia đình có phong tục khác nhau. Như nhà em thì ko mở lễ đen, nhưng nhà đồng nghiệp em thì nhà gái lại mở lễ đen trước mặt quan khách và cho lại 2 cháu luôn. Nhà trai thì làm nông và rất nghèo, trong khi nhà gái lại khá giả, và bên đằng gái thì bảo rằng tục nhà bên ấy là thế, và phải mở trước mặt họ hàng nên ng ta ko hạ đc vì sợ họ hàng dị nghị...Sau cô dâu cũng chủ động vay mượn để bù vào cho nhà trai, sau lễ thì lại đi trả. Nếu hai bên có thiện tâm với nhau thì cứ nói ướm trước con số và cô dâu chủ động tình hình để tránh tình huống khó xử cho đôi bên thôi.

Như em đã kể thì có TH nhà e còn để lễ có ~ 5tr. TH này vì cả 2 bên tái giá, hỏi nhà gái thì nhà gái bảo lần 2 rồi nên khỏi rình rang, để thế tượng trưng thôi, cũng chỉ cần 1 tráp cau trầu đến làm lễ cho phải phép. Mà tương lai e cũng muốn bỏ cái tục lễ đen thách cưới này đi cho nhẹ đầu. Hai bên sống với nhau hạnh phúc đủ đầy là được, cần gì phải phô ra cho bà con làng xóm dị nghị.

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã chỉ bảo ạ. Nhà em có 3 anh em, cưới đứa này là đứa đầu nên cả 3 anh em xúm lại lo. Bố mẹ em thì đều đã già rồi và các cụ bảo các cụ đã lạc hậu rồi, các con cứ tham khảo làm thế nào tốt nhất để sau này khỏi phải lăn tăn áy náy. Các cụ bảo ngày xưa bố mẹ cưới nhau bố là bộ đội, mẹ là văn công chiến trường. Lấy nhau chỉ có mỗi cái ba lô gối đầu đêm tân hôn. Thời chiến chả có bánh kẹo lễ hỏi gì cả. Hai bên gia đình cũng chỉ viết thư báo chúng con cưới nhau thôi. Đám cưới cứ trà nước uống cho no. Đôi trẻ được đơn vị bố em tặng cái thùng gỗ hòm mìn để lên bàn làm quà cưới. Hoà bình rồi mới về thăm hai bên gia đình.

Bây giờ thì khác, nhiều thủ tục nhiêu khê hơn, nhiều lễ lạt hơn. Cũng nhiều khi nói vậy mà hổng phải vậy nên mình cứ cẩn thận cho vẹn cả đôi đường cụ ạ.
Anh em ruột thì vẫn là các gia đình riêng lẻ mà mợ. Mỗi người lại giàu nghèo khác nhau nên sẽ có ứng xu khác nhau tuỳ theo hoàn cảnh. Như nhà em 3 chị em nhưng có nhà giàu, nhà nghèo và nhà trung bình.
Hồi em cưới thì em tuyên bố cả nhà là em chủ trì và chủ chi hết, bố mẹ, cô dì chú bác đều phải theo sự chỉ đạo của em :)
Đấy là em chặn trước vì có chú dì nhà giàu + quan chức nên rất hay có góp ý. Cách đó mấy năm nhà em xây nhà, chú đã sang ý kiến này nọ phải xây thế này, thế kia, em bỏ ngoài tai hết nên chú dỗi.

tung5917

Xe điện
Nếu không vì cái phong tục lằng nhằng mất thời gian kia thì em bảo chúng mày đi đăng ký đi rồi mời mọi người người ra nhà hàng nhậu là xong.

Ngay cả cái vụ mời ăn cưới, đi ăn cưới cũng rách việc, cuối cùng cũng chỉ là bữa nhậu trả nợ hoặc mang thêm nợ.
Em đã rào trước ở cty rồi là lúc con em cưới vợ là sẽ chỉ báo hỉ, không mời tiệc. Nhiều năm nay em chỉ gửi tiền mừng chứ không đến ăn tiệc ai nữa.

Pigeon2006

Xe tải
Hồi em cưói vợ năm 2013, trong trap ăn hỏi thì chỉ có mấy trăm nghìn toàn đồng tiền mới với đầy đủ các mệnh giá: 500K + 200K + 100K + 50K + 20K + 10K + 5K + 2K + 1K = 888K.
Nó là cái hình thức và cho đủ lệ, tập tục thôi!.
Quê em là vùng quê Hà Tây cũ, lấy vợ em người quê gốc ở Hưng Yên chốn buôn bán sầm uất là Yên Mỹ nhưng được cái tư tưởng và suy nghĩ tiến bộ nên mấy cái nghĩ nó cũng đơn giản sao cho giảm bớt gánh nặng cho đôi vợ chồng trẻ.
Lúc tổ chức cưới ở nhà hàng, 2 gia đình thống nhất dẹp bỏ trò trao tặng vàng bạc quà cáp, việc cho đó thì làm ở nhà có 2 bên gia đình ngồi với nhau thôi, không khoe mẽ phô trương làm gì cả.

Thanhtranbk

Xe buýt
Tùy vùng mợ ạ, nếu vùng Bắc Giang cũng nhiều đấy. Trước e lấy vợ trên Thái Nguyên thì lễ đen 20tr lẻ 10k đồng giấy màu đỏ. Mà tốt nhất bảo ku cháu hỏi vợ nó hoặc bạn bè vợ nó xem tục lệ vùng đó như nào

tung5917

Xe điện
Nên quay trở về kiểu đám cưới ở Hà Nội cách đây vài chục năm:
- nhà trai và nhà gái đãi tiệc riêng ở nhà hàng khác nhau.
- thiệp mời tách riêng thành thiệp báo hỷ và thiệp mời dự tiệc. Báo hỷ là chủ yếu, mời tiệc chỉ họ hàng, bạn bè, đồng nghiệp thân thiết.

con dơi 141

Xe tăng
Thôi mỗi pbi bỏ 1 lượng thôi ạ. Còn nếu có điều kiện hơn thì bỏ mỗi phong bì 9,999k :))

nemoulsa

Xe hơi
Chỗ em giờ đi lễ đen ít nhất phải 30 củ, còn bình thường là 50 củ. Lễ này rất quan trọng, thể hiện lòng thành của nhà trai với nhà gái. Con gái người ta nuôi bao nhiêu năm, giờ các ông bà đến rước nó đi, 50 triệu là còn rẻ.
Đó là quan niệm của các cụ cao niên, truyền từ đời này qua đời khác, xin lỗi chứ ở đâu em không biết, ở quê em mà nói lằng nhằng thời nay khác, tiên tiến lên thì các cụ vả cho vỡ mồm. Quê em là vùng quê Bắc Bộ với lề thói cực kỳ nghiêm ngặt.
Tiếp đến món lễ đen là món trao vàng.
Trao vàng khi tổ chức đám cưới cũng phải phù hợp, chứ ít quá là dân làng lại đàm tiếu. Nên nhiều khi, 2 vợ chồng cũng phải lựa hỗ trợ cùng các cụ để đẹp mặt gia đình 2 bên...vv
Các cụ có thể bảo thế nếu nghèo, ko có tiền thì ế vợ à.
Em nghĩ là đúng.
Thời này, nghèo thì đừng suy nghĩ đến lấy vợ. Đặc biệt là con trai lại đông, con gái lại càng ngày càng ít. Việt Nam rồi sẽ giống Trung Quốc, mấy ông lông bông, ko nghề ngỗng gì là đếch lấy được vợ.
Em chia sẻ 1 góc nhìn ở quê em thôi nhé, quê các bác nếu tân tiến hơn thì cũng là may mắn.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Tượng trưng thôi. Chục triệu cũng được rồi.
Nó theo phong tục từng nơi cụ ạ, bản thân e cũng ko để ý lúc lấy vợ nên đến giờ vẫn áy náy đây, e quê B.Giang thì quê e thường để tượng trưng, nên 2007 e lấy vợ để trap 5tr, vợ e quê N.Định thì mãi sau này vợ e mới nói là nhà vợ xấu hổ với họ hàng vì tiền lễ trong trap quá ít so với phong tục ở đây. May bố mẹ vợ e cũng ko để tâm. Cái chính là lúc đó e ko biết, chứ lúc e cưới (2007) thì để trap 500 e cũng để.
Cho nên cái này nên hỏi .

Trần Đoành.

Xe container
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Nghi lắm.... =)) =))=))

banmotnucuoi

Xe lăn

Nên có cuộc vận động đám cưới dưới 20 mâm cho ấm cúng. Nhiều nhà mời tràn lan đến ngồi ăn chả biết ai với ai?
Nhiều khi em bảo bạn bè là đừng nghĩ ko mời sợ trách, vì có mời đông quá đến lúc họ vẫn trách mà

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy lễ dẫn cưới khoảng 30 triệu là vừa, sắm được khoảng 30 mâm cỗ 6 khách ở quê em.
Chỗ khác em không biết.
Quê em thì không có tục lễ đen hoặc tiền bỏ tráp. Hồi cưới em cách đây gần 20 năm nhà chồng em cũng có hỏi nhưng gia đình em trả lời là không có tục đó. Vậy là nhà trai tự bỏ mấy triệu (có số lẻ) em không nhớ rõ.
Còn không chỉ về lễ đen mà tổng thể cái lễ ăn hỏi thì nhà trai cũng thường hỏi ý kiến nhà gái để sắm cho vừa ý đôi bên vì nếu nhà gái trọng hình thức thì lê ăn hỏi là dịp để họ "mở mày mở mặt".
Hàng xóm nhà em vừa cưới vợ cho con (nhà gái ở Đông Anh Hà Nội) kể nhà gái yêu cầu lễ đen 30 triệu. Còn 9 tráp ăn hỏi đặt trọn gói có 10 triệu nhìn hình thức cũng đẹp, rồng phượng hoa lá xôi lợn quay đủ cả.

sakai_yo

Xe lăn
Tầm 2001 đại gia đình nhà em lên Vĩnh Tường chạm ngõ cho ông anh họ. Trên đấy có tục thách cưới, nhà gái yêu cầu phải 1.000 quả cau, những cái khác em không nhớ. Mà đợt đấy cau nó lại đắt, bà bác em cũng không vừa bảo gia đình tôi chỉ có thế này thế kia thôi. Cuối cùng nhà gái cũng phải chịu.

tung5917

Xe điện
Nghi em chống lầy ạ? Em tầm này cho không còn chả ai lấy nữa í hehe có người rước đi là mừng lắm rồi còn đòi lễ đen mí thách cưới.
Mợ là idol của nhiều cụ trên này lắm đấy :)
Ai hỏi cưới thì mợ cứ thách cao vào :)