[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

Kinnnnn

Xe buýt
để cho 2 bên phụ huynh gặp mặt, mỗi nhà mỗi lối sống có thể khác phong tục tập quán, tâm linh phong thủy các thứ nữa nên là phải gặp và bàn
Các cụ hay có câu: ma chê đám trách, sẽ có đủ loại vấn đề phát sinh trong tiệc cưới mình chuẩn bị kỹ chút để hạn chế điều ko hay xảy ra

Xechaybangcom

Xe điện
Sau này cưới con gái em, em sẽ không có tiền nong gì hết, để sau nó còn về ở với mình chứ, hí hí.

Roseday

Xe tải
Năm nay vàng lên ầm ầm. Nếu ai cưới năm ngoái hoặc đợt đầu năm dc trao vàng thì giờ các cháu vui lắm ạ :))
Bác nào cho tiền thì e ko note, chứ cho vàng là e note đủ bác ạ. Sau đó em cũng giữ vàng lại để sau đi lại đúng thế cho hợp nhẽ 😆 Dc cái mấy lần e đi đổi sang mẫu khác cho đỡ ố zề thì hàng vàng đều cho em đổi ngang ko mất phí, may thế.

Mà đợt e cưới vàng có 3x thì còn dc chỉ lọ chỉ chai. Chứ giờ mà đi mừng vàng khéo méo mồm các bác nhỉ.

Trang béo

Xe tăng
không có điều kiện thì tượng trưng, có điều kiện thì bỏ nhiều chút cũng như một cách cảm ơn bày tỏ sự hài lòng với nhà gái, cô dâu sẽ đc nở mày nở mặt. Nguyên tắc ko nên chi quá khả năng đơn giản vậy thôi

MuathuHN252

Xe cút kít
Bác nào cho tiền thì e ko note, chứ cho vàng là e note đủ bác ạ. Sau đó em cũng giữ vàng lại để sau đi lại đúng thế cho hợp nhẽ 😆 Dc cái mấy lần e đi đổi sang mẫu khác cho đỡ ố zề thì hàng vàng đều cho em đổi ngang ko mất phí, may thế.

Mà đợt e cưới vàng có 3x thì còn dc chỉ lọ chỉ chai. Chứ giờ mà đi mừng vàng khéo méo mồm các bác nhỉ.
Ah, bạn bè đồng nghiệp thì e ko mừng vàng ạ. Quê e có tục mừng vàng nhưng đa số là bố mẹ, anh chị cho các em thôi. Là những khoản ko hoàn lại, ko có trả gì.
Tất nhiên thi thoảng cũng dính vụ trả này 1 chút, ví dụ có bạn mừng mình vàng thì cũng nên trả vàng cho bạn

Vanh234

Xe buýt
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã tư vấn ạ. Cụ có ông bà music đại nhân rộng lượng thật.

Dạ cái này thực sự đến lúc các cụ cao tuổi nhắc chúng em mới ớ người ra. Hôm đi dạm ngõ các cháu thì các bác lớn tuổi phát biểu và ướm hỏi nhà gái, chúng em chỉ biết đến ngồi và uống nước thôi còn đâu các bậc tiền bối ngoại giao cây tre hết ạ.

Dạ bẩm cụ vấn đề không phải là tiếc tiền, không có tiền mà không biết bao nhiêu thì hợp lý trọn vẹn cả đôi đàng cụ ạ.
Nhà có cả họ hàng già trẻ lớn bé thế mà đi hỏi cái này …. em thấy lạ?

Xe bọ xít

Xe container
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Tùy, tài sản gđ mà tầm trên chục tỷ thì để khoảng trăm (100-200-300), còn dưới chục tỷ thì để khoảng chục (30-50)

BacQuePhuong

Xe tải
Cái này thì đúng là tùy phong tục vùng miền, không giống nhau đâu cụ thớt ạ
Nhưng giờ cũng hiện đại rồi nên cứ bảo chú rể bảo vợ hỏi thẳng bố mẹ xem ý thế nào
Quê em thì lễ đen và thách cưới là 2 món khác nhau, nếu nhà gái ko thách cưới thì tùy nhà trai (5-10-15...đến tận hàng trăm triệu cũng có tùy điều kiện hoàn cảnh)
Còn lễ đen thì bỏ vào tráp trầu ngày xin dâu để lễ gia tiên thường là 1 loạt tiền lẻ đủ các mệnh giá từ 100-200-....-100k-200k-500k tổng các cụ sẽ có con số 888.800đ nên sẽ bỏ thêm 1 tờ lẻ nữa mà có nhà lại thích số 8 nên ko bỏ thêm cho lẻ, cũng là tùy đôi trẻ thích thế nào thì chủ trì, giờ con cái đặt đâu cha mẹ ngồi đó các cụ ạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ngày xưa hình như bà bu em bỏ 1.111.000 thì phải :))
Cơ mà còn tùy tục lệ bên nhà gái nữa chứ mợ. Như lấy vợ Bắc Ninh, Bắc Giang thì 5 chục củ.
E định com như cụ. Lấy vợ làng nghề thì theo địa phương nhà gái. Chứ cứ theo ý nhà trai là lại mệt.

duongqua

Xe container
hồi em cưới, thì bố vợ bẩu 9 tráp thì nhiều mà 5 tráp thì có vẻ hơi ít, thôi 7 tráp cho vừa. Pbi thì ông cũng bảo tùy nhà trai nhưng đừng để nhiều quá, nhà tôi cũng chỉ cần hình thức thôi. Vậy là bà nhà e làm cái pb 10 triệu với cái lắc vàng 2 chỉ đeo luôn cho gấu nhà em hôm gặp mặt luôn.

Roseday

Xe tải
Ah, bạn bè đồng nghiệp thì e ko mừng vàng ạ. Quê e có tục mừng vàng nhưng đa số là bố mẹ, anh chị cho các em thôi. Là những khoản ko hoàn lại, ko có trả gì.
Tất nhiên thi thoảng cũng dính vụ trả này 1 chút, ví dụ có bạn mừng mình vàng thì cũng nên trả vàng cho bạn
Chỗ e lại có mốt họ hàng gần xa cứ lên tròng đầy cổ cô dê chú dẩu như trên Lạng Sơn. Em sợ cái tục ấy lắm nên e xin luôn bố mẹ 2 bên là có cho thì cho con cái cục chữ nhật ấy, cất cho dễ. Không thì thôi🤣, xong dặn MC là cắt luôn cho e cái màn đấy đi. Đầu e lúc ấy chỉ nghĩ đơn giản là mua vàng trang sức thì đắt, bán lại mất giá hơn vàng miếng + em ko thích rình rang treo 1 đống ở cổ, xấu cả cái váy cưới.

buicongchuc

Xe ba gác
Thực tế là vẫn có ng lấy ra khè hoặc hiểu hơi sai sai về khoản này.
Em cũng đồng ý quan điểm là ít ng biết thôi, có những ng họ hỏi 1 câu rất vô duyên ntn: " Bóc lễ đen chưa? Nhà đấy giàu thế chắc là đi nhiều?..." và nếu bóc ra ít thì bĩu môi, bảo keo kiệt...
Em mới dự đám cưới con trai một anh bạn thân thiết, gia đình rất có điều kiện. Em tham dự cả đám hỏi vf đám cưới nên biết gia cảnh nhà gái khó khăn. Lễ hỏi và cưới nhà trai làm rất đơn giản, mang tính tượng trưng thôi. Cỗ cưới ở nhà trai chỉ có họ hàng và bạn bè thân thiết (~ 20 mâm). Ý tưởng này là của bố và ông nội chú rể.
Sau đám cưới, bố mẹ nhà trai cho con râu khoản tiền khá lớn để về biếu bố mẹ, để b.m mang trả nợ.

MyMac

Xe điện
Cái này thì đúng là tùy phong tục vùng miền, không giống nhau đâu cụ thớt ạ
Nhưng giờ cũng hiện đại rồi nên cứ bảo chú rể bảo vợ hỏi thẳng bố mẹ xem ý thế nào
Quê em thì lễ đen và thách cưới là 2 món khác nhau, nếu nhà gái ko thách cưới thì tùy nhà trai (5-10-15...đến tận hàng trăm triệu cũng có tùy điều kiện hoàn cảnh)
Còn lễ đen thì bỏ vào tráp trầu ngày xin dâu để lễ gia tiên thường là 1 loạt tiền lẻ đủ các mệnh giá từ 100-200-....-100k-200k-500k tổng các cụ sẽ có con số 888.800đ nên sẽ bỏ thêm 1 tờ lẻ nữa mà có nhà lại thích số 8 nên ko bỏ thêm cho lẻ, cũng là tùy đôi trẻ thích thế nào thì chủ trì, giờ con cái đặt đâu cha mẹ ngồi đó các cụ ạ

Ôi thế ạ em lại tưởng tiền thách cưới và lễ đen là 1. Nếu tiền thách cưới thì sẽ trao cho nhà cô dâu vào lúc nào hả cụ? Vì ăn hỏi là trao lễ đen. Xong đến đám cưới là trao tiền thách cưới hay sao ạ?

poiuy

Xe ba gác
Đứa em họ vừa mới ăn hỏi, 7 tráp mỗi tráp 5 củ. Nhà có điều kiện nên khoản đó chẳng vấn đề gì.

buicongchuc

Xe ba gác
Đến thời em với cụ thì chúng nó éo lập giá đình, mà có lập gia đình chúng nó cũng éo con cái gì sất. Em cứ xác định thế cho nhanh.
Hôm nọ cưới con gái anh bạn cùng chung cư: cỗ bắc rạp ăn hỏi, cỗ ăn hỏi, cỗ bắc rạp đám cưới, cố cưới nhà gái (ở ks), cỗ nhà trai đến xin râu, cỗ lại mặt. Đúng bữa cỗ, bữa nào cũng tầm 10-15 mâm, trừa bữa ở khách sạn 30 mâm. Đôi trẻ kia hết cả time đi trăng mật. Đám con mà toàn khách của bm đến nhậu.

buicongchuc

Xe ba gác
Ôi thế ạ em lại tưởng tiền thách cưới và lễ đen là 1. Nếu tiền thách cưới thì sẽ trao cho nhà cô dâu vào lúc nào hả cụ? Vì ăn hỏi là trao lễ đen. Xong đến đám cưới là trao tiền thách cưới hay sao ạ?
Tiền thách cưới em dự là trao lúc làm lễ xin dâu (xin đón dâu).

namphong12

Xe lăn
Cưới vợ cả thì bao nhiêu cũng được. Tùy tâm.
Cưới vợ 2 mới quan trọng. Tiền cũng phải nhiều hơn. Mà phải bí mật nhé.

Son23

Xe buýt
Dạ bẩm CCCM nhà em cũng đánh tiếng hỏi nhà gái hôm dạm ngõ rồi. Nhà gái bảo tuỳ nhà giai thôi. Cơ mờ chúng em cứ áy náy chả biết phải làm sao nữa. Thực sự bỏ phong bì 10 triệu thì thấy lăn tăn quá. Có ý kiến thì bảo không dư dả thì dăm ba chục, dư dả hơn thì tiền trăm. Thôi cũng là giúp một phần người ta cái chi phí gả con. Chứ công đẻ công nuôi, công cho ăn cho học hết đại học, công xin việc đủ đầy hết rồi giờ gả đi lại mất cả tiền gả chồng nữa thì thiệt cho họ quá. Ngẫm thì cái gì cũng đúng CCCM ơi.
Ng ta đẻ con, nuôi con, con đi lấy chồng vẫn là con nhà người ta chứ có mua đứt bán đoạn đâu mà cụ lo cái này. Em cưới cách đây 20 năm mà bố mẹ em đã chả buồn mở lễ đếm bao nhiêu, đưa lại bọn em hết. Hình thức cho nó đủ thủ tục thôi. Nhà gái đã bảo tùy có nghĩa là ng ta cũng ko quan trọng. Phong tục xưa coi gả con gái đi là thành con nhà khác nên phải bù đắp nhà gái. Giờ gả đi xong nó vẫn về lục nồi cơm suốt ngày, giai gái gì cũng đc chăm chút, mấy triệu hay mấy chục triệu đều ko bõ bèn gì, đủ lệ bộ thôi.

ngoctu2109

Xe tăng
Năm ngoái nhà e cũng cưới thằng cháu ở quê, do nhà gái ở xa văn hóa địa phương cũng khác lên đặt vấn đề nhờ họ mua lễ ăn hỏi hộ rồi để sẵn ở ngoài mình chỉ vác mỗi người không đến nơi bê vào là xong. Tiền sắm lễ ăn hỏi thấy họ bảo 10 củ, nhà e thêm 10 củ lễ đen là chấm hết.

Vuthuychi

Xe tải
Em ở SG, vừa đi đám cháu trai cưới vợ Miền Tây. Lễ đen và tiền thách cưới khác nhau, cả 2 sẽ trao nhà gái vào ngày cưới. Lễ đen nhà trai tự quyết, nhưng thách cưới nhà gái đòi 3 cây vàng và nhà trai phải chuẩn bị. Em tò mò lắm nhưng không dám hỏi cháu em là nhà gái có cho 3 cây vàng đó lại cho vc nó không :D