[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

Dodge Ram

Xe điện
Nhà iem từng là nhà gái đây, hôm dạm ngõ ngoài tráp ra, đề nghị nhà trai sắp ba lễ đen để thắp hương cáo kính các cụ trên ba ban thờ.
Còn nội dung bên trong thì tuỳ tâm nhà trai, không quan trọng.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Trước hết phải hỏi ý nhà gái, có nhà sẽ yêu cầu, có nhà bảo tùy nhà trai. Nếu họ không đưa số cụ thể thì tùy hoàn cảnh nhà mình mà đưa mợ ạ. Vì đa số các nhà đều lấy tiền lễ đen này để mang 1 phần đến thắp hương tổ tiên nội ngoại. Còn lại, họ sẽ mang mua vàng trao cho con gái trong ngày cưới. Cũng coi như là cái vốn lấy lộc cho 2 con. 10, 30, 50tr hay hơn nữa thì thường nhà gái cũng để mua quà trao lại cho các con hết, nên cũng đâu lại vào đó thôi. Lễ đen chia thành 3 phong bì đỏ, bên trong nhà mợ nhớ chuẩn bị cả tiền lẻ các mệnh giá, mỗi thứ 1 tờ. Em cũng chẳng biết để làm gì vụ tiền lẻ này, nhưng phong tục của các cụ từ xưa truyền lại là như thế.

XPQ

Xe cút kít
Tiền tráp 3 lễ người ta gọi là lễ đen, nếu nhà gái thách cưới thì tiền này ko bao gồm trong tiền thách cưới. Trong 3 lễ đen (3 phong bì đỏ sẽ dán ở tráp đầu tiên) thì sẽ để tiền số lẻ nhé cụ, đa phần ở HN hoặc các tỉnh bây giờ ng ta đi 9.990 (vì số 9 là số cửu), cụ có thể đi nhiều hơn nhưng sẽ lấy số lẻ làm chính 3, 5, 7, 9 chia đều ra 3 cái phong bì nhé cụ
Cái này gọi là lễ đen, thường bỏ vào trong 3 phong bì (nếu bạn thuê tráp ăn hỏi họ sẽ cấp cho bạn 3 phong bì loại này) còn tiền nó chỉ là tượng trưng thôi, đấy là qua rất nhiều đám mình thấy vậy (kể cả đám nhà rất giàu, lẫn nhà bình thường). Quan trọng là cái tâm không phải tiền bạc.

Từ cách đây ba chục năm các bên nhà gái đa số cũng đã bỏ hạng mục thách cưới bằng tiền mặt, ti diên nhà giai vẫn có mấy bao tiền gọi là lễ đen, nghĩa nó là hạng mục này tự bên nhà giai đưa vào bù cho mục thách kia. Thời em cưới lễ đen có một củ một bao ba bao là ba củ, đây là bà cụ nhà em nhớ thế. Giờ cập nhật thành chục củ là cũng ô kê lô rồi.
Còn cái mục bỏ lẻ thành chín là trò bày đặt vớ vẩn của mấy đứa thày bói, nếu ấp dụng thì phải thông qua trước với bên nhà gái không họ hiểu lầm.

LongLH

Xe điện
Cháu trai cụ nó cần phải biết là để bao nhiêu vì nó là đứa thông tỏ nhất nhà vợ nó. Em cưới vk năm 2005, lúc đó quanh khu em mọi người để thì nhà 2,5 triệu, nhà 3 triệu, anh trai em lấy vk cách đó 1 năm cũng để 3 triệu. Nhưng riêng em, em bảo mẹ để bao nhiêu em tự để. Lúc đó lương em 32 triệu 1 tháng. Em để đúng một tháng lương của em luôn. Cưới xong bố mẹ vk gọi 2 vk ck em lại bảo: 32 triệu này trả lại cho 2 vk ck, 50 triệu này tiền mừng còn dư sau khi trừ tiền cỗ bàn, 5000USD này định mua xe máy mới cho vk con nhưng vk con không muốn đổi xe- tất cả các con cầm lấy làm vốn để bắt đầu cuộc sống mới. Mâm rượu và thuốc em cũng tự chuẩn bị. Trước khi cưới em có đợt công tác Tây Ban Nha- khi về em xách đủ Rượu và Thuốc khi quá cảnh tại Hongkong. Cụ cứ bảo cháu cụ nó tự xem xét.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Trước hết phải hỏi ý nhà gái, có nhà sẽ yêu cầu, có nhà bảo tùy nhà trai. Nếu họ không đưa số cụ thể thì tùy hoàn cảnh nhà mình mà đưa mợ ạ. Vì đa số các nhà đều lấy tiền lễ đen này để mang 1 phần đến thắp hương tổ tiên nội ngoại. Còn lại, họ sẽ mang mua vàng trao cho con gái trong ngày cưới. Cũng coi như là cái vốn lấy lộc cho 2 con. 10, 30, 50tr hay hơn nữa thì thường nhà gái cũng để mua quà trao lại cho các con hết, nên cũng đâu lại vào đó thôi. Lễ đen chia thành 3 phong bì đỏ, bên trong nhà mợ nhớ chuẩn bị cả tiền lẻ các mệnh giá, mỗi thứ 1 tờ. Em cũng chẳng biết để làm gì vụ tiền lẻ này, nhưng phong tục của các cụ từ xưa truyền lại là như thế.
Lẻ theo quan điểm là để sinh sôi, nảy nở.

phuongmit

Xe cút kít
Vừa tiền mà nét nhất thì e để mỗi pbi 1 vé cho đỡ nặng tay. Sau muốn cho thêm con thêm cháu thì 1 tháng cứ cho chúng nó 1 buộc là đẹp :))

MyMac

Xe điện
Dạ bẩm CCCM nhà em cũng đánh tiếng hỏi nhà gái hôm dạm ngõ rồi. Nhà gái bảo tuỳ nhà giai thôi. Cơ mờ chúng em cứ áy náy chả biết phải làm sao nữa. Thực sự bỏ phong bì 10 triệu thì thấy lăn tăn quá. Có ý kiến thì bảo không dư dả thì dăm ba chục, dư dả hơn thì tiền trăm. Thôi cũng là giúp một phần người ta cái chi phí gả con. Chứ công đẻ công nuôi, công cho ăn cho học hết đại học, công xin việc đủ đầy hết rồi giờ gả đi lại mất cả tiền gả chồng nữa thì thiệt cho họ quá. Ngẫm thì cái gì cũng đúng CCCM ơi.

Dungha

Xe điện
Cái này tùy nhà gái và nhà trai. Trước em lấy vợ thì bố vợ bảo quê có lệ kèm lễ đen. Là tiền mặt tùy tâm. Có là được. Nhà em cũng làm cái lễ mấy triệu thôi. Đấy là mười mấy năm trước rồi. Sau các cụ thông gia biết nhau rồi biếu nhau bộ bàn ghế hay tủ mấy chục củ nhẹ tênh các cụ không phải nghĩ. Nhưng cùng thời điểm bên làng Triều Khúc họ có mức sàn. Ít nhất cũng 30 triệu. Nhiều cô dâu muốn lấy chồng phải bỏ tiền túi ra cho vào lễ nếu nhà chú rể ko có điều kiện. Nếu nghiêm túc cưới nhau thì em nghĩ cái lễ lạt nó không quan trọng. Nếu theo tập tục khu vực bắt buộc phải có thì cứ có cũng được nhưng hai bên phải biết thu xếp. Không thu xếp nổi thì nên giải tán khỏi cưới.

anh.tuan

Xe tải
Nhờ cô dâu mới hỏi luôn ý tứ bố mẹ họ hàng phong tục khu vực ở đó. Thường thì sẽ lại cho cô dâu chú rể mới làm ăn thôi. Cái này ko câu lệ nhiều đâu.

buicongchuc

Xe ba gác
Em ngược dòng các cm tí. Em thích cái cảnh cưới ở bển, bố cô dâu dắt con gái đến trao tận ty cho chàng rể: "Tao giao nó cho mày, mày hãy làm cho nó hạnh phúc!".

Mấy năm nay em bắt đầu đi ăn cỗ cưới nhiều. Nhìn cảnh cỗ bàn nhiều em cũng oải. Ngồi bia bọt, em nói chuyện với mấy ông bạn: "Sau đến đám con tôi, tôi chỉ muốn tổ chức một lễ cưới nhỏ ở một vùng biển vắng để đỡ phải mời khách, cưới xong về lúc rảnh hẹn hò ra quán bia làm bữa báo hỷ".

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Dạ bẩm CCCM nhà em cũng đánh tiếng hỏi nhà gái hôm dạm ngõ rồi. Nhà gái bảo tuỳ nhà giai thôi. Cơ mờ chúng em cứ áy náy chả biết phải làm sao nữa. Thực sự bỏ phong bì 10 triệu thì thấy lăn tăn quá. Có ý kiến thì bảo không dư dả thì dăm ba chục, dư dả hơn thì tiền trăm. Thôi cũng là giúp một phần người ta cái chi phí gả con. Chứ công đẻ công nuôi, công cho ăn cho học hết đại học, công xin việc đủ đầy hết rồi giờ gả đi lại mất cả tiền gả chồng nữa thì thiệt cho họ quá. Ngẫm thì cái gì cũng đúng CCCM ơi.
Lăn tăn ở đây là tiếc tiền, k có tiền hay sợ ít hả mợ

Xechaybangcom

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Quê em ngày xưa lẫn ngày nay không có tục bỏ tiền vào lễ ăn hỏi, nên không có ý kiến về vấn đề này.
Sau này đi làm, em ngạc nhiên cực kì khi ở HN có lễ đen, những năm 2000 thì đồng nghiệp em ở HN bỏ lễ 3 triệu.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Nhà mợ có bỏ 1 trăm hay vài trăm thì bên nhà gái cũng lại cho 2 đứa chúng nó thôi. Chả ai giữ lại đâu. Nhiều ít các cụ cũng quay ra làm ít vàng giắt lưng cho con thôi.

sakai_yo

Xe lăn
Họ nhà em vừa có đám cưới nhà trai nhà gái đây ạ. Bà dì em là nhà trai cưới trước, bỏ 3 cái mỗi cái 10 củ, cũng tham khảo bà con lối phố rồi. Nhà ông cậu em là nhà gái cưới sau, thấy nhà trai làm hẳn 100 củ - cả nhà hơi choáng. Cậu mợ em sau cũng cho tất trăm củ đấy cho vợ chồng trẻ chứ cũng k cầm đồng nào, mà kể cả có cầm thì cũng chả sao.

vandinh

Xe container
cụ phán chuẩn ah. Hỏi luôn nhà gái xem ntn, Nhà gái xem hàng xóm , họ hàng thách cưới bao nhiêu thì đề xuất cho hợp tình hợp lý là okie, Cơ mà vàng tầm này hơi khoai nhỉ
Em đại diện đi đàm phán cho ông cháu ruột với nhà gái về khoản này năm 2023. Lúc hỏi nhà gái họ bảo tùy tâm, em bảo 15tr nhà gái đồng ý. Hôm sau ông cháu lại báo nhà gái gọi nó bảo tăng thêm 5tr. Em bảo chốt luôn và dặn bảo không thêm nữa đâu nhé. :D

vanhai493

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
bảo vợ hỏi thẳng bố mẹ vợ xem phong tục chỗ vợ thế nào
rồi nhà vợ muốn khoảng nào

sau đó lấy như vậy
đơn giản thôi mà
sau tiền đó đa phần cũng cho lại con cái để lấy tiền làm ăn
cũng ko đi đâu mà thiệt
năm xưa bố mẹ vợ em bảo bỏ 10tr - 2015

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Tượng trưng 10 củ là được rồi mợ ah. Còn xông xênh nghĩ thoáng thì bỏ 100 củ cũng tốt vì kiểu gì khi trâu về hợp phố, tiền đấy đứa cháu dâu nó chả cầm hết, của vc cháu mình cả thôi á mợ :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà em 5 chị em gái đây ạ. Em thấy có đám thì nhà trai sẽ hỏi ý nhà gái xem nhà gái có yêu cầu hay ko, có đám thì nhà trai ko hỏi.
Tiền bỏ thì em thấy đám thì bỏ tiền lẻ, đám thì bỏ tiền chẵn. Vd 10tr, 20 tờ 500k luôn.
Nếu có được hỏi, gđ e cũng bảo ko có yêu cầu đặc biệt, tùy nhà trai, nên đa số thì thấy m.ng bỏ lễ đen từ 5tr-15tr ạ.
Hôm cháu họ em cưới vk, thì thấy bố mẹ nó bỏ 100tr