[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

MyMac

Xe điện
Thực tế là vẫn có ng lấy ra khè hoặc hiểu hơi sai sai về khoản này.
Em cũng đồng ý quan điểm là ít ng biết thôi, có những ng họ hỏi 1 câu rất vô duyên ntn: " Bóc lễ đen chưa? Nhà đấy giàu thế chắc là đi nhiều?..." và nếu bóc ra ít thì bĩu môi, bảo keo kiệt...
Đấy mợ ạ. Không phải tự dưng em lên đây hỏi đâu mợ ơi. Tại nhiều nhà cứ nói tuỳ nhà trai nhưng đến lúc bóc lễ đen ra họ thay đổi thái độ ngay lập tức. Em đi 1 lần rồi em tởn quá. Đang tưng bừng vui vẻ, đến lúc bê lễ lên thắp hương gia tiên nhà gái mà cô dâu chú rể với ông bà nhạc chưa xuống, các cô bác nhà gái xuống trước mặt mũi sa sầm luôn. Xong nói nhỏ nói to kiểu: gớm có chục triệu, nuôi đứa con bằng đầu bằng cổ gả đi được 10 triệu, gớm rắn thế này thì sau này về khó ở lắm, chỉ tội cháu mình thôi, đẻ đứa con gái rẻ quá... nhà trai sượng hết cả mặt mũi.

Tony_Le

Xe container
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Em mới được ngồi làm phông đón nhà trai sang hỏi cưới đứa cháu gái, nhà trai lễ lạt bê 5 cái tráp + 1 cái phong bì có ý nghĩa như mợ hỏi và bố chú rể đọc lên để bố mẹ cô dâu nghe: 5 củ bé (5 triệu VNĐ)

P/S: Nhà trai rất khá giả ở Phú Yên. Con số đó đọc luôn mọi người đều nghe chứ không phải nhà giai về mới bóc ra nha. Nhà giai đã mua nhà ở SG cho con trai trước khi lấy vợ.

Chỉnh sửa cuối:

Minh_Khang_135

Xe đạp
tùy từng nơi, nên tham khảo vợ xem, hỏi tế nhị ấy, nếu vợ biết ý thì vẫn chia sẻ mà

Vuthuychi

Xe tải
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Em đọc kỹ lại thì Mợ hỏi việc bỏ tiền vào tráp ăn hỏi, tiền này là phụ nhà gái tiền tổ chức tiệc do tiệc này đón tiếp nhà trai, chỉ tổ chức bên nhà gái. Em nghĩ đi 10 triệu là đẹp ạ, vì đám hỏi thường không qua đông, chỉ 5-6 mâm.

tung5917

Xe điện
Đấy mợ ạ. Không phải tự dưng em lên đây hỏi đâu mợ ơi. Tại nhiều nhà cứ nói tuỳ nhà trai nhưng đến lúc bóc lễ đen ra họ thay đổi thái độ ngay lập tức. Em đi 1 lần rồi em tởn quá. Đang tưng bừng vui vẻ, đến lúc bê lễ lên thắp hương gia tiên nhà gái mà cô dâu chú rể với ông bà nhạc chưa xuống, các cô bác nhà gái xuống trước mặt mũi sa sầm luôn. Xong nói nhỏ nói to kiểu: gớm có chục triệu, nuôi đứa con bằng đầu bằng cổ gả đi được 10 triệu, gớm rắn thế này thì sau này về khó ở lắm, chỉ tội cháu mình thôi, đẻ đứa con gái rẻ quá... nhà trai sượng hết cả mặt mũi.
Cái này mợ để cô dâu, chú rể bàn bạc với tứ thân phụ mẫu rồi chốt. Không mở rộng bàn bạc ra bên ngoài. Cô dì chú bác không nên có ý kiến, tránh 9 người, 10 ý không hay, không chốt được.
Mợ không phải mẹ chú rể thì đừng tham khảo và ý kiến nữa.

xemay_oto89

Xe điện
Ngày xưa thì còn quan trọng cái tiền đấy chứ giờ nó chỉ mang tính tượng trưng thôi

ckoto

Xe hơi
Em chia sẻ năm 2012 Em lấy Vợ, lúc đó lễ đen gọi là tiền để trong tráp là 20 Tr.

Tony_Le

Xe container
Có nhà hỏi xong họ sẽ bảo mấy trăm triệu hoặc mấy tỷ luôn. Thì làm ntn. Đó mới đau đầu
Chả có gì đau đầu. Đòi cao thì con ở giá do bố mẹ vô trách nhiệm với lời nói.

Thực tế tiền này cho con tức là đưa vợ chồng chúng nó hay bố mẹ vợ đút vào túi ợ? Em là đằng gái thì em bẩu đàng trai, ông bà định cho chúng nó nhiêu tôi thách bằng ấy cho oai, phong bì ông cứ điền số cho đúng thủ tục rồi chuyển khoản cho chúng là xong.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thấy nhà nào có suy nghĩ này mới thật sự đáng sợ mợ ah. Nhưng mà lúc này mình cưới được vk về cho con cháu mình rồi, quan trọng nhất vẫn là hạnh phúc của chúng nó. Mình đối xử ko tệ bạc với con nhà ng ta, thì họ cũng chả nói được gì nữa. Người mà chỉ dùng tiền để đánh giá, thì có khi có đi bao nhiêu cũng chưa chắc đã đủ ạ.
Nên e thấy mức trung bình là được rồi, nếu gia đình mình có kinh tế, sau này các con có mua nhà hay có khó khăn, mình vẫn sẵn sàng giúp đỡ con là dc ạ.

MyMac

Xe điện
Cái này mợ để cô dâu, chú rể bàn bạc với tứ thân phụ mẫu rồi chốt. Không mở rộng bàn bạc ra bên ngoài. Cô dì chú bác không nên có ý kiến, tránh 9 người, 10 ý không hay, không chốt được.
Mợ không phải mẹ chú rể thì đừng tham khảo và ý kiến nữa.
Bẩm cụ, cô dâu chú rể có hỏi nhà gái rồi nhưng nhà gái nói tuỳ. Em thì không phải là mẹ chú rể nhưng em cũng có con và cũng không sớm thì muộn cũng phải trải qua việc cưới hỏi cho con cái. Việc em muốn được học hỏi kinh nghiệm quí báu của các cụ mợ OF nếu làm cụ phiền lòng thì em xin lỗi cụ ạ.

Layloi

Xe tăng
Cái lễ này thì quan trọng nhất là ý của nhà gái sau đến phong tục địa phương nơi nhà gái. Nếu nhà gái đã bảo tùy tâm thì theo cháu là dễ rồi, có thể thử ướm theo phong tục nơi nhà trai nói trước cô dâu để nói lại vs bố mẹ, nếu có ý kiến thì điều chỉnh.
Chứ nhiều gia đình gả mà như bán con, htrc cháu đọc đc cái tâm sự không rõ là thật hay quay tay ra, thấy choáng với suy nghĩ của nhiều gia đình.

xedaprach

Xe điện
Hỏi nhà gái luôn thôi cho nhanh đoán già đoán non làm giề. Nhà gái sẽ tùy hoàn cảnh mà yêu cầu
Em cũng hỏi gấu, chả nhớ bẩu dư lào mà đặt phong bì trong tráp có 3 củ, giờ gấu nó vẫn nói nhà anh mua osin hời quá, mất có 3tr mà làm đủ mọi việc :D

smallstar_2404

Xe hơi
Em mới dự đám cưới con trai một anh bạn thân thiết, gia đình rất có điều kiện. Em tham dự cả đám hỏi vf đám cưới nên biết gia cảnh nhà gái khó khăn. Lễ hỏi và cưới nhà trai làm rất đơn giản, mang tính tượng trưng thôi. Cỗ cưới ở nhà trai chỉ có họ hàng và bạn bè thân thiết (~ 20 mâm). Ý tưởng này là của bố và ông nội chú rể.
Sau đám cưới, bố mẹ nhà trai cho con râu khoản tiền khá lớn để về biếu bố mẹ, để b.m mang trả nợ.
bố mẹ chú rể đúng là có 3 tế ạ: kinh tế, tinh tế và tử tế ạ. Nhiều gia đình có điều kiện hơn chút là hay coi thường con dâu kiểu chuột sa chĩnh gạo lắm

tung5917

Xe điện
Bẩm cụ, cô dâu chú rể có hỏi nhà gái rồi nhưng nhà gái nói tuỳ. Em thì không phải là mẹ chú rể nhưng em cũng có con và cũng không sớm thì muộn cũng phải trải qua việc cưới hỏi cho con cái. Việc em muốn được học hỏi kinh nghiệm quí báu của các cụ mợ OF nếu làm cụ phiền lòng thì em xin lỗi cụ ạ.
Vâng. Nếu mợ chỉ tham khảo để biết và không có ý kiến gì với gia chủ thì ok không vấn đề gì mợ à.
Em sợ nhất người thân như cô dì chú bác thương cháu rồi ý kiến ý cò làm nhiễu loạn thông tin với người trong cuộc.
Mợ đọc thớt này thấy rồi đó, phong bì tiền này là vô cùng. Để bao nhiêu là tuỳ vào từng gia đình. 2tr / 1 phong bì cũng được mà để 100tr/ 1 phong bì cũng được. Trung bình bây giờ là để 10tr.
Mợ tham khảo thôi đừng nêu ra ý kiến với nhà chú rể.

Pumzen

Xe ba gác
Rất khó có 1 con số làm chuẩn để đưa lên bàn cân mà bên kia là cô dâu! Hồi F1 gái nhà cháu đi ở riêng, bên nhà trai cũng đặt vấn đề về đồ lễ của đám hỏi, trong đó có món phong bì. 2 vc nhà nói luôn quan điểm để nhà trai họ hiểu luôn, 2 đứa chúng nó yêu nhau và quyết định gắn bó trọn đời với nhau, và cả 2 bên gđ cũng đã tìm hiểu sơ qua và nhất trí đồng ý với quyết định của các con. Giờ trách nhiệm của cha mẹ là vun đắp tạo điều kiện hết sức để 2 con hạnh phúc bền vững với thời gian là chính, còn cái vụ lễ lạt kia chỉ mang tính hình thức thôi. Sau đó 2 vc nhà cháu quyết rất nhanh về lễ vật cho đám hỏi, các món đó đều mang tính truyền thống phong tục như vẫn mọi lễ ăn hỏi ở xã hội đương thời, khoản phong bì chỉ mang tính tượng trưng thôi. Về sau nhà cháu cũng không nhớ, thực ra là không quan tâm đến phong bì nhà trai đưa là bao nhiêu.
Tuy nhiên nhà cháu thấy nhiều đám hỏi, bên nhà gái thách cưới mạnh phết, cứ như thể họ mất con cho nhà trai í. Nhất là ở trong Nam, mới đây bên họ hàng bên gấu nhà cháu có tổ chức cho t cháu, vợ thằng cu cháu là ng miền Tây. Hôm gđ nhà trai bay vào trỏng làm lễ ăn hỏi với nhà gái. Mặc dù 2 bên đã trao đổi trước về lễ vật, trong đó phong bì 50 củ rồi, nhưng trước khi nhà trai đến, gđ bên kia gọi điện thông báo phát sinh thêm 1 món mà theo phong tục ở trỏng, đó là món vàng. Thế là bên nhà trai cuống cuồng đi tìm hiệu vàng để mua, may tk còn đủ để mua mấy cái nhẫn vàng.

nguyentoan.uct

Xe điện
Ý e hỏi luôn nhà gái, mà thách quá thì tuyên bố luôn là xong là xong, sau này méo có nhà ngoại nữa, mua đứt rồi. Còn tình cảm thì tuỳ tâm và điều kiện thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Ma chê cưới trách nên không có cách nào làm vừa lòng tất cả mọi người đc. Em ngồi mâm “Chú Bác” từ ngày chưa cưới vợ nên quan điểm bàn bạc lên kế hoạch rõ ràng, bao tiền& bao mâm, thông báo cho cháu nó để nó ướm thử bên nhà gái và đề nghị họ phối hợp thực hiện. Nếu họ nhà gái có ý kiến gì thì mình điều chỉnh cho thích hợp.
Tinh thần tiết kiệm, tập trung vào đón khách là chính, phần lễ nghi giảm tối thiểu theo phong tục địa phương