[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

bamboo.2019

Xe đạp
Hỏi nhà gái đi bác ơi, cứ nhờ rể hỏi vợ là được vì mỗi nơi một phong tục, cha mẹ cũng lựa theo tình hình chung và quan điểm gia đình nữa.

sontung89

Xe tăng
Đàng nào bố mẹ vợ chẳng cho lại con, có ít thì đôi chục, nhiều thì trăm triệu, thừa thãi thì cứ gửi lấy 500 1000 cây vào đó, nên cũng chả phải nghĩ ngợi làm gì
Không cho lại thì coi như ông bà bán con, mua dứt bán đoạn, tiền trao cháo múc =)). Dễ nghĩ mà, thoáng ra

phuongmit

Xe cút kít
Nếu mà dùng thì đắt cũng phải mua, còn không thì phí thật ạ.
Cũng năm 2001 chị con bác em ở HN cưới lần 2 nên thạo rồi :D, tự sắm lễ cho nhà trai luôn cho đẹp và đúng ý nhà gái. Em thấy ăn hỏi xong có buồng cau rất đẹp mà vứt chỏng chơ góc nhà vì chả có ai ăn trầu.
1k quả cau chắc phải tầm gần 20tr, xong vứt đi, nhà nào nghĩ ra món này cũng hơi ảo :)) lúc yêu cũng phải lọc dần thông gia tương lai chứ k đến lúc đi lai tương hết với nhau thì cũng mệt mõi :))

Tuankhoi001

Xe tải
1k quả cau chắc phải tầm gần 20tr, xong vứt đi, nhà nào nghĩ ra món này cũng hơi ảo :)) lúc yêu cũng phải lọc dần thông gia tương lai chứ k đến lúc đi lai tương hết với nhau thì cũng mệt mõi :))
Em thích cái ý tưởng "lọc dần thông gia tương lai" của cụ quá. Nhưng nhà em khéo thông gia ở tận... châu Phi, cụ xem lọc thế nào được. :((

Tony_Le

Xe container
Con thì con mình nhưng cái ấy lại của nó, cụ lọc bằng niềm tin á?

Xe nội lước

Xe container
Lễ đen theo em là tầm 30 triệu mợ MyMac ạ. Cứ coi như tiền đánh con Lô đi. Mà Lô thật đấy. Nếu may mắn trúng con ngon 30 tr là siêu siêu siêu rẻ.

phuongmit

Xe cút kít
Em thích cái ý tưởng "lọc dần thông gia tương lai" của cụ quá. Nhưng nhà em khéo thông gia ở tận... châu Phi, cụ xem lọc thế nào được. :((
Lọc thông gia là câu chuyện thực tế và nên làm nếu có thể đó cụ. Dù sao cũng biết dc đối tác sau này của mình có hạp con cái, hạp mình, hạp nhà mình hoặc môn đăng hậu đối ở 1 mức độ nhất định để nắm tay nhau thật chặt k :)) ở châu Phi thì bảo thông za thi thoảng gửi sừng tê, ngà voi về là xong, cưới có khi 3 nhiệm kì cũng chả ngồi uống với nhau chén rượu nào thì khỏi cần lọc luôn cụ ạ ;))

Xe nội lước

Xe container
Chỗ em giờ đi lễ đen ít nhất phải 30 củ, còn bình thường là 50 củ. Lễ này rất quan trọng, thể hiện lòng thành của nhà trai với nhà gái. Con gái người ta nuôi bao nhiêu năm, giờ các ông bà đến rước nó đi, 50 triệu là còn rẻ.
Đó là quan niệm của các cụ cao niên, truyền từ đời này qua đời khác, xin lỗi chứ ở đâu em không biết, ở quê em mà nói lằng nhằng thời nay khác, tiên tiến lên thì các cụ vả cho vỡ mồm. Quê em là vùng quê Bắc Bộ với lề thói cực kỳ nghiêm ngặt.
Tiếp đến món lễ đen là món trao vàng.
Trao vàng khi tổ chức đám cưới cũng phải phù hợp, chứ ít quá là dân làng lại đàm tiếu. Nên nhiều khi, 2 vợ chồng cũng phải lựa hỗ trợ cùng các cụ để đẹp mặt gia đình 2 bên...vv
Các cụ có thể bảo thế nếu nghèo, ko có tiền thì ế vợ à.
Em nghĩ là đúng.
Thời này, nghèo thì đừng suy nghĩ đến lấy vợ. Đặc biệt là con trai lại đông, con gái lại càng ngày càng ít. Việt Nam rồi sẽ giống Trung Quốc, mấy ông lông bông, ko nghề ngỗng gì là đếch lấy được vợ.
Em chia sẻ 1 góc nhìn ở quê em thôi nhé, quê các bác nếu tân tiến hơn thì cũng là may mắn.
Đưa giá lên cao quá . Quê cụ ở đâu mà giàu thế.

3889

Xe tải
1k quả tầm 1 triệu bây giờ thôi. chỗ em đang bán 80k/kg cau. 1 buồng khoảng 2 kg.
1k quả thật mà bỏ vào 1 mâm bố ai bê được, nặng lắm.

lx125_black

Xe container
Phong tục thôi chứ ăn sao hết được 1.000 quả cau mợ ạ.
Cả họ nhà thằng trồng cau nó nghĩ ra cái này xong nó làm PR là cái chắc, ăn đé0 gì mà tận 1000 quả!!!

GIờ anh phải truyền thông là đường xá cầu cống dùng lu, xúc, ủi, đào,.. của Sakai nó mới phong thủy - đi mới ko bị tngt thì chắc cũng nhập hàng về bán hết hơi luôn :D

phuongmit

Xe cút kít
1k quả tầm 1 triệu bây giờ thôi. chỗ em đang bán 80k/kg cau. 1 buồng khoảng 2 kg.
1k quả thật mà bỏ vào 1 mâm bố ai bê được, nặng lắm.
Cau mà 1 nghìn 1 quả thì nhà gái yêu cầu 1k quả e mang sang x2 luôn ăn trầu cho tễ mồm lên :)) cau lễ e cưới hơn chục năm trc đã 10 hay 15k 1 quả rồi thì phải, lấy 1 buồng đếm quả ăn tiền k bán cân

tunglam2806

Xe tăng
Ng ta đẻ con, nuôi con, con đi lấy chồng vẫn là con nhà người ta chứ có mua đứt bán đoạn đâu mà cụ lo cái này. Em cưới cách đây 20 năm mà bố mẹ em đã chả buồn mở lễ đếm bao nhiêu, đưa lại bọn em hết. Hình thức cho nó đủ thủ tục thôi. Nhà gái đã bảo tùy có nghĩa là ng ta cũng ko quan trọng. Phong tục xưa coi gả con gái đi là thành con nhà khác nên phải bù đắp nhà gái. Giờ gả đi xong nó vẫn về lục nồi cơm suốt ngày, giai gái gì cũng đc chăm chút, mấy triệu hay mấy chục triệu đều ko bõ bèn gì, đủ lệ bộ thôi.
Em 18 năm. Cũng giống mợ là bố mẹ vợ chả mở ra xem. Đưa lại hết cho bọn em nguyên phong bao. Em là người chuẩn bị tiền này, trước lúc đó cũng nhờ vợ ướm hỏi như thế nào thì nhà vợ nói tuỳ tâm không quan trọng. Nhưng em vẫn để kha khá vì 1 lần chứng kiến ông anh họ lấy vợ ở Bắc Giang nhà gái mở luôn trước mặt quan viên 2 họ. Khi thấy số tiền ít có lời ra lời vào không hay.

tytum

Xe tăng
Lên đây bàn thì trăm thầy ngàn ý, em cưới cách đây hai mấy năm cũng lễ đen 3pb hình nhưng mỗi pb 3 củ nhẹ nhàng

ChuộtKGB

Xe máy
Chỗ em giờ đi lễ đen ít nhất phải 30 củ, còn bình thường là 50 củ. Lễ này rất quan trọng, thể hiện lòng thành của nhà trai với nhà gái. Con gái người ta nuôi bao nhiêu năm, giờ các ông bà đến rước nó đi, 50 triệu là còn rẻ.
Đó là quan niệm của các cụ cao niên, truyền từ đời này qua đời khác, xin lỗi chứ ở đâu em không biết, ở quê em mà nói lằng nhằng thời nay khác, tiên tiến lên thì các cụ vả cho vỡ mồm. Quê em là vùng quê Bắc Bộ với lề thói cực kỳ nghiêm ngặt.
Tiếp đến món lễ đen là món trao vàng.
Trao vàng khi tổ chức đám cưới cũng phải phù hợp, chứ ít quá là dân làng lại đàm tiếu. Nên nhiều khi, 2 vợ chồng cũng phải lựa hỗ trợ cùng các cụ để đẹp mặt gia đình 2 bên...vv
Các cụ có thể bảo thế nếu nghèo, ko có tiền thì ế vợ à.
Em nghĩ là đúng.
Thời này, nghèo thì đừng suy nghĩ đến lấy vợ. Đặc biệt là con trai lại đông, con gái lại càng ngày càng ít. Việt Nam rồi sẽ giống Trung Quốc, mấy ông lông bông, ko nghề ngỗng gì là đếch lấy được vợ.
Em chia sẻ 1 góc nhìn ở quê em thôi nhé, quê các bác nếu tân tiến hơn thì cũng là may mắn.
Em thấy nó không nghiêm ngặt mà là hủ tục và sĩ. Nếu 2 bên có điều kiện, thì góp chung vào mua cho đôi trẻ cái nhà, an cư mới lạc nghiệp, như thế là thiết thực nhất, thích thì chia tỷ lệ: 3/7 giữa hai bên vợ/chồng cũng được. Chứ cái trò thách lễ với trao vàng, nó rởm đời kinh. Cuộc sống của con mình, sao phải chạy theo thiên hạ? Đẹp mặt để làm gì? Bố mẹ đẹp mặt, nhưng sau đó con bé về nhà chồng bị cả nhà chồng vùi dập à? Cứ muốn bình đẳng nam nữ, nhưng tự coi con gái mình như món hàng mà kêu rẻ với đắt.

Mợ nói nghèo không nên lấy vợ là mợ thiển cận. Đúng là nghèo thì không nên lấy vợ giàu vì nhà vợ nó khinh, chứ Chí Phèo thì có Thị Nở mà. Nếu nghèo mà muốn lấy vợ thì chọn vợ cùng tầm mình, lấy nhau về rồi cùng cố gắng làm lụng, có đến đâu thì tiêu pha đến đấy, khi nào dành dụm được ít thì nghĩ đến sinh con. Con gái tuy ngày càng ít so với con trai, nhưng đâu phải đứa con gái nào cũng xứng với trai có điều kiện đâu? Thằng con trai nó cũng có tiêu chí chọn vợ cho phù hợp với nó chứ. Mây tầng nào gặp mây tầng đấy chứ, gái nghèo nhưng lại cứ đòi trai phải có điều kiện? Mỡ đấy mà húp. Nghèo thì cùng nhau cố gắng mà thay đổi hoàn cảnh, chứ ngồi đấy mà đòi hỏi à? Nghèo deck phải là cái tội, nhưng deck chịu cố gắng mà đòi mọi thứ ăn sẵn thì mới là tội.

XecoBT

Xe tải
Dạ cụ không làm cỗ thì bà con họ hàng không đến hay sao ạ? Tức là mình chỉ báo hỉ xong đi đăng ký rồi hai nhà ra nhà hàng đặt vài mâm liên hoan với nhau hay sao ạ? Em chưa hình dung ra đoạn này. Vì như nhà em là ăn hỏi thì nhà gái cũng dựng rạp mời nhà trai mấy bàn. Sau đó ngày cưới thì cả hai nhà cùng tổ chức chung một hội trường, chia hai bên nhà trai và nhà gái. Nếu cụ không tổ chức thì chỉ qua nhà gái rước dâu là được hả cụ?
Nhà cháu nhà gái cũng đang cb dạm ngõ, cũng thấy nhìu việc, phức tạp và cần tế nhị. Việc pb thì nhà cháu đã bàn nội bộ để nhà trai tự chủ động và sẽ k công bố số tiền (sẽ gợi ý là nên chút đỉnh thôi để rồi lại chuyển cho họ hàng sắm lễ hiện vật kính cáo các cụ).
Liệu trả lời nhà trai như thế có ổn k, các chuyên gia nhà trai thấy tn

Húp sụp sụp

Xe điện
Các cụ mợ bên nhà trai mà giào giào thì cứ thị uy mạnh lên 50, 100, 200, 500 củ... nhà gái cũng chẳng nghĩ là đem bán con đâu, đừng ngại :)) vì giờ có luật nhgđ rồi, con gái về nhà chồng hạnh phúc thì ở, khó đến mức không chịu nổi thì té, làm gì có mua bán ở đây
Còn gia cảnh thường thường thì cứ theo lệ chung mà làm, cũng có mất đâu, của các con cả
Trường hợp nhà gái khó khăn, họ tiêu luôn số tiền sính lễ thì coi như thông gia giúp đỡ nhau :)) nếu nhà trai cho rằng đây là tiền "mua cô dâu" thì số cô dâu này coi như là đen!

Chỉnh sửa cuối: