[Funland] Tiền bỏ tráp cưới vợ

L.C.D

Xe container
Em 18 năm. Cũng giống mợ là bố mẹ vợ chả mở ra xem. Đưa lại hết cho bọn em nguyên phong bao. Em là người chuẩn bị tiền này, trước lúc đó cũng nhờ vợ ướm hỏi như thế nào thì nhà vợ nói tuỳ tâm không quan trọng. Nhưng em vẫn để kha khá vì 1 lần chứng kiến ông anh họ lấy vợ ở Bắc Giang nhà gái mở luôn trước mặt quan viên 2 họ. Khi thấy số tiền ít có lời ra lời vào không hay.
Em cũng ký án đc 18 năm. Hồi í e là nhà gái nhưng ko có yêu cầu gì về lễ lạt vì em ế, có người rước là may lắm rồi :))
Nhà zai điều kiện rất tốt nhưng lễ lạt đủ chứ ko câu nệ giá trị. Pbi 5 củ thì phải. E ko biết con số đó là nhiều hay ít, chỉ biết rằng sau đó em có 1 gia đình yêu thương chăm sóc em hơn cả mong đợi, đó là thứ ko định giá đc bằng tiền.

Yeuaibaygio

Xe container
Lọc thông gia là câu chuyện thực tế và nên làm nếu có thể đó cụ. Dù sao cũng biết dc đối tác sau này của mình có hạp con cái, hạp mình, hạp nhà mình hoặc môn đăng hậu đối ở 1 mức độ nhất định để nắm tay nhau thật chặt k :)) ở châu Phi thì bảo thông za thi thoảng gửi sừng tê, ngà voi về là xong, cưới có khi 3 nhiệm kì cũng chả ngồi uống với nhau chén rượu nào thì khỏi cần lọc luôn cụ ạ ;))
Châu Phi đây GS:

Tuy chỉ trị vì một đất nước nhỏ bé ở châu Phi nhưng Quốc vương Mswati III của Eswatini lại nổi tiếng với khối tài sản khổng lồ cùng nhiều sở thích mua sắm, nghỉ dưỡng xa hoa, mua cả chục Rolls-Royce tặng vợ, sở hữu dàn siêu xe không thua các triệu phú.

Yeuaibaygio

Xe container
Cau mà 1 nghìn 1 quả thì nhà gái yêu cầu 1k quả e mang sang x2 luôn ăn trầu cho tễ mồm lên :)) cau lễ e cưới hơn chục năm trc đã 10 hay 15k 1 quả rồi thì phải, lấy 1 buồng đếm quả ăn tiền k bán cân
Cau có đợt rất hot, sốt như giá vàng (hình như cũng gom bán cho TQ nên có những vùng trồng toàn cau). Chính bây giờ lại rẻ.

phuongmit

Xe cút kít
Cau có đợt rất hot, sốt như giá vàng (hình như cũng gom bán cho TQ nên có những vùng trồng toàn cau). Chính bây giờ lại rẻ.
Lâu rồi e k lấy thêm vợ nên nghĩ giá cũng phải leo thang lắm rồi chứ rẻ đi mà thách 1k quả thì lại đơn giản :))

mevoyeuxe68

Xe tải
Ôi thế ạ em lại tưởng tiền thách cưới và lễ đen là 1. Nếu tiền thách cưới thì sẽ trao cho nhà cô dâu vào lúc nào hả cụ? Vì ăn hỏi là trao lễ đen. Xong đến đám cưới là trao tiền thách cưới hay sao ạ?
Bố chồng em hay kể , thông thường lễ đen là tiền làm lễ để thông báo với các cụ bên nôi , bên ngoại , và thần linh thổ địa gia tiên nhà gái (có chay mặn rượu chè hoa quả ) Thường có 3 lễ là như vậy , số tiền ấy là nhờ bên nhà gái mua đồ làm giúp , thông thường chỉ 1-2 triệu / lễ . Còn tiền dẫn cưới ( nôm na hiểu là tiền xin dâu thì phải là số lẻ ví dụ 10 triệu thêm tờ 50 k , 20k ,5k ....Tuỳ điều kiện kinh tế và phong tục từng nơi số tiền dẫn cưới khác nhau .Bây giờ hiện đại hơn nam nữ bình đẳng nên nhiều nhà bỏ qua tiền dẫn cưới và làm 3 phong bì lễ đen và cũng k hiểu tại sao phải 3 phong bì . Em chứng kiến nhà trai mang phong bì lễ đen đến , nhà gái cầm không đưa cho bên nội ngoại và bên nội thắc mắc là lễ đen đấy phải mang về nhà thờ bên nội , bố mẹ cô dâu không được cầm

jazzzzz

Xe lăn
3 cái tráp cụ bỏ vào lần lượt 300-600-900 củ là đc.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

jazzzzz

Xe lăn
Hồi e cưới, bà già e đề xuất với bà già vợ 3 pbi mỗi pbi 5 triệu thì phải. Bà già vợ bảo nhiều quá, sau điều chỉnh lại đâu đó mỗi cái 2tr. Bà già vợ bảo tiền lễ “đen” tượng trưng thôi, k ai tiêu đến, k giàu nghèo gì mà phải cầu kì gì cả
Năm 2003 em bỏ 3 pb lần lượt là 3-6-9tr, đằng vợ giữ nguyên k bóc, ngày cưới đưa vợ em mang về.

khong_co_xe

Xe tăng
Nhớ các đây gần chục năm bỏ 20 củ

MyMac

Xe điện
Em cưới 1973, nhà gái không thách gì cả.
Gấu nhà em lúc đó 27 tuổi, sợ em một vía, thách thức gì?
Ui thía mờ em tưởng cụ chỉ tầm ngoài 40 mùa hoa anh đào tí thui. Ai dè..

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Các cụ cẩn thận vụ phong bì này nhé có 1 nhóm chuyên đi các đám cưới trả vờ là thợ ảnh chúng vào chụp ảnh nhưng thật hướng dẫn đặt lễ đâu ra đấy rồi rình lúc gia chủ ko để ý rút lõi đấy nhé
hồi cưới e để mỗi cái 3 củ 3 cái là 9 củ thế méo nào bị thằng chup ảnh đểu nó rút mất mỗi cái 2 củ để lại 1 củ thế mới điên

motthoidongbim

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Đây nôm na là tiền bỉm sữa cho nhà vk.
Nên hỏi vk chưa cưới or bố mẹ vk ok thì hỏi luôn bố mẹ vk.
Tuỳ từng vùng miền, từng nhà. Có nhà thì 1 lễ, như nhà vk em thì 3 lễ : nhà vk, bên nội, bên ngoại. Bme vk em bảo : mày bỏ 1tr thôi. Nhà mình thì vẫn của chúng mày, chứ 2 bên là mất luôn đấy. 🤓🤓🤓. Thế là e để 1tr.e ko ke chuyện tiền nong lắm 3 lễ đen bnhieu tiền, bnhieu lễ ăn hỏi, bảo e ntn thì e làm thế.

trungngothu

Xe tăng
Nhà bác nên bảo cháu nói chuyện trực tiếp với bố mẹ vợ. Ý bên nhà ấy thế nào mình chiều được cứ chiều tất
Nhà em ở Vũng Tàu, nhà trai từ Hà Nội vào nên mẹ em bảo là bỏ phong bì tiền làm cỗ hôm nhà trai đến thưa chuyện và ở lại ăn thôi cho vui vẻ thoải mái cả 2 bên. 3 bàn tính gọn là 3 triệu. Nhà trai bỏ phong bì 10tr. Số tiền ấy đến lúc em ra HN sống bố mẹ em cho để mua xe máy đi làm.

L.C.D

Xe container
Đọc thớt này e hơi bị áp lực vì nhà em có 2 kon zai. ko biết 10-15 năm nữa thì vật giá leo thang dư lào. Thôi có khi e đi mua sẵn ít vàng, kẻo ít nữa muốn có vàng tặng con dâu lại ứ đủ tiền mua.

Policier

Xe hơi
Nhanh nhất là hỏi chỗ đặt tráp họ sẽ nói rõ nhất, có mức tối thiểu mặt bằng chung, còn đâu thì tuỳ gia đình cứ căn theo mức tối thiểu mà nhích.
Bao giờ cũng có 3 phong bì, mặt bằng bây giờ em nghĩ khoảng 3tr/phong bì còn đẹp thì để 5tr/phong bì.

bau67

Xe container
Bẩm các cụ các mợ, lại một mùa cưới đã đến. Năm nay gia đình em tổ chức cho một ông cháu đến tuổi mót lấy vợ. Gia đình cũng rậm rịch từ trong năm, bây giờ bắt đầu đi đặt bánh, đặt cỗ, đặt rạp, in thiếp, may quần áo mới. Nói chung cũng rôm rả mà cũng vui đáo để. Các chú các bác lúc họp cả nhà bàn chuyện cưới xin thì bảo tao bỏ không được mày lấy làm gì? Các dì các bá thì bảo phỉ phui cái mồm các ông, không có chúng tôi ốm đau nằm đấy cờ hó nó đổ sâm vào moãm cho. Mày đừng nghe các ông ấy, các bá đây chỉ đi vài ngày thì lại lồng lên bảo bao giờ về. Vợ quan trọng lắm cháu ạ.

Thế rồi lại miên man sang cái chuyện bỏ tiền vào tráp bao nhiêu để sang nhà gái ăn hỏi? Ý kiến thì bảo chục triệu là được, có phải mua bán con đâu mà tiền cao lễ dày? Có ý kiến thì bảo ơ công lao người ta đẻ đứa con ra đến lớn gả cho nhà mình mà đưa chục triệu thì rẻ rúng quá. Tiền trăm còn chưa ăn ai nữa là tiền chục.

Gia đình chúng em phân vân quá, không biết làm thế nào cho phải phép. Em lại lên đây kính nhờ CCCM tư vấn. Em thực lòng muốn hiểu thêm về văn hoá Việt Nam trong cái nhìn đa chiều của thế hệ chúng mình. Gia đình em cũng nhiều cụ cao tuổi nhưng các cụ ở quê có cái nhìn khác, các cụ ở tỉnh lại bảo tuỳ chúng bây chứ chúng tao lạc hậu rồi không bàn chuyện thời mới nữa. Vì thế em xin CCCM tư vấn thôi đừng quăng gạch em nhé. Em xin trân trọng cảm ơn mọi ý kiến của CCCM ợ.
Toàn Cụ Mợ Hà lội tư vấn cho tít tận Quảng linh ! :) Nhà Cháu biết từ xưa thì Quảng ninh, Hải phòng, Thái binhf, Nam định đâu có Lễ đen khi đi ăn hỏi. Tục này thì chỉ Hà nội và quanh quanh có. Nhà Cháu đúng tục Hải phòng là chỉ có mang các Tráp đồ lễ lên Hà nội còn không có phong bì lễ đen. Chả sao cả, chả ai nói năng gì cả !