[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

quangzizi

Xe buýt
Nhà nước cứ đều đặn tăng giá đất thế này thì có đang đi ngược lại khả năng của đại đa số nhân dân lđ mong muốn có tấc đất cắm rùi ko ?
Đất rẻ đầy, nhà đất dưới hai tỷ 1 tiếng đi về hồ rùa cũng đầy. Nhưng ai cũng muốn cạnh hồ rùa giá 1 tỷ 100m2 thì lấy đâu ra cụ ơi.

fallingwater

Xe tăng
Ngay khi lập pic này. E chỉ nói riêng tiềm năng về đất HN. Cũng nói quá nhiều lần là VN còn pt thì nguồn lực sẽ chảy về các tp lớn. Giá HN HCM cá nhân e nghĩ sẽ tăng dần dần như những j mà các tp lớn của các nc pt đã qua. Có 2 quy luật nó đã là lịch sử cụ ạ.
1. Kinh tế pt thì phân hoá giàu nghèo sẽ tăng dần.
2. Giá bds các tp lớn sẽ tăng dần, tăng và pt theo nguyên lý vết dầu loang. (Từ nội đô lan ra ngoại thành)
Ngoài ra thì chi phí các tp lớn ở các nơi trên TG đều đắt đỏ. Nó cũng là sự phân loại phân hoá đó thôi.
Ví dụ: Cụ nuôi 1 đứa ở HN mất 10tr, chỉ tiền ăn + học ở trường. (Học thêm cái nọ cái kia thì vô cùng). Trong khi ở quê là 2tr.
1 buổi học thêm ở quê 20-30k. 1 buổi học thêm ở tp bét cũng 100k.
Tp chịu chi phí cao hơn mà giá nhà đất nó rẻ nữa thì liệu có đúng ko cụ?
Dân lao động muốn cắm dùi thì chấp nhận mua ra xa hơn thôi cụ. Còn nội đô sầm uất thì phải dành cho những người có nhiều chất xám hơn hoặc những người cố gắng hơn bt hoặc những người mà điều kiện/nền tảng nhà người ta đã mạnh sẵn do bme/ông bà người ta cố gắng từ trc.....
Câu hỏi của cụ quá quen thuộc, mà cụ là người đầu tiên hỏi câu hỏi ntn e sau đợt sóng bds HN tăng mạnh vừa r. Và cũng có thể sau này HN có sóng tiếp, vẫn sẽ còn những người hỏi như cụ. Hơn 10 năm giao lưu trên OF, câu hỏi này bn người hỏi r, và những cái bên trên e lại phải lóc cóc gõ lại. :)
Em nhớ hôm em đi du lịch Hàn Quốc có hỏi bạn HDV giá nhà ở Seoul thé nào. Bạn ấy bảo một căn CC tầm 70m2 ở quận không phải trung tâm tầm 1tr Won (tương đương hơn 18 tỷ VND). Việc này ngoài tầm với của đại đa số người trẻ ở HQ. Do vậy nhiều thanh niên HQ bây giờ bỏ hẳn ý định tiết kiệm mua nhà. Họ chỉ thuê nhà và dành phần lớn thu nhập để hưởng thụ cuộc sống.
Em nghĩ nếu giá nhà HN và HCM cữ phi mã như mấy năm vừa rồi thì giới trẻ VN cũng sẽ có tâm lý giống giới trẻ HQ trong tương lai.

hubert453948

Đi bộ
các bác có kinh nghiệm cho em xin phương án đầu tư BĐS ngắn hạn trong 2-3 năm với vốn khoảng 4-4t5 với ạ.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em nhớ hôm em đi du lịch Hàn Quốc có hỏi bạn HDV giá nhà ở Seoul thé nào. Bạn ấy bảo một căn CC tầm 70m2 ở quận không phải trung tâm tầm 1tr Won (tương đương hơn 18 tỷ VND). Việc này ngoài tầm với của đại đa số người trẻ ở HQ. Do vậy nhiều thanh niên HQ bây giờ bỏ hẳn ý định tiết kiệm mua nhà. Họ chỉ thuê nhà và dành phần lớn thu nhập để hưởng thụ cuộc sống.
Em nghĩ nếu giá nhà HN và HCM cữ phi mã như mấy năm vừa rồi thì giới trẻ VN cũng sẽ có tâm lý giống giới trẻ HQ trong tương lai.
Luôn có những suy nghĩ và hành động khác nhau cụ ạ. Người thấy khó thì buông, người thì lại chiến đấu tiếp.
Các bạn trẻ có lối sống riêng, có thể bây h hưởng thụ, du lịch, làm việc ko cày cuốc.... Nhưng sau giàu yếu, ốm đau bệnh tật thì cũng cố mà lo để có tiền chữa bệnh chữa tật. HQ phúc lợi nó khác VN nhiều cụ ợ. :D

cuongdiv

Xe container
Cụ muabenem123 cho em hỏi đất Trại Ba Lương, xã Song Phương, Hoài Đức khoảng bao nhiêu tiền 1 m2 (ngõ 3m)
khoảng 4x-5x tùy vào vị trí gần trục chính, đường to hoặc ngõ thông hoặc nhiều ngoặt ...cụ nhé. :D
Hai cụ cho e hỏi đất ở Mộc Hoàn, Vân Côn, đường 2.8m oto đi qua đất, gần đình Mộc Hoàn giờ được bao nhiêu các cụ nhỉ

BuiGia_hy

Xe đạp
e hóng nhận định thêm từ các cụ về tình hình sắp tới khi lạm phát ngày càng tăng và Nh cũng đang tăng dần LS TK

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Hai cụ cho e hỏi đất ở Mộc Hoàn, Vân Côn, đường 2.8m oto đi qua đất, gần đình Mộc Hoàn giờ được bao nhiêu các cụ nhỉ
4x cụ nhé. X to x nhỏ tùy vị trí. Hoài đức bét nhất cũng 4x r. Xấu quá mức mới 3x. Hơn nữa Vân Côn là xã giá top dưới cùng của HD cụ ạ.

PDM_80

Xe hơi
Theo em biết thì Mộc Hoàn/Vân Côn ngõ ô tô vào được toàn từ 5x đối với mảnh ~50m2.

BuiGia_hy

Xe đạp
theo bác với tình hình này nên đầu tư kv nào Hà nội được ạ và nên xuống tiền tầm này hay đợi sau 1/8

supercat

Xe đạp
theo bác với tình hình này nên đầu tư kv nào Hà nội được ạ và nên xuống tiền tầm này hay đợi sau 1/8
Em thì thấy nếu cụ đầu tư lâu dài (> 5 năm), thậm chí có thể sau này ở luôn thì cứ có tiền là đầu tư, còn nếu là ngắn hạn lướt sóng thì thời điểm này hơi rủi ro

hubert453948

Đi bộ
em đang ngắm nhà bên Huỳnh Cung, HN. bác nào đã đang đầu tư mạn bên đấy cho em xin ít kinh nghiệm về giá và quy hoạch với ạ