[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

van000

Xe hơi
Đến các tỷ phú công nghệ, sản xuất như Bill Gate, Bezos, Mark xoăn... cũng tích đất ầm ầm mà bảo dân VN đừng tích đất thì hơi khó.

Quê bầm

Xe điện
Ngay cả trong tư tưởng chính cụ vẫn muốn 1 mảnh để dành đấy thôi
Những năm 199x đi ở trọ nhà dãy lợp ngói bờ lô xi mắng nóng như lò nung, nửa đêm dân phòng đến kiểm tra tạm trú chả có gì chạy như vịt, chủ nhà thì hay chửi mấy thằng nhà quê rượu chè ồn ã-D

Anita Emi

Xe điện
Thời gian làm việc cày cuốc tích lũy tốt nhất là từ 30 đến 50 tuổi, lúc này cố tích lũy bao nhiêu thì tích, kệ các bạn thích hưởng thụ "sống cho bản thân" với "tiền nhiều để làm gì, đất nhiều để làm gì" chê bai dè bỉu.

Sau 50 nếu nỗ lực và may mắn thì đã có tài sản dự trữ đủ cho bản thân rồi và có thể dư ra để dành cho con cái sau này bớt khổ, thì bắt đầu đến giai đoạn ăn chơi hưởng thụ du lịch thú vui... tùy theo nhu cầu. Từ 50 đến 70 mà đi mỗi năm một nước thì cũng đủ cả 5 châu 4 biển rồi.

Chơi sau thì không sung sức bằng chơi trước, nhưng được cái yên tâm, thanh thản hơn, có điều kiện hơn nữa.

Đấy là quan điểm của em thôi, không nhất thiết trùng với quan điểm của các cụ :))

Minhnd

Xe điện
Ngay cả trong tư tưởng chính cụ vẫn muốn 1 mảnh để dành đấy thôi
Vâng. Cháu nghĩ thế là đủ. Nếu kiếm được nhiều thì cháu sẽ mua nhà to để ở, mảnh to để dành nhưng không mua nhiều sổ để cất két :D

dheIa

Xe điện
Đến các tỷ phú công nghệ, sản xuất như Bill Gate, Bezos, Mark xoăn... cũng tích đất ầm ầm mà bảo dân VN đừng tích đất thì hơi khó.
Cụ mang các bác trên ra để so sánh với đám địa chủ nửa mùa ở đâu đó thì buồn cười quá ^^

Mấy bác trên, như bác Bill chả hạn, bác í đầu tư đất đai chính là để thực hiện các dự án bảo tồn môi trường, bảo vệ đất đai khỏi việc bị phát triển quá mức đó ạ ^^

Còn các bác kia thì họ đầu tư đất là để phát triển các dự án của họ (có thể là nông nghiệp, công nghiêp, etc...) góp phần tạo thêm giá trị kinh tế cho xh.

Chứ ko phải mồm thì nói chữ yêu nhưng nhăm nhăm mắt trước mắt sau là úp lên đầu kẻ chậm chân đến sau, vơ vét cá nhân như mấy anh tài ở đâu đó ạ ^^

Nhân quả, hình minh hoạ ^^
Ds còn thiếu bà QCG ạ ^^

Cavoinhoo

Xe máy
Nói thật với các cụ có 1 cái nhà ở HN chả là cái gì cả. Bệnh 1 trận có khi phải bán nhà mà chữa là hết.
Có 2 cái nhà thì yên tâm hơn nhưng có 2-3 đứa con thì vẫn là thiếu.
Tích sản là điều nên làm và có kế hoạch từ trẻ, lúc còn khoẻ, năng suất lao động cao. Còn chi tiêu hưởng thụ thì vẫn cứ tiêu nhưng chỉ nên 5-10% thu nhập tuỳ sở thích.
Bảo là đời con nó tự lo chứ sau này cuộc sống ko biết thế nào, cứ có của để dành cho chúng nó, việc tranh giành tài sản là do cách dạy con, cách đối xử của bố mẹ chứ ko phải lỗi của tài sản.

Minhnd

Xe điện
Thời gian làm việc cày cuốc tích lũy tốt nhất là từ 30 đến 50 tuổi, lúc này cố tích lũy bao nhiêu thì tích, kệ các bạn thích hưởng thụ "sống cho bản thân" với "tiền nhiều để làm gì, đất nhiều để làm gì" chê bai dè bỉu.

Sau 50 nếu nỗ lực và may mắn thì đã có tài sản dự trữ đủ cho bản thân rồi và có thể dư ra để dành cho con cái sau này bớt khổ, thì bắt đầu đến giai đoạn ăn chơi hưởng thụ du lịch thú vui... tùy theo nhu cầu. Từ 50 đến 70 mà đi mỗi năm một nước thì cũng đủ cả 5 châu 4 biển rồi.

Chơi sau thì không sung sức bằng chơi trước, nhưng được cái yên tâm, thanh thản hơn, có điều kiện hơn nữa.

Đấy là quan điểm của em thôi, không nhất thiết trùng với quan điểm của các cụ :))
Nếu có kế hoạch, chương trình như vậy thì là một lẽ khác. Nhưng cháu không tin có nhiều người dành cả thanh xuân kiếm tiền rồi già lại đi chơi đâu 😂

đen_đá

Xe buýt
Vâng. Cháu nghĩ thế là đủ. Nếu kiếm được nhiều thì cháu sẽ mua nhà to để ở, mảnh to để dành nhưng không mua nhiều sổ để cất két :D
Cụ cứ bập vào đi, như cụ trên nói là đúng đấy. Có 1 mảnh rồi lại muốn có 2, 3 mảnh nữa ;))

Nowherelands

Xe buýt
Bao nhiêu là nhiều các cụ? Chứ có cái nhà với 1, 2 mảnh đất thì tuổi gì để gọi là nhiều.

Nhiều em nghĩ phải tầm chị Lan, Anh Quyết, anh Dũng, chị Loan.......chẳng hạn. Để làm gì thì các cụ tự tìm hiểu nhé.

Anita Emi

Xe điện
Nếu có kế hoạch, chương trình như vậy thì là một lẽ khác. Nhưng cháu không tin có nhiều người dành cả thanh xuân kiếm tiền rồi già lại đi chơi đâu 😂
Nhiều người làm như vậy, còn cụ không tin là quyền của cụ thôi.

Ít nhất khi đó thì họ cũng được tự do lựa chọn chơi hay không chơi, chứ không phải dùng từ "nếu" nữa :))

dheIa

Xe điện
Nói thật với các cụ có 1 cái nhà ở HN chả là cái gì cả. Bệnh 1 trận có khi phải bán nhà mà chữa là hết.
Có 2 cái nhà thì yên tâm hơn nhưng có 2-3 đứa con thì vẫn là thiếu.
Tích sản là điều nên làm và có kế hoạch từ trẻ, lúc còn khoẻ, năng suất lao động cao. Còn chi tiêu hưởng thụ thì vẫn cứ tiêu nhưng chỉ nên 5-10% thu nhập tuỳ sở thích.
Bảo là đời con nó tự lo chứ sau này cuộc sống ko biết thế nào, cứ có của để dành cho chúng nó, việc tranh giành tài sản là do cách dạy con, cách đối xử của bố mẹ chứ ko phải lỗi của tài sản.
Có sức găm thì cứ thoải mái thôi cụ.
Nhưng cũng nên lé mắt nhìn thằng bên cạnh tí. Cụ muốn là người giàu thì phải có kẻ nghèo. Cụ muốn thắng thì có thằng phải thua. Quan trọng nhất là đừng để đám nghèo biết là có cố đến mấy họ cũng ko thể thoát kiếp nghèo đc. Phải vẽ bức tranh hy vọng cho họ. Chứ ko, họ ko chịu cho các cụ lợi dụng nữa thì đội lắm đất các cụ chơi với nhau nhé :D

saphia2008

Xe tải
Giầu nghèo hay sướng khổ thế nào em không biết, chứ cảm giác cất két 5-7 cái sổ đỏ nhiều tiền nó sướng lắm, cảm giác vững vàng tương lai các cụ ah. Còn sau đó kiếm thêm tiền tiêu sài mới là hợp lý (Việt Nam ta kinh tế còn khó khăn, lạm phát mất giá đồng tiền nhiều không tích lũy, cần kiệm sau này tương lai biết sao mà lần các cụ nhỉ) Quan điểm của em cứ ăn chắc, mặc bền, tiết kiệm tý dành cho tương lai

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Giầu nghèo hay sướng khổ thế nào em không biết, chứ cảm giác cất két 5-7 cái sổ đỏ nhiều tiền nó sướng lắm, cảm giác vững vàng tương lai các cụ ah. Còn sau đó kiếm thêm tiền tiêu sài mới là hợp lý
Phét, thuyền to thì sóng lớn.
Những người có 5-7 cái sổ đỏ thường không có cái nào để ở nhà, tất nhiên là trừ những người mà có thể vào lò.

Cavoinhoo

Xe máy
Có sức găm thì cứ thoải mái thôi cụ.
Nhưng cũng nên lé mắt nhìn thằng bên cạnh tí. Cụ muốn là người giàu thì phải có kẻ nghèo. Cụ muốn thắng thì có thằng phải thua. Quan trọng nhất là đừng để đám nghèo biết là có cố đến mấy họ cũng ko thể thoát kiếp nghèo đc. Phải vẽ bức tranh hy vọng cho họ. Chứ ko, họ ko chịu cho các cụ lợi dụng nữa thì đội lắm đất các cụ chơi với nhau nhé :D
Em ko đủ tầm lái đất nên ko cần tính kĩ như cụ bảo.
Em cũng chỉ tầng lớp đang lao động để giữ cho con ngôi nhà, mảnh đất thôi.

Các cụ chơi cùng đội cầu lông dưỡng sinh của em đúng như cụ nói đấy. Công nhân viên chức có, kinh doanh có…nhưng biết tích góp mua bán nên nghỉ hưu có vài căn nhà, con cái trưởng thành cả nên rất an nhàn. Mệt thì đi nghỉ dưỡng đôi tháng vùng biển, khoẻ thì năm vài chuyến du lịch nước này nước kia (trong nước các cụ đi chán rồi), có cụ còn nộp sẵn tiền để vào dưỡng lão. Em nhìn các cụ mà học tập.

dheIa

Xe điện
Phét, thuyền to thì sóng lớn.
Những người có 5-7 cái sổ đỏ thường không có cái nào để ở nhà, tất nhiên là trừ những người mà có thể vào lò.
Sổ mà ở tận xó chó ăn đá gà ăn sỏi thì cả két cũng là bình thường cụ ạ ^^
Năm ngoái em thấy mang sổ đỏ ra vỉa hè bán đầy mà ^^

Chỉnh sửa cuối:

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Hàng đất cát này về cơ bản là lên giá 20 - 50% 1 năm nên đầu tư là đúng, trong vòng 10 năm nữa vẫn theo xu hướng đi lên, sau đó sẽ đi ngang hoặc giảm dần, cháu có mấy khoảnh sẽ túc tắc xả hàng dần rồi sang chỗ bọn giãy chết hưởng thụ thôi

To Reng

Xe tải
Vì cảm thấy ko có ý tưởng hay nguồn nào để đầu tư tốt hơn mua BĐS :D tôi cũng múc 2 mảnh vứt đó rồi nhưng quan điểm của tôi là có dự tiền mới mua chứ ko đi vay để mua rồi hàng tháng cong đít trả lãi với nợ để rồi phải lo lắng mất ăn mất ngủ =))

Idemitsu

Xe tăng
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Tiền và tài sản ko bao giờ là đủ. Vẫn đi ăn đi chơi hưởng thụ nhưng vẫn mua đất cụ nhé ;))