[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

Minhnd

Xe điện
Bài học rất lớn là cứ ôm được đất dù đắt hay rẻ thì cứ để đó. Chỉ thấy xu hướng lên chứ chưa thấy xu hướng giảm. Đầu tư vào đất vẫn là số 1.
Muốn hưởng thụ cs thì sau này hưởng thụ cũng được. Chẳng thế mà có câu "hy sinh đời bố, củng cố đời con". Xu thế này vẫn là triết lý và lẽ sống. Cho tới khi luật đất đai thay đổi lớn về cách nhìn nhận.
Cháu thấy ít người bây giờ nếu đang ra sức tích luỹ đất thì về sau vẫn vậy, không bao giờ bán đất lấy tiền để hưởng thụ đâu. 😂

Tony_Le

Xe container
Về ăn uống thì ngày xưa lúc tôi còn trẻ trâu, làm cho cty VN - văn phòng mở tại nhà GĐ luôn, nhìn bữa cơm đạm bạc của vc GĐ xong mấy đứa bảo nhau sao giàu vậy ăn uống kham khổ thế nọ kia. Sau này đến tầm tuổi cụ đó thì mới biết không phải sơn hào hải vị, mâm cao cỗ đầy là tốt cho sức khỏe :D :D.
Con người trải qua nhiều giai đoạn khác nhau, nếu cho em hay cụ quay lại với đầy đủ kiến thức như bây giờ thì vẫn chọn sơn hào hải vị, mâm cao cỗ đầy nhé.

Minhnd

Xe điện
Có một số lí do giải thích như sau:
- Việc tích trữ tài sản lớn như đất đem lại khoái cảm cho người tích trữ. Dù người tích trữ ăn uống kham khổ, không dám tiêu xài, nhưng khoái cảm của việc nhìn tài sản đất đai của mình ngày càng nhiều lên cũng đem lại cảm giác sung sướng hơn là ăn ngon, mặc đẹp...
- Tích trữ nhiều đất đai đem lại cảm giác được ngưỡng mộ bởi người khác, cũng là đem lại khoái cảm.
- Tích trữ cho thế hệ sau, nghĩ rằng con cháu được hưởng thừa kế tài sản giá trị thì bản thân mình sẽ đc con cháu biết ơn nhiều và qua đó việc thờ cúng sẽ được chu đáo, sau khi sang thế giới bên kia sẽ được sung túc do con cháu thờ cúng chu đáo.
- Con người có bản năng mong muốn được duy trì cái "ta" và cái "của ta" càng lâu dài trên trái đất càng tốt. Cái ta thì sau đi chết đi sẽ coi là tan biến, nhưng cái của ta như đất đai (loại tài sản trường tồn nhất trong các loại tài sản) thì vẫn duy trì, nên đó cũng là điều an ủi cho người tích trữ đất. Ví dụ người tích trữ đất tên là Nguyễn Văn A, thì sau 50 năm sau khi mất thì có thể người đời sau vẫn còn bàn "đây là đất ông A để lại đấy".
Cụ giải thích rất hợp lý. Cuối cùng cũng là vì mình, việc gì tạo khoái cảm nhiều nhất thì mình chọn nhỉ? :D

Dan du an

Xe cút kít
Em thấy hài nhất là ông sếp cháu trước kia, ông ấy mất đột ngột. Bà vợ mở két đâu đó dăm bảy mảnh đất. Phải nhờ ông lái xe dẫn đi tìm vì có mảnh bà đấy đến một lần chả nhớ

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Bài học rất lớn là cứ ôm được đất dù đắt hay rẻ thì cứ để đó. Chỉ thấy xu hướng lên chứ chưa thấy xu hướng giảm. Đầu tư vào đất vẫn là số 1.
Muốn hưởng thụ cs thì sau này hưởng thụ cũng được. Chẳng thế mà có câu "hy sinh đời bố, củng cố đời con". Xu thế này vẫn là triết lý và lẽ sống. Cho tới khi luật đất đai thay đổi lớn về cách nhìn nhận.
Nếu có điều kiện nên ưu tiên hưởng thụ cá nhân trước, mình không yêu mình thì ai yêu, con cháu có tài sản dễ dàng, càng thêm lười biếng, thậm chí phá. Ông bác cháu cũng chịu khó làm ăn, có mấy khoảnh đất cho 2 thằng con trai, rồi chúng nó cũng chơi bời cờ bạc bóng bánh mà bán sạch, lại quay về ở với ông bà, rồi thằng 2 ngựa theo đường cũ, lấy sổ đỏ nhà đem ở đi cắm, nợ mấy tỉ không biết ngày nào lấy về được

dheIa

Xe điện
Tiền mất giá quá, cháu gom ít đất cát phòng thân, lo cho con cháu chắt chút chít đời sau, thế mà cũng bị ofer dèm pha, buồn
Đất cát còn đầy ^^
Hôm nào bay HN-SG, lúc hạ cánh, cụ ghé mắt zòm xuống mà xem. Màu xanh đồi núi vẫn miên man. Lác đác có vài chỗ loang lổ vì đang san hạ.

Ko ai chê các cụ í việc yêu đất cả. Chỉ là thấy buồn cười khi họ ko nhận thấy hoặc cố tính ko thấy rằng họ đang ở hạ giới thậm chí là vùng trũng thế mà chịu mua đất cát với giá thiên đường. Lại còn tự hào về điều đó nữa chứ ^^

otothanglong

Xe điện
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Chắc cụ còn trẻ, đến 1 lúc nào đó cụ có tuổi nghèo cụ nghĩ khác, mà giàu thì cụ cũng nghĩ khác. Và đặc biệt cụ sẽ không hỏi những như câu thế này nữa khi ở cái tuổi chín sắp nẫu :))

Minhnd

Xe điện
Con người trải qua nhiều giai đoạn khác nhau, nếu cho em hay cụ quay lại với đầy đủ kiến thức như bây giờ thì vẫn chọn sơn hào hải vị, mâm cao cỗ đầy nhé.
Đời mấy tý cụ nhỉ? Cuối cùng cũng về với đất. Sướng được trong phạm vi cho phép thì vẫn nên sướng. Bóp mồm bóp miệng, kiêng khem quá chắc cùn chẳng thấy sướng gì 😂

duongphong

Xe container
Trước cháu có một đối tác làm ăn, thấy ăn mặc rất bình thường, đội nón lá, đạp xe hoặc bắt xe ôm vì không biết đi xe máy. Bỗng một ngày khoảng năm 2005 mua biệt thự Ciputra rất xa xôi hẻo lánh với giá 500k usd tương đương 8 tỏi ngày ấy. Mình cười bảo sao chị nhiều tiền thế mà không mua ô tô đi cho sướng, chị bảo tiền của gia đình gom góp tiết kiệm nên ko mua ô tô được. Đến năm 2007, chị nhận nhà và cho thuê luôn với giá khoảng 3k usd mỗi tháng tương đối đều đặn từ ngày đó đến giờ, trung bình mỗi năm thu 30k usd, thu 17 năm hơn 500k usd, còn căn biệt thự cũ kỹ đó giờ trả 2 triệu usd ko bán.
Thế mới thấy bọn nhà giàu ngố thật, có tiền không ăn tiêu mà cứ phải nhặt nhạnh từng đồng lẻ, thật lãng phí thời gian và cuộc sống.
Đối tác nào mà có câu chuyện giống cụ vậy. :D

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Đất cát còn đầy ^^
Hôm nào bay HN-SG, lúc hạ cánh, cụ ghé mắt zòm xuống mà xem. Màu xanh đồi núi vẫn miên man. Lác đác có vài chỗ loang lổ vì đang san hạ.

Ko ai chê các cụ í việc yêu đất cả. Chỉ là thấy buồn cười khi họ ko nhận thấy hoặc cố tính ko thấy rằng họ đang ở hạ giới thậm chí là vùng trũng thế mà chịu mua đất cát với giá thiên đường. Lại còn tự hào về điều đó nữa chứ ^^
Đất đó là đất nông nghiệp, quốc phòng, công nghiệp, đất rừng, sao xâm phạm được cụ

Jason88

Xì hơi lốp
Bố mẹ có cho là bệ phóng tốt nếu phát huy được thì bay lên nhanh lên cao nhưng nếu phá thì thôi xong. Hoàn cảnh khó hay bố mẹ ko cho tiền bạc mà lớn lên từ bé ở gia đình lao động hay ở nông thôn lên lại là niềm thôi thúc hun đúc ý trí chiến đấu
Ngày trước thì đúng là hoàn cảnh khó thôi thúc ý chí chiến đấu vươn lên vượt khó. Nhưng thời đại phát triển như bây giờ nó ko phù hợp nữa cụ ạ, không có tiền muốn làm gì cũng rất khó. Bố mẹ có điều kiện sẽ trang bị và đầu tư cho con cái những gì tốt nhất cho tương lai, rủi ro con cái nó phá nó là tỷ lệ % ít thôi. Mặt trái xh ngoài kia các cụ chắc cũng đã thấy nhiều hoàn cảnh Khó nó lại nảy sinh tiêu cực, sinh Hư ở môi trường giáo dục đại học cao đẳng.

Tony_Le

Xe container
Cháu thấy ít người bây giờ nếu đang ra sức tích luỹ đất thì về sau vẫn vậy, không bao giờ bán đất lấy tiền để hưởng thụ đâu. 😂
Thực ra cụ chỉ nhìn thấy 1 vài trường hợp nên đánh giá có vẻ hơi phiến diện. Bọn mua đất tích lỹ/đầu cơ, đầu tư tức là bọn có nhiều tiền, bọn đó chả kham khổ tý nào nhất là giới trẻ. Số ít người già thì họ hết nhu cầu ăn uống chơi bời cộng tư duy cũ nên bỏ qua. Còn việc bán đất để hưởng thụ không có là đúng rồi, bọn chúng vẫn có tiền ăn chơi thì sao phải bán đất nhỉ? Còn việc vay để mua chưa chắc bọn họ không có tiền mặt nhé.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ cụ lo cho người giầu, em mà nhiều tiền em cũng mua đất và xây ở mỗi tỉnh thành một cái khách sạn to đẹp như Cụ Điếu cho con cháu sau này, vẫn dư tiền thì ra nước ngoài mua xây tiếp á X_X

Minhnd

Xe điện
Chắc cụ còn trẻ, đến 1 lúc nào đó cụ có tuổi nghèo cụ nghĩ khác, mà giàu thì cụ cũng nghĩ khác. Và đặc biệt cụ sẽ không hỏi những như câu thế này nữa khi ở cái tuổi chín sắp nẫu :))
Cháu hơi trẻ thôi cụ. Cảm ơn cụ đã khen cháu còn trẻ :D
Thời còn trẻ cháu cũng mơ tích nhiều đất. Giờ lại thấy việc đấy thật buồn cười 😂

Đông Gioăng

Xe buýt
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Hồi hổi, đận học lớp 6, em đã đọc đi đọc lại đến rách cái cuốn Ơ giê ni Gờ răng đê của ông Ban Giắc, in trên giấy xấu. Chủ yếu đọc nửa đầu vì thấy ngạc nhiên lạ lẫm với thói hà tiện bủn xỉn đến bệnh hoạn của ông lão Gờ răng đê. Đến giờ quá nửa đời người vẫn còn ngạc nhiên với không ít ông cụ Gờ răng đê thời hiện đại.
Nhưng ngẫm lại thì tiêu chuẩn chất lượng sống của mỗi người khác nhau.

Quê bầm

Xe điện
Con cháu ra trường đi làm lương 7-9tr / 1 tháng ( có cả tốt nghiệp ở Anh, Úc ) cũng khó hy vọng mua nổi nhà, nên nếu có khả năng thì dành cho chúng 1 căn chung cư sau này đỡ phải thuê nhà cũng tốt, càng về sau kiếm tiền càng khó nên nhiều nước phát triển như Hàn, Nhật, Mỹ cũng nhiều người thuê nhà cả đời
Vâng, mua nhưng giữ kín ko cho chúng nó biết sớm cụ nhể, giờ mọi thứ rất khó đoán định. Mã Indo Thái thì mua nhà còn khả thi, sang Tàu Sing Hàn Nhật... thì nan giải rồi

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nếu bđs là nhà như anh hàng xóm thì chính quyền quản lý tốt thì ngon. Vì các dự án xây nhà ở thúc đẩy nhiều ngành kinh tế phát triển như sắt thép, vật liệu xây dựng, trang thiết bị, dịch vụ bđs… và giải quyết nhiều công ăn việc làm. Nhưng ở ta chủ yếu là phân lô bán nền, buốn bán, tích trữ đất nên không tạo ra nhiều giá trị gia tăng.
Mà không phải chỉ thành thị, các dự án phân lô bán nền cũng lan về quê. Như quê cháu ở xa vậy mà cũng thấy phân lô bán nền nhiều, bỏ hoang cũng nhiều.
Thể chế nào, đất nước nào cũng đều trải qua giai đoạn phát triển nóng BDS cả, để ổn định nền kinh tế thì chả thằng nào nó không phải đưa ra các chính sách để quản lý và bình ổn lại cái thị trường BĐS méo mó đó cả.

NiceMoon1

Xe tải
À thì đúng rồi, hồi mình còn trẻ trâu thì còn đang thích ăn và ăn nhiều mà, giờ trung niên rồi thì đúng là ăn uống đơn giản và ăn ít rồi nên mới thấy hồi xưa phán xét thế là sai lầm.
Kiểu như chủ top thắc mắc người ta mua đất nhiều để làm gì, trong khi sống kham khổ, không chơi bời gì, ăn uống đạm bạc ấy :)) :)).
Có phải ai ai cũng thích ăn thích chơi đâu :)).
Như em là 1 người thích ăn ngon, mặc đẹp và đi chơi nhưng có tiền mua đất là vẫn mua, và cũng không thấy khổ gì khi nhịn đi chơi vài bữa để mua đất. Vì mua đất xong thấy rất vui, vui hơn đi chơi :)) :))

dheIa

Xe điện
Vâng, mua nhưng giữ kín ko cho chúng nó biết sớm cụ nhể, giờ mọi thứ rất khó đoán định. Mã Indo Thái thì mua nhà còn khả thi, sang Tàu Sing Hàn Nhật... thì nan giải rồi
Cụ bỏ Nhật ra khỏi danh sách đê ^^

jazzzzz

Xe lăn
Cụ nói ngược. Kinh tế tăng trưởng nhanh gây ra BDS tăng nhanh theo chứ ko ngược lại.
Đánh thuế hay ko đánh thuế sử dụng BDS là lựa chọn hướng đi trên 1 con đường. Hiện tại nó đã quá xa cái điểm gốc đó. Đừng mơ nó có thể áp dụng.
Cũng không hẳn là vậy, nhiều người ôm đất vì thấy tình hình bất an, đất là kênh đầu tư an toàn và có nhiều cơ hội nhưng chậm thu hồi vốn.
Khi nền kinh tết phát triển, nhiều cơ hội kinh doanh khác mở ra, tiền quay vòng nhanh hơn nên những người có máu kinh doanh sẽ đổ tiền vào đó. Khi kinh tế phát triển ổn định, an sinh xã hội tốt, ngươi dân có cảm giác an toàn, gián BĐS cũng ônt định, khi đó những người đầu tư vào đất không vì mục tiêu chốt lời, hok sẽ chuyênt sang BĐS dòng tiền.