[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

NayruLove

Xe buýt
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Cụ chém gió hay quá, em đã nhấn like 2 lần :))
Nhưng cảnh giới của cụ còn thấp quá, cụ nên tìm hiểu và học hỏi những người tiêu dùng, kiếm được bao nhiêu tiêu xài hết, sống thoải mái vô ưu, vừa kích cầu kinh tế phát triển, vừa giúp bản thân sống thoải mái hạnh phúc. Cứ suốt ngày lo nghĩ mua nhà, mua đất, mua xe.... làm gì cho đời nó khổ. Hoặc là đi làm vất vả làm gì, buông bỏ tất cả quyên hết tiền vào giáo phái để sống vô dục vô cầu, như vậy mới là chân lý. Hóng bài viết sau của cụ vận động CCCM tham gia giáo phái, vứt bỏ hết quan hệ, tài sản, lo âu.... :D

Chỉnh sửa cuối:

newboyvt

Xe tải
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Mỗi người 1 góc nhìn cụ ạ nên cũng khó để đánh giá ;))

Như em không có máu đầu tư kinh doanh đất, chỉ cần 1-2 căn để 2 vc ở, có thêm mảnh đất hoặc căn chung cư để cho con gái sau này, vậy là đủ.

NiceMoon1

Xe tải
IMG_3502 Copy.jpeg
Vì người ta thích thôi, ngta có niêm đam mê và tình yêu với đất, chỉ cần thêm sổ đỏ là thấy vui lắm rồi chứ đi lang bang chơi bời ngta lại thấy mệt. Mỗi người mỗi sở thích, có người thích đi chơi, có người thích phấn đấu.

Payroll

Xe điện

Như em không có máu đầu tư kinh doanh đất, chỉ cần 1-2 căn để 2 vc ở, có thêm mảnh đất hoặc căn chung cư để cho con gái sau này, vậy là đủ.
Cụ có 2 căn cho 2vc kèm thêm mảnh đất cho con gái. Có lẽ hơi ít nhỉ, cụ mua thêm để giải cứu BĐS đê

Em mà có nhiều tiền thì em cũng mua đất.
Đất chật người đông.
Giá đất chỉ có lên chứ không xuống.

NiceMoon1

Xe tải
Về ăn uống thì ngày xưa lúc tôi còn trẻ trâu, làm cho cty VN - văn phòng mở tại nhà GĐ luôn, nhìn bữa cơm đạm bạc của vc GĐ xong mấy đứa bảo nhau sao giàu vậy ăn uống kham khổ thế nọ kia. Sau này đến tầm tuổi cụ đó thì mới biết không phải sơn hào hải vị, mâm cao cỗ đầy là tốt cho sức khỏe :D :D.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ nghĩ VN một mình một kiểu chắc ?
BĐS là cách giúp một nền kinh tế tăng trường nhanh, nhưng để ổn định lâu dài thì đều phải cầm cương nó lại, a hàng xóm cũng vậy.
Việc đánh thuế BĐS để ngăn chặn đầu cơ BĐS là điều trước sau cũng làm.
Việc định danh điện tử cũng là cách quản lý minh bạch hơn.
Khi dữ liệu đã cập nhập đầy đủ chỉ cần mã số định danh là có thể check full thông tin của người đó.
Cụ nói ngược. Kinh tế tăng trưởng nhanh gây ra BDS tăng nhanh theo chứ ko ngược lại.
Đánh thuế hay ko đánh thuế sử dụng BDS là lựa chọn hướng đi trên 1 con đường. Hiện tại nó đã quá xa cái điểm gốc đó. Đừng mơ nó có thể áp dụng.

Quê bầm

Xe điện
Bố mẹ giàu thì con có, bố mẹ khó thì con không. Từ xa xưa các cụ đã nói vậy rồi
Bố mẹ có cho là bệ phóng tốt nếu phát huy được thì bay lên nhanh lên cao nhưng nếu phá thì thôi xong. Hoàn cảnh khó hay bố mẹ ko cho tiền bạc mà lớn lên từ bé ở gia đình lao động hay ở nông thôn lên lại là niềm thôi thúc hun đúc ý trí chiến đấu

dheIa

Xe điện
Chửi với chê bác Tàu sa sả, nhưng lại bắt chước bác í và giống hệt. Đặc biệt là thói tham lam, vơ vét và cá nhân chủ nghĩa ^^

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Tâm ý bất an lo tài sản mất giá hay sợ con cái lớn lên ko mua nổi
Con cháu ra trường đi làm lương 7-9tr / 1 tháng ( có cả tốt nghiệp ở Anh, Úc ) cũng khó hy vọng mua nổi nhà, nên nếu có khả năng thì dành cho chúng 1 căn chung cư sau này đỡ phải thuê nhà cũng tốt, càng về sau kiếm tiền càng khó nên nhiều nước phát triển như Hàn, Nhật, Mỹ cũng nhiều người thuê nhà cả đời

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là một kênh đầu tư, giữ tiền mà. Quan điểm của e là chỉ có mua thêm chứ k bán, trừ phi bán đi để dồn tiền mua miếng đẹp hơn.
Cháu chào cụ địa chủ ạ, cụ có bao nhiêu khoảnh rồi ạ

Minhnd

Xe điện
Cụ nghĩ VN một mình một kiểu chắc ?
BĐS là cách giúp một nền kinh tế tăng trường nhanh, nhưng để ổn định lâu dài thì đều phải cầm cương nó lại, a hàng xóm cũng vậy.
Việc đánh thuế BĐS để ngăn chặn đầu cơ BĐS là điều trước sau cũng làm.
Việc định danh điện tử cũng là cách quản lý minh bạch hơn.
Khi dữ liệu đã cập nhập đầy đủ chỉ cần mã số định danh là có thể check full thông tin của người đó.
Nếu bđs là nhà như anh hàng xóm thì chính quyền quản lý tốt thì ngon. Vì các dự án xây nhà ở thúc đẩy nhiều ngành kinh tế phát triển như sắt thép, vật liệu xây dựng, trang thiết bị, dịch vụ bđs… và giải quyết nhiều công ăn việc làm. Nhưng ở ta chủ yếu là phân lô bán nền, buốn bán, tích trữ đất nên không tạo ra nhiều giá trị gia tăng.
Mà không phải chỉ thành thị, các dự án phân lô bán nền cũng lan về quê. Như quê cháu ở xa vậy mà cũng thấy phân lô bán nền nhiều, bỏ hoang cũng nhiều.

Minhnd

Xe điện
Cụ chém gió hay quá, em đã nhấn like 2 lần :))
Nhưng cảnh giới của cụ còn thấp quá, cụ nên tìm hiểu và học hỏi những người tiêu dùng, kiếm được bao nhiêu tiêu xài hết, sống thoải mái vô ưu, vừa kích cầu kinh tế phát triển, vừa giúp bản thân sống thoải mái hạnh phúc. Cứ suốt ngày lo nghĩ mua nhà, mua đất, mua xe.... làm gì cho đời nó khổ. Hoặc là đi làm vất vả làm gì, buông bỏ tất cả quyên hết tiền vào giáo phái để sống vô dục vô cầu, như vậy mới là chân lý. Hóng bài viết sau của cụ vận động CCCM tham gia giáo phái, vứt bỏ hết quan hệ, tài sản, lo âu.... :D
Cụ đọc sót bài của cháu rồi. Cháu vẫn mong có một ngôi nhà và một mảnh đất để dành nhé. 😂

tientaninfotech

Xe tăng
Bài học rất lớn là cứ ôm được đất dù đắt hay rẻ thì cứ để đó. Chỉ thấy xu hướng lên chứ chưa thấy xu hướng giảm. Đầu tư vào đất vẫn là số 1.
Muốn hưởng thụ cs thì sau này hưởng thụ cũng được. Chẳng thế mà có câu "hy sinh đời bố, củng cố đời con". Xu thế này vẫn là triết lý và lẽ sống. Cho tới khi luật đất đai thay đổi lớn về cách nhìn nhận.

tamtu34

Xe tải
IMG_3502 Copy.jpeg
Có một số lí do giải thích như sau:
- Việc tích trữ tài sản lớn như đất đem lại khoái cảm cho người tích trữ. Dù người tích trữ ăn uống kham khổ, không dám tiêu xài, nhưng khoái cảm của việc nhìn tài sản đất đai của mình ngày càng nhiều lên cũng đem lại cảm giác sung sướng hơn là ăn ngon, mặc đẹp...
- Tích trữ nhiều đất đai đem lại cảm giác được ngưỡng mộ bởi người khác, cũng là đem lại khoái cảm.
- Tích trữ cho thế hệ sau, nghĩ rằng con cháu được hưởng thừa kế tài sản giá trị thì bản thân mình sẽ đc con cháu biết ơn nhiều và qua đó việc thờ cúng sẽ được chu đáo, sau khi sang thế giới bên kia sẽ được sung túc do con cháu thờ cúng chu đáo.
- Con người có bản năng mong muốn được duy trì cái "ta" và cái "của ta" càng lâu dài trên trái đất càng tốt. Cái ta thì sau đi chết đi sẽ coi là tan biến, nhưng cái của ta như đất đai (loại tài sản trường tồn nhất trong các loại tài sản) thì vẫn duy trì, nên đó cũng là điều an ủi cho người tích trữ đất. Ví dụ người tích trữ đất tên là Nguyễn Văn A, thì sau 50 năm sau khi mất thì có thể người đời sau vẫn còn bàn "đây là đất ông A để lại đấy".

Tony_Le

Xe container

bèo bèo thấy ccó 3 BĐS rồi, vậy là chưa nhiều hả cụ?