[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

CTTVDKT

Xe tải
Đầu tư vào đất còn sinh lời cao thì người ta còn tích trữ. Trừ khi không có lợi nhuận nữa thì họ sẽ thôi.

dheIa

Xe điện
Cụ lại nhầm ý em 😅. Đâu có mánh mung đâu cụ. Toàn những phương thức bảo toàn và gia tăng tài sản siêu thông minh và cực kỳ hợp pháp. Tài sản thì tăng bền vững, danh tiếng cũng gia tăng, thuế má giảm một hợp pháp và ngon nghẻ, đầu tư xoay vòng đỉnh của chảo, và tất nhiên cũng sẽ có phần đóng góp lại cho cộng đồng ....Như vậy là thượng thừa chứ mánh mung làm sao đc cụ.
Cụ cứ giỏi đánh bùn sang ao ^^
Mấy bác kia họ quá giàu rồi mới chơi đất. Chứ ko như ai đó giàu lên nhờ đất rồi mới học đòi làm sang ^^

Đấy mới là sự khác biệt cần nói ^^

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Trên OF này thì 90% là ảo, chuyện tiền bạc đất cát thì ảo phải cỡ 99,99%. Nhiều cụ đói răng dài như người rừng vẫn dăm mảnh đất với chục cái biệt thự cho thuê là thường, nên có gì mà ngạc nhiên đâu cụ.

lexus315

Xe điện
Em chỉ biết nhiều anh có rất nhiều đất và vẫn sống như hoàng đế!
Em chưa biết anh nào có rất nhiều đất và sống như ăn mày cả!
Nhờ các cụ khai sáng!!!

Chỉnh sửa cuối:

Tarra

Xe tăng
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Họ mua nhiều nhà đất để giữ tài sản, để giữ tiền tránh lạm phát mất giá…
Cụ cứ có nhiều tiền đi khắc sẽ suy nghĩ khác . Em chỉ thấy những gia đình ông bà, bố mẹ biết đầu tư giữ nhà đất thì con cháu đều được sung sướng đỡ khổ

Ớt xanh

Xe điện
Bác thế chấp gì cho ngân hàng khi đi vay???
Trả lời câu hỏi đó xong thì đóng thớt là vừa

maimaubinhyen

Xe tải
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Thế cụ chủ được mấy phần của cái NẾU CÓ kia rồi?!

Các đại gia tiểu gia em biết đều tích lũy vào đất mới là kênh gia tăng tài sản tốt nhất. Thôi thì cả xh người ta như vậy, cũng có lý do của nó cả.
Ở VN cơ chế khác NN, các cụ đừng mang Tây ra mà so, VN ko đánh thuế thừa kế nhà, đất, CCCM tích lũy vào đất thì để cho con cháu đời sau đỡ khổ. Giờ đất toàn chục triệu trăm triệu 1m2, đi làm bn năm ko ăn ko mặc mới kiếm được mảnh đất cắm dùi. Giờ tích lũy cho con cháu mình đỡ khổ thôi cụ ạ, còn kiếm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu thì dễ, việc này ai cũng làm được ạ.

Nowherelands

Xe buýt
Họ mua nhiều nhà đất để giữ tài sản, để giữ tiền tránh lạm phát mất giá…
Cụ cứ có nhiều tiền đi khắc sẽ suy nghĩ khác . Em chỉ thấy những gia đình ông bà, bố mẹ biết đầu tư giữ nhà đất thì con cháu đều được sung sướng đỡ khổ
Em biết một nhà giữa thủ đô gần lõi, ông ấy xưa là cán bộ xong loanh quanh chiếm hết đất xung quanh để thả bò rồi chiếm hẳn được cỡ vài nghìn m2. Nhà có 4 con trai chết 1 còn 3, giờ 2 ông đi thuê nhà ở, chỉ 1 ông duy nhất còn giữ được nhà, còn bà cụ đi ở nhờ nhà con cháu họ do không ở được với các con dâu (cụ ông thì ra đi lâu rồi, đi lúc đất cát nhà cửa gần như còn nguyên).
Con 1 ông thứ trưởng (đã mất) đang dặt dẹo chạy grab ngay gần nhà em, được bố mẹ chia nhà cho 3-4 lần rồi bây giờ vẫn sạch bách.

Chỉnh sửa cuối:

lexus315

Xe điện
Bác thế chấp gì cho ngân hàng khi đi vay???
Trả lời câu hỏi đó xong thì đóng thớt là vừa
Chắc cụ ấy không tính đến tình huống phải vay!

Doanh nghiệp, hay cá nhân đều cần cả vốn lưu động, và tài sản đảm bảo.
Một quốc gia cũng cần có tài sản đảm bảo.
Có thể so sánh là khập khiễng, nhưng em chưa thấy ông nào có thể dùng trải nghiệm để đi vay cả.
Thương hiện cá nhân, uy tín cá nhân, chỉ có thể dùng để vay tín chấp cho một số trường hợp hạn chế!
Còn vay thế chấp thì cứ cần tài sản đảm bảo hết!

Cavoinhoo

Xe máy
Em biết một nhà giữa thủ đô gần lõi, ông ấy xưa là cán bộ xong loanh quanh chiếm hết đất xung quanh để thả bò rồi chiếm hẳn được cỡ vài nghìn m2. Nhà có 4 con trai chết 1 còn 3, giờ 2 ông đi thuê nhà ở, chỉ 1 ông duy nhất còn giữ được nhà, còn bà cụ đi ở nhờ nhà con cháu họ do không ở được với các con dâu (cụ ông thì ra đi lâu rồi, đi lúc đất cát nhà cửa gần như còn nguyên).
Con 1 ông thứ trưởng (đã mất) đang dặt dẹo chạy grab ngay gần nhà em, được bố mẹ chia nhà cho 3-4 lần rồi bây giờ vẫn sạch bách.
Những chuyện này rất bt cụ ạ, xã hội muôn màu.
Người làm ra từ lao động, trí thức thì giữ được chứ dốt nát chộp giật ăn may chả giữ được đến đời thứ 2.
Em quen nhà giám đốc tổng cty lớn của nhà nước 1 thời tiền và đất rất nhiều vì kiếm được thời mới vào kinh tế thị trường, nhưng con cái đứa nghiện, đứa HIV, đứa cờ bạc mỗi lần bố mẹ trả nợ vài tỉ.
Cũng quen một nhà khác giám đốc/ viện trưởng đất cũng chả thiếu, con cái toàn học bổng du học, định cư, tiến sĩ giáo sư bên bển, chưa cần dùng đến đất của bố mẹ.
Tài sản không có tội. Quan trọng là tư duy dạy con của mỗi nhà.

Tarra

Xe tăng
Đó chỉ là thiểu số những nhà không biết dậy con, chắc để nó phá phách. Những thằng phá thì phải chịu thôi
Còn người sống phải biết kiếm, biết giữ, biết nhìn xa trông rộng, biết dự phòng cho cuộc sống gia đình thì chẳng có chuyện khổ cụ ah

tratida

Xe container

Nowherelands

Xe buýt
Đó chỉ là thiểu số những nhà không biết dậy con, chắc để nó phá phách. Những thằng phá thì phải chịu thôi
Còn người sống phải biết kiếm, biết giữ, biết nhìn xa trông rộng, biết dự phòng cho cuộc sống gia đình thì chẳng có chuyện khổ cụ ah
Người làm ra từ lao động, trí thức thì giữ được chứ dốt nát chộp giật ăn may chả giữ được đến đời thứ 2.
Em quen nhà giám đốc tổng cty lớn của nhà nước 1 thời tiền và đất rất nhiều vì kiếm được thời mới vào kinh tế thị trường, nhưng con cái đứa nghiện, đứa HIV, đứa cờ bạc mỗi lần bố mẹ trả nợ vài tỉ.
Cũng quen một nhà khác giám đốc/ viện trưởng đất cũng chả thiếu, con cái toàn học bổng du học, định cư, tiến sĩ giáo sư bên bển, chưa cần dùng đến đất của bố mẹ.
Những trường hợp em biết ở đất HN này có lẽ phải 50% để lại tài sản cho con ra kết quả như trên đấy.

maimaubinhyen

Xe tải
Giờ nhiều người cứ đưa ví dụ ngược chiều ra để chứng minh cho sự việc ko cần giàu quá, ko cần nhiều nhà đất quá. Nhưng cái sự phá hay sự hư của các f1 là số ít thôi.
Đa phần người ta kiếm được tiền thì cũng có cách dậy con, con họ cũng ko kém đâu ạ, ít nhất học nước trong nước ngoài về ko giỏi cũng được quan hệ móc nối cho ngồi 1 chỗ yên ấm, chứ ko bôn ba vất vả như nhà không có điều kiện. Công ty nào cơ quan nào cũng vẫn có thành phần ngồi im hưởng lương.
Bản thân từ thế hệ chúng ta trở đi, nên tích lũy tài sản, cho chính bản thân chúng ta về hưu, không phải chờ con cháu phụng dưỡng, xa hơn khi chúng ta đăng xuất thì con cái được hưởng 1 cái nhà hay 1 phần cái nhà, cũng là cơ sở để nó gây dựng dần.
Chính bản thân em, từ khi ra trường đến nay, gđ ko hỗ trợ bất cứ cái gì, tự thân vận động, mua từ cái xe máy để đi làm đến giờ, 3x mới ổn định nhà cửa, không thể so được với các bạn có nền tảng gia đình.
Nên thôi thì, tích lũy sớm thì sướng sớm các CCCM ạ, tiêu sớm thì về già nghèo sớm, không có con cái thì còn đỡ, chứ ai có con đều phải tính toán tích lũy cả!

Hungpede

Xe tải
IMG_3502 Copy.jpeg
Xh nào tạo ra con người ấy, á đông thì kiểu gì chẳng như vậy nó là nền vh giáo dục tín ngưỡng ngấm sâu vào máu rồi.
E thì khác nên e chả quan tâm, ở đủ là đc!

Nowherelands

Xe buýt
Giờ nhiều người cứ đưa ví dụ ngược chiều ra để chứng minh cho sự việc ko cần giàu quá, ko cần nhiều nhà đất quá. Nhưng cái sự phá hay sự hư của các f1 là số ít thôi.
Đa phần người ta kiếm được tiền thì cũng có cách dậy con, con họ cũng ko kém đâu ạ, ít nhất học nước trong nước ngoài về ko giỏi cũng được quan hệ móc nối cho ngồi 1 chỗ yên ấm, chứ ko bôn ba vất vả như nhà không có điều kiện. Công ty nào cơ quan nào cũng vẫn có thành phần ngồi im hưởng lương.
Bản thân từ thế hệ chúng ta trở đi, nên tích lũy tài sản, cho chính bản thân chúng ta về hưu, không phải chờ con cháu phụng dưỡng, xa hơn khi chúng ta đăng xuất thì con cái được hưởng 1 cái nhà hay 1 phần cái nhà, cũng là cơ sở để nó gây dựng dần.
Chính bản thân em, từ khi ra trường đến nay, gđ ko hỗ trợ bất cứ cái gì, tự thân vận động, mua từ cái xe máy để đi làm đến giờ, 3x mới ổn định nhà cửa, không thể so được với các bạn có nền tảng gia đình.
Nên thôi thì, tích lũy sớm thì sướng sớm các CCCM ạ, tiêu sớm thì về già nghèo sớm, không có con cái thì còn đỡ, chứ ai có con đều phải tính toán tích lũy cả!
Cái quan trọng nhất vẫn là phải dạy được con, nó biết suy nghĩ hay học hành thành đạt thì càng ổn. Còn ở giai đoạn trước tích lũy từ thời mở cửa đến gần đây, nhiều nhà chỉ lo kiếm tiền và để lại tài sản cho con. Cuối cùng cái sổ hưu cũng không được cầm mà lĩnh chứ đừng nói nhà với đất.

Giai đoạn hiện nay thì nhiều nhà có điều kiện cũng chịu khó quan tâm đầu tư cho con cái học hành rồi, đó cũng là tín hiệu tốt.

Sam sữa

Đi bộ
Ở nước mình có tiền ngoài tích đất ra thì chả biết tích tài sản nào lâu dài. Đầu tư cái gì cũng ảo và lừa đảo.

vingraux

Xe tăng
Để lại tài sản cho thế hệ sau nó khác với để lại cho chúng một cơ nghiệp, sản nghiệp đấy ạ. Em thấm thía điều này khi đi du lịch Trung Quốc. Được hướng dẫn viên dẫn vào nhà thuốc Đồng Nhân Đường ở Bắc Kinh. Nhà thuốc được thành lập vào năm 1669, đến nay con cháu của họ vẫn đang hoạt động kinh doanh rất tốt.

muahoado

Xe hơi
Em cùng đam mê nhưng không có tiền