[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

SunshineA

Xe tăng
Nhiều ông cứ phải lo cho nhà giầu tiêu & giữ tiền kiểu gì. Họ đầu tư hay làm gì thì kệ họ đi.
Các cụ cứ việc chung sống và hài lòng với những gì mình có là tốt rồi. Bàn cái mình ko có để làm gì ? ;))

CTTVDKT

Xe tải
Liệu có khả năng đến 1 lúc nào đó lại diễn ra cuộc cách mạng nổi dậy kiểu như: Phá kho thóc của Nhật, lấy của người giàu chia cho người nghèo, ... không, các cụ nhỉ?

dracula_bg

Xe điện
Nhiều ông cứ phải lo cho nhà giầu tiêu & giữ tiền kiểu gì. Họ đầu tư hay làm gì thì kệ họ đi.
Các cụ cứ việc chung sống và hài lòng với những gì mình có là tốt rồi. Bàn cái mình ko có để làm gì ? ;))
vì nhiều ông tích quá nên giá đất nó tăng, nhiều cụ phản đối để giá nó rẻ xuống còn mua.

Minhnd

Xe điện
Để lại tài sản cho thế hệ sau nó khác với để lại cho chúng một cơ nghiệp, sản nghiệp đấy ạ. Em thấm thía điều này khi đi du lịch Trung Quốc. Được hướng dẫn viên dẫn vào nhà thuốc Đồng Nhân Đường ở Bắc Kinh. Nhà thuốc được thành lập vào năm 1669, đến nay con cháu của họ vẫn đang hoạt động kinh doanh rất tốt.
Họ để lại cơ sở kinh doanh cho con cái là rất tốt cụ ạ. Nhưng cháu đang thắc mắc tích trữ đất để làm gì khi không dám tiêu pha gì???

Suri15

Xe Cứu Trợ
Vì đất là mảng đầu tư mà lâu dài thì ít khi thua lỗ. Em thì chỉ nghĩ rằng còn sức kiếm tiền thì cứ đủ tiền là mua, chẳng may ngày mai có biến cố gì cần tiền thì bán đi để dùng, còn không có biến cố thì già không làm được sẽ bán đi lấy tiền tiêu 😊
Nhiều cụ già nhiều đất nhưng không dám bán, sợ thiên hạ nói là "phải bán đất đi mà ăn" nên chấp nhận sống vất vả nhưng kiên quyết không bán. Đất của mình mua, mình có quyền bán, nó giống như một loại hàng hóa thôi mà

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Liệu có khả năng đến 1 lúc nào đó lại diễn ra cuộc cách mạng nổi dậy kiểu như: Phá kho thóc của Nhật, lấy của người giàu chia cho người nghèo, ... không, các cụ nhỉ?
Có thể xảy ra nhưng lâu lắm hoặc chờ đợi 1 cuộc chiến tranh nào đó.
Cứ theo lịch sử thì mỗi chế độ xã hội kéo dài cả ngàn năm, các cuộc tranh giành quyền lực thì vài trăm năm. Nên khả năng của cụ xảy ra thì cụ đã già hoặc không còn có mặt trên trái đất nữa rồi.

Dream Thai

Xe điện
Em biết một nhà giữa thủ đô gần lõi, ông ấy xưa là cán bộ xong loanh quanh chiếm hết đất xung quanh để thả bò rồi chiếm hẳn được cỡ vài nghìn m2. Nhà có 4 con trai chết 1 còn 3, giờ 2 ông đi thuê nhà ở, chỉ 1 ông duy nhất còn giữ được nhà, còn bà cụ đi ở nhờ nhà con cháu họ do không ở được với các con dâu (cụ ông thì ra đi lâu rồi, đi lúc đất cát nhà cửa gần như còn nguyên).
Con 1 ông thứ trưởng (đã mất) đang dặt dẹo chạy grab ngay gần nhà em, được bố mẹ chia nhà cho 3-4 lần rồi bây giờ vẫn sạch bách.
Vì đất là mảng đầu tư mà lâu dài thì ít khi thua lỗ. Em thì chỉ nghĩ rằng còn sức kiếm tiền thì cứ đủ tiền là mua, chẳng may ngày mai có biến cố gì cần tiền thì bán đi để dùng, còn không có biến cố thì già không làm được sẽ bán đi lấy tiền tiêu 😊
Nhiều cụ già nhiều đất nhưng không dám bán, sợ thiên hạ nói là "phải bán đất đi mà ăn" nên chấp nhận sống vất vả nhưng kiên quyết không bán. Đất của mình mua, mình có quyền bán, nó giống như một loại hàng hóa thôi mà
E chỉ tích đất để về già bán lấy tiền đi du lịch thôi, vì lương hưu e có 2-3tr :(

baba77

Xe tăng
Rảnh thì thắc mắc chơi cụ ợ. Nhiều khi tính tò mò nhin xung quanh, thằng hàng xóm, cùng cơ quan, vvvv ... sao họ giàu thế?

Ớt xanh

Xe điện
Vàng của vua Ngô dành cho Thái tử Ngô chứ bác.

Chuyện nợ thì Cổ học tinh hoa có chép một chuyện rằng một người nợ người khác một đấu đậu đến lúc chết không trả được, kiếp sau phải đầu thai thành con ngựa cho người kia (chủ nợ) cưỡi.

Thơ với thẩn. Thơ kiểu "học cho lắm, tắm cũng ở truồng". Nghe thì giòn giã đấy mà không đúng, không hay, không có ý nghĩa.
Văn thơ kiểu đổ thừa như vậy chỉ làm người đọc nằm im hihi

Ớt xanh

Xe điện
Chắc cụ ấy không tính đến tình huống phải vay!

Doanh nghiệp, hay cá nhân đều cần cả vốn lưu động, và tài sản đảm bảo.
Một quốc gia cũng cần có tài sản đảm bảo.
Có thể so sánh là khập khiễng, nhưng em chưa thấy ông nào có thể dùng trải nghiệm để đi vay cả.
Thương hiện cá nhân, uy tín cá nhân, chỉ có thể dùng để vay tín chấp cho một số trường hợp hạn chế!
Còn vay thế chấp thì cứ cần tài sản đảm bảo hết!
Không có BĐS chỉ còn cách gặp ngân hàng cột điện

rongtrang

Xe buýt
Cụ mang các bác trên ra để so sánh với đám địa chủ nửa mùa ở đâu đó thì buồn cười quá ^^

Mấy bác trên, như bác Bill chả hạn, bác í đầu tư đất đai chính là để thực hiện các dự án bảo tồn môi trường, bảo vệ đất đai khỏi việc bị phát triển quá mức đó ạ ^^

Còn các bác kia thì họ đầu tư đất là để phát triển các dự án của họ (có thể là nông nghiệp, công nghiêp, etc...) góp phần tạo thêm giá trị kinh tế cho xh.

Chứ ko phải mồm thì nói chữ yêu nhưng nhăm nhăm mắt trước mắt sau là úp lên đầu kẻ chậm chân đến sau, vơ vét cá nhân như mấy anh tài ở đâu đó ạ ^^

Nhân quả, hình minh hoạ ^^
Ds còn thiếu bà QCG ạ ^^

View attachment 8639760
Mr bill thì cũng mõm thôi mà cụ, cơ bản là nắm được cuộc chơi, điều tiết các nguồn lực và các cái khác theo ý mình thôi

Minhnd

Xe điện
Bác thế chấp gì cho ngân hàng khi đi vay???
Trả lời câu hỏi đó xong thì đóng thớt là vừa
Thế chấp bđs trong đó có đất là chính cụ nhé.
Nhưng ý của cụ không hợp với thắc mắc của cháu 😀

Haiprozzz

Xe buýt
Những cụ mà giờ vẫn ôm niềm tin đất còn nhiều cơ hội tăng giá thì chính là những cụ đang mong xh mãi mãi thời hoang dại ^^
Đất VN sẽ còn x5 x10 trong 20 năm nữa, lúc đó VN chỉ cần bán đất là mua được cả bang Mĩ.

nhatscn

Xe tăng
Cụ nghĩ VN một mình một kiểu chắc ?
BĐS là cách giúp một nền kinh tế tăng trường nhanh, nhưng để ổn định lâu dài thì đều phải cầm cương nó lại, a hàng xóm cũng vậy.
Việc đánh thuế BĐS để ngăn chặn đầu cơ BĐS là điều trước sau cũng làm.
Việc định danh điện tử cũng là cách quản lý minh bạch hơn.
Khi dữ liệu đã cập nhập đầy đủ chỉ cần mã số định danh là có thể check full thông tin của người đó.
Cụ nghĩ ko có định danh thì NN ko biết ai có bao nhiêu tài sản à? Chẳng qua có định danh thì tra cứu nhanh hơn, tập trung hơn thôi cụ ơi.

Haiprozzz

Xe buýt
Chỗ nào tăng vẫn tăng, chỗ nào rẻ vẫn rẻ, chỗ nào đắt vẫn đắt. Đường tắc ở Hà Nội, Tp HCM chứ có tắc ở miền núi đâu? Ông nào kêu chật chội, ô nhiễm, tắc đường thì đừng mở cửa hàng, đừng kinh doanh ở thành phố nữa, lên chỗ nào vắng người một mình một cửa hàng mà kinh doanh.

Đầu tư gọi là không nên đánh ngược trend :D. Chỗ đang tăng lại cứ ngồi mong nó giảm, ai bán mà giảm? Cái người đã xuống tiền to mua nhà đất tích luỹ, tức là người ta áng khả năng chi trả. Hầu như không có chuyện bị ép phải bán giá rẻ. Cái chỗ đang rẻ, đang giảm, thì cho tiền vào đấy dĩ nhiên sẽ có khả năng tương lai nó còn rẻ hơn. Đắt rẻ là khái niệm tương đối, các cụ xưa thì của mua là của được, nhanh cho vuông.
Toàn giá ảo thôi cụ, Việt Nam là Nhật Bản thứ 2 thôi, rồi đất cũng về máng lợn. Giá đất ở NB hiện nay chính là giá đất của VN sau 40 năm, các cụ chờ xem.

babeo

Xe điện
Nhà cháu không có tiền, nếu có thì mua mỗi tỉnh/tp 1 cái nhà hoặc 1 mảnh đất, rồi cả năm đi hết tỉnh nọ sang tỉnh kia thăm nhà thăm đất là thấy sướng rồi 😃!
Thế nên mỗi người 1 ý thích, không nên phán xét cụ ạ!

Xep

Xe tăng
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Đất cụ ở đâu đây mà đẹp thế :))