[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

TXM3b

Xe buýt
Cháu có mấy mảnh rồi, cứ phải lo nghĩ đến nó nên mới trăn trở “sao mình phải khổ thế?” đấy cụ :D
thế cụ giờ hưởng thụ rồi, cụ đã đạt cái mục tiêu mà cơ bản ai cũng muốn có trong đời , đấy là có nhà ở, có vài mảnh dắt lưng lo cho mình , mà m khỏe thì cho con, gọi là an tâm tài chính, e mà được vậy, e cũng nghỉ thôi.

Kinnnnn

Xe tải
Nhà e có ông chú sống ở quê cũng gần chạm đầu 7 rồi, làm ở ủy ban xã nắm được ộ trình quy hoạch xã lên thị trấn nên hơn chục năm qua ôm đất đủ ngóc ngách, phất lên mua ở cả thành phố, mua trong SG, Bình Dương, ông anh đầu lên đh 2010 cũng mua luôn căn cc bên Linh Đàm, 2 thằng sau 1 thằng bằng tuổi e học dốt ở nhà cưới vợ cho 1 mảnh mặt đường ở phố gần chợ, buôn bán giày dép, thằng thứ 3 thì mới lớp 11 nhưng bme cũng tính mua 1 căn cc mới cho thằng a đầu chuyển đi, để lại căn cũ cho thằng út lên.
Giờ cô chú chỉ ở nhà ngồi trông shop quần áo (ngày trc phất nhiều tiền là từ shop này) ế ẩm nên cũng nhàn, anh em họ hàng rủ đi du lịch không bao giờ đi, bán quần áo nhưng chẳng ăn mặc diện từ chồng đến vợ, ai cũng khuyên tiền nhiều thì tận hưởng đi, nhưng ăn uống loanh quanh nhà thì đi chứ ko đi đâu xa, có điều kiện nên cũng giúp đỡ ae trong nhà nhiều, cho vay có lấy lãi nhưng ko nhiều, lãi tình cảm là chính. Giờ chỉ lo cho thằng thứ 3 năm sau thi với ở nhà trông cháu của ông anh đầu là đủ vui rồi.

Khanhnho

Xe buýt
Đến lúc như cụ nói thì có thể mua cả mặt trăng cũng chẳng sao. Ở đây cháu đang tò mò muốn biết sao nhiều người sống “kham khổ”, dành dụm tiền chỉ để mua đất mà thôi.
Cháu thấy nhiều người tăng cường tích trữ đất đai. Có người bóp mồm, bóp miệng, không tiêu sài gì để dành tiền mua đất.
Nhiều người chết đi rồi vẫn còn mấy mảnh đất để không mà có khi cả đời không dám đi đâu chơi hay thậm chí ở cái nhà cho tử tế. Đôi khi còn vì đất đai để lại mà con cháu trong nhà tranh giành, mất đoàn kết, thậm chí đánh giết nhau.
Nhiều người có nhiều đất đai nhưng có khi nó lại chẳng mang lại lợi ích gì cho mình. Có khi ngược lại đất đai làm chủ sở hữu bận hơn, thậm chí mang lo nghĩ hay bực vào mình khi dính đến tranh chấp, vướng quy hoạch.
Hôm nay ngồi với mấy anh bạn, ai cũng kể có mấy mảnh đất nhưng có một điểm chung là thấy vất vả vì đất là chính 🤣
Nhưng không ai nghĩ sẽ bán bớt đi cho đỡ vất vả =))
Tất nhiên là mỗi người một sở thích nhưng đối với cháu nếu có điều kiện thì chỉ cần 1 căn nhà để ở và một mảnh đất để dành là quá đủ rồi. Có tiền đi du lịch hay mua sắm những thứ mình thích cho sướng cái đã.
Đời mấy tí nhỉ? Lao động để kiếm tiền phục vụ mình chứ sao lại kiếm tiền đem phục vụ miếng đất? :D
IMG_3502 Copy.jpeg
Nhiều mợ còn ki cóp cả năm mua cái Gu chì, Chà neo thì sao cụ? Kham khổ mua miếng đất cái nhà xem ra nó hợp lý hơn nhiều đấy. Như e ngày xưa, tiết kiệm mãi để mua cái điện thoại, hoặc xa hơn nữa hồi nhỏ nhịn ăn sáng cả tuần cả tháng mua truyện tranh, lúc cầm trên tay đọc sao mà nó sướng. Mỗi người có mục tiêu khác nhau, càng khó khăn thì lúc đạt được càng vui.

Mà cụ đừng nghe mấy thằng nhiều đất nhiều nhà nó kêu khổ. Nó chỉ kêu với cụ cho cụ đỡ tủi thân thôi. Chúng nó mà ngồi với nhau ko có mấy ông nghèo rách thì "cuốc đất chăm vườn" lại thành thú vui tao nhã đấy.

Anita Emi

Xe điện

Khong nho

Xe hơi
Công nhận lắm ô có tiền ko giám ăn giám tiêu tích luỹ để làm gì nhỉ? Hay số bị trời đày?

dheIa

Xe điện
Cháu có mấy mảnh rồi, cứ phải lo nghĩ đến nó nên mới trăn trở “sao mình phải khổ thế?” đấy cụ :D
Cụ nói thế nhiều người đang vật vã vay mượn mua đất cho bằng thiên hạ ko tin đâu ^^

vingraux

Xe tăng
Cụ hiểu để làm gì, cứ coi như họ có tính sưu tầm đi. Có người thích sở hữu xe cổ, xe sang. Người khác lại thích sưu tập tem hay đồng hồ, vân vân và mây mây. Họ sưu tầm chủ yếu vì sở thích cũng có thể chỉ để khoe với thiên hạ. Tôi có miếng chỗ nọ, chỗ kia, trước mua bn giờ bán bn…
Em có ông chú hồi xưa đi học Đh rồi TS, TSKH bên Nga nhưng em nể nhất là ổng khoe có bộ sưu tập tóc vàng, đen, hung, nâu đủ hết :-o>:)
Nếu bộ sưu tập này không phải là tóc mà là ví dụ, những mảnh da, máu, vật liệu lấy từ niêm mạc (!?!) ra v.v. thì sau này có điều kiện nhân bản lại thành một người đầy đủ. Thú vị phết.

Langthang_Mercedes

Xe container
Công nhận lắm ô có tiền ko giám ăn giám tiêu tích luỹ để làm gì nhỉ? Hay số bị trời đày?
Em thấy tỷ lệ này trong đống bạn bè không nhiều dưới 5%, mấy ông tính cách thế cũng tự tách ra không chơi được với ai.

van000

Xe hơi
Cụ mang các bác trên ra để so sánh với đám địa chủ nửa mùa ở đâu đó thì buồn cười quá ^^

Mấy bác trên, như bác Bill chả hạn, bác í đầu tư đất đai chính là để thực hiện các dự án bảo tồn môi trường, bảo vệ đất.

Còn các bác kia thì họ đầu tư đất là để phát triển các dự án của họ (có thể là nông nghiệp, công nghiêp, etc...) góp phần tạo thêm giá trị kinh tế cho xh.

Chứ ko phải mồm thì nói chữ yêu nhưng nhăm nhăm mắt trước mắt sau là úp lên đầu kẻ chậm chân đến sau, vơ vét cá nhân như mấy anh tài ở đâu đó...
Về tư duy thù ghét các anh tài trong làng BDS VN thì thôi, em xin không bàn sâu vì em hiểu có nhiều lý do để dẫn đến sự căm thù này, và tất nhiên có phần chính đáng nếu xét từ góc độ tham nhũng, bất bình đẳng xã hội....Đội nào vào được ê kip, lựa đúng thuyền thì giàu lên mãi, dẫn đến mất cơ hội cho các đội còn lại.
Tuy nhiên ở bl của em, em đang đề cập đến yếu tố tích sản qua đất đai, bds. Thì em cho rằng đấy là tư duy phổ biến từ tầng lớp tỷ phú tinh hoa đến dân nghèo, mục đích thì đa dạng: bảo toàn tài sản, đa dạng tài sản, phát triển dự án trên đất, hoặc mua thấp bán cao theo thời cơ mà như cụ nói là úp sọt...Lý do nào đi nữa thì cái việc tích sản qua bds nó cũng hiển nhiên, chả cần đặt câu hỏi.
Còn bảo các đại gia như Bill tích đất chỉ vì mục tiêu cao đẹp thần thánh như tạo công ăn việc làm, phát triển dự án bền vững...thì em cũng cười một tý với cụ cho vui.
Nếu cụ đọc thêm các bài nghiên cứu về mạng lưới công ty vỏ bọc khổng lồ, tinh vi của các ông lớn như BG khi đầu tư vào đất NN, cụ sẽ có quan điểm đa dạng hơn. 1 mũi tên bắn trúng nhiều đích, được tư vấn lớp lang từ đội thuế, đội pháp lý, đội tài chính đầu tư...để mang về cái cuối cùng là bảo toàn và gia tăng lợi ích cho giới siêu giàu trên tất cả các phương diện. Nên ko lạ gì nếu anh nông dân Mỹ vùng Nebraska canh tác trên một cánh đồng ngô mấy thập niên, hiệu suất vẫn thế, chỉ ko biết là mình canh tác cho ai thôi.
Và đừng quên, bên cạnh đất NN, các đại gia như Bill còn 1 danh mục bds đa dạng đủ chủng loại, đất vàng đất bạc phục vụ ăn chơi giải trí đủ hết ko thiếu. Và hứng lên vẫn mua thấp bán cao thu lời như thường. Nên bảo đại gia tinh hoa mua đất chỉ vì phát triển cộng đồng, vì một trái đất tốt đẹp hơn thì e hơi quá.

hoviethung

Xe lăn
Mua nhà, đất tích sản đều do chính sách của nhà nước, nếu nhà đất thay đổi chính sách VD hạn sử dụng 50 năm hay đánh thuế sử dụng cao sẽ đổi chiều ngay, khi đó hướng đầu tư, hướng tích sản lại chảy sang lĩnh vực khác giả sử vàng, kim loại quý, bitcoin,...tích sản do thói quen, môi trường giáo dục của những tầng lớp người đã từng trải qua những khó khăn, thiên tai, dịch giã, chiến tranh...Nếu họ sống trong môi trường hiền hòa chắc sẽ bớt đi thói quen đó!
Hồi bao cấp mấy ai quan tâm đến đất đâu. Chỉ sau này thấy đất là nguồn sinh lợi lớn nên đổ xô vào. Có lẽ 10, 20 năm nữa thôi mọi người lại suy nghĩ khác.

dheIa

Xe điện
Về tư duy thù ghét các anh tài trong làng BDS VN thì thôi, em xin không bàn sâu vì em hiểu có nhiều lý do để dẫn đến sự căm thù này, và tất nhiên có phần chính đáng nếu xét từ góc độ tham nhũng, bất bình đẳng xã hội....Đội nào vào được ê kip, lựa đúng thuyền thì giàu lên mãi, dẫn đến mất cơ hội cho các đội còn lại.
Tuy nhiên ở bl của em, em đang đề cập đến yếu tố tích sản qua đất đai, bds. Thì em cho rằng đấy là tư duy phổ biến từ tầng lớp tỷ phú tinh hoa đến dân nghèo, mục đích thì đa dạng: bảo toàn tài sản, đa dạng tài sản, phát triển dự án trên đất, hoặc mua thấp bán cao theo thời cơ mà như cụ nói là úp sọt...Lý do nào đi nữa thì cái việc tích sản qua bds nó cũng hiển nhiên, chả cần đặt câu hỏi.
Còn bảo các đại gia như Bill tích đất chỉ vì mục tiêu cao đẹp thần thánh như tạo công ăn việc làm, phát triển dự án bền vững...thì em cũng cười một tý với cụ cho vui.
Nếu cụ đọc thêm các bài nghiên cứu về mạng lưới công ty vỏ bọc khổng lồ, tinh vi của các ông lớn như BG khi đầu tư vào đất NN, cụ sẽ có quan điểm đa dạng hơn. 1 mũi tên bắn trúng nhiều đích, được tư vấn lớp lang từ đội thuế, đội pháp lý, đội tài chính đầu tư...để mang về cái cuối cùng là bảo toàn và gia tăng lợi ích cho giới siêu giàu trên tất cả các phương diện. Nên ko lạ gì nếu anh nông dân Mỹ vùng Nebraska canh tác trên một cánh đồng ngô mấy thập niên, hiệu suất vẫn thế, chỉ ko biết là mình canh tác cho ai thôi.
Và đừng quên, bên cạnh đất NN, các đại gia như Bill còn 1 danh mục bds đa dạng đủ chủng loại, đất vàng đất bạc phục vụ ăn chơi giải trí đủ hết ko thiếu. Và hứng lên vẫn mua thấp bán cao thu lời như thường. Nên bảo đại gia tinh hoa mua đất chỉ vì phát triển cộng đồng, vì một trái đất tốt đẹp hơn thì e hơi quá.
Cụ viết dài quá, em ko đủ chữ để theo ^^
Em chỉ ngắn gọn câu thoi, họ mánh mung như cụ nói (!?) thế sao XH nhà họ ngăn nắp và văn minh hơn ạ :D

viet7500

Xe buýt
Trước cháu có một đối tác làm ăn, thấy ăn mặc rất bình thường, đội nón lá, đạp xe hoặc bắt xe ôm vì không biết đi xe máy. Bỗng một ngày khoảng năm 2005 mua biệt thự Ciputra rất xa xôi hẻo lánh với giá 500k usd tương đương 8 tỏi ngày ấy. Mình cười bảo sao chị nhiều tiền thế mà không mua ô tô đi cho sướng, chị bảo tiền của gia đình gom góp tiết kiệm nên ko mua ô tô được. Đến năm 2007, chị nhận nhà và cho thuê luôn với giá khoảng 3k usd mỗi tháng tương đối đều đặn từ ngày đó đến giờ, trung bình mỗi năm thu 30k usd, thu 17 năm hơn 500k usd, còn căn biệt thự cũ kỹ đó giờ trả 2 triệu usd ko bán.
Thế mới thấy bọn nhà giàu ngố thật, có tiền không ăn tiêu mà cứ phải nhặt nhạnh từng đồng lẻ, thật lãng phí thời gian và cuộc sống.
Từ 2005 tới nay (2024) là gần 20 năm, mà giá biệt thự chỉ tăng từ 500K USD, lên có 2000K USD, tức là có 04 lần!

E thấy, một trong hai số đó, cứ sai sai thế nào cụ ạ!

nttung0123

Xe hơi
Không phải là tích lũy đất đai, không đầu tư sản xuất kinh doanh vì xã hội chuộng kiểu vận hành ấy. Mà là đầu tư sản xuất kinh doanh thì khó, để có lời đã khó, để phát triển lâu dài ổn định cực kỳ khó. Khởi nghiệp 10 thì chết 9, mà đang có nghiệp rồi chỉ cần có thay đổi biến động môi trường cũng sống dở chết dở. Mình đi làm chật vật một đời biết khó thế nào, không phải không tin tưởng con cái, cũng cố cho chúng nó ăn học tây tàu đủ cả, nhưng nếu nó vẫn cứ tầm thường thì làm sao? Nó không giỏi giang được cũng là tại mình, đẻ ra nó như thế là do bố mẹ, cùng nuôi cùng dậy trong một nhà có đứa nọ đứa kia thì sao đổ lỗi cho con cái được? Được đến đâu mừng tới đó, lúc sinh chúng nó ra chỉ mong nó đủ tay đủ chân, mạnh khỏe là người bình thường.

Để lại tài sản đất cát cho con cái vẫn là cách đơn giản nhất các bậc bố mẹ nghĩ rằng có thể tiếp sức cho đời sau sống tiếp. Ít nhất có cái nhà để ở thì nó đi bán trà sữa, chạy vài cuốc xe, cũng sống qua ngày. Để lại sản nghiệp, cổ phần cổ phiếu,... có thể có, nhưng vẫn là thứ chông chênh hơn, về mặt tâm lý. Cá nhân em chả vì mong con cái thờ cúng gì đâu, chỉ mong rằng nhắm mắt thấy an lòng, không phải lo chúng nó sống quá khó khăn.
Cụ giải thích và nói quá chuẩn

viet7500

Xe buýt
Hàng đất cát này về cơ bản là lên giá 20 - 50% 1 năm nên đầu tư là đúng, trong vòng 10 năm nữa vẫn theo xu hướng đi lên, sau đó sẽ đi ngang hoặc giảm dần, cháu có mấy khoảnh sẽ túc tắc xả hàng dần rồi sang chỗ bọn giãy chết hưởng thụ thôi
Đâu đó có năm, có nơi sẽ tăng dựng đứng như cụ nói
Nhưng cứ tăng đều như cụ nói thì nhìn chung ko có đâu cụ ạ!

dheIa

Xe điện
Đâu đó có năm, có nơi sẽ tăng dựng đứng như cụ nói
Nhưng cứ tăng đều như cụ nói thì nhìn chung ko có đâu cụ ạ!
Những cụ mà giờ vẫn ôm niềm tin đất còn nhiều cơ hội tăng giá thì chính là những cụ đang mong xh mãi mãi thời hoang dại ^^

vingraux

Xe tăng
Vua Ngô ba sáu tấn vàng.
Thác xuống âm phủ chẳng mang được gì.
Chúa chồm mắc nợ tì tì.
Thác xuống âm phủ khác gì Vua Ngô.
Vàng của vua Ngô dành cho Thái tử Ngô chứ bác.

Chuyện nợ thì Cổ học tinh hoa có chép một chuyện rằng một người nợ người khác một đấu đậu đến lúc chết không trả được, kiếp sau phải đầu thai thành con ngựa cho người kia (chủ nợ) cưỡi.

Thơ với thẩn. Thơ kiểu "học cho lắm, tắm cũng ở truồng". Nghe thì giòn giã đấy mà không đúng, không hay, không có ý nghĩa.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Những cụ mà giờ vẫn ôm niềm tin đất còn nhiều cơ hội tăng giá thì chính là những cụ đang mong xh mãi mãi thời hoang dại ^^
Có sức găm thì cứ thoải mái thôi cụ.
Nhưng cũng nên lé mắt nhìn thằng bên cạnh tí. Cụ muốn là người giàu thì phải có kẻ nghèo. Cụ muốn thắng thì có thằng phải thua. Quan trọng nhất là đừng để đám nghèo biết là có cố đến mấy họ cũng ko thể thoát kiếp nghèo đc. Phải vẽ bức tranh hy vọng cho họ. Chứ ko, họ ko chịu cho các cụ lợi dụng nữa thì đội lắm đất các cụ chơi với nhau nhé :D
Các ý của cụ, công tâm mà nói, đều đúng cả, nhưng nó đúng với các xh, nền kinh tế vận hành bình thường, chứ còn với cái cơ chế này, nền kinh tế phân lô bán nền quái gở này, thì lại không đúng.. nên người ta vẫn tiếp tục đầu cơ vào đất cát thôi

van000

Xe hơi
Cụ viết dài quá, em ko đủ chữ để theo ^^
Em chỉ ngắn gọn câu thoi, họ mánh mung như cụ nói (!?) thế sao XH nhà họ ngăn nắp và văn minh hơn ạ :D
Cụ lại nhầm ý em 😅. Đâu có mánh mung đâu cụ. Toàn những phương thức bảo toàn và gia tăng tài sản siêu thông minh và cực kỳ hợp pháp. Tài sản thì tăng bền vững, danh tiếng cũng gia tăng, thuế má giảm một hợp pháp và ngon nghẻ, đầu tư xoay vòng đỉnh của chảo, và tất nhiên cũng sẽ có phần đóng góp lại cho cộng đồng ....Như vậy là thượng thừa chứ mánh mung làm sao đc cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Còn 1 kiểu là thấy chỗ nào hay hay thì mua "với dự định khi nào về hưu sẽ xây 1 căn nhà nhỏ chỗ đó và sống". Cái này em hay gặp ở mấy ông bà U40-U50 , nhưng rồi đến lúc họ về hưu thì vẫn quanh quẩn nơi họ sống mấy chục năm chứ chả đi đâu sất :)
Cụ nói em đấy hả :)