[Funland] Thuê nhà bị lật lọng - xin tư vấn cccm!

Tìm Áo

Xe tăng
Lại loanh quanh cửa hàng cạnh thôi

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Xưa em đi thuê nhà có nghe anh ca phường nói hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng phải công chứng mới có giá trị. Nếu không công chứng thì giải tán ai về nhà nấy, hợp đồng vô hiệu. Cụ chủ tìm hiểu thêm xem sao.
Còn chủ nhà cho thuê chắc chả nộp thuế đâu. Cụ xem bên thuế họ có thưởng cho người tố cáo hành vi trốn thuế thì phải đó.
Vâng! Để em nc. Cảm ơn cụ!

GamCaoMayLanh

Xe container
Em đoan chắc là bà chị chủ thớt lập 2 HĐ, 1 HĐ giá 26 củ/tháng (hđ thực, tiền thực), 1 HĐ giá 8 củ/tháng (hđ ảo, tiền ảo né thuế). Có khả năng công chứng HĐ 8 củ nên giờ mới bị ép ngược. Thực tế thì cũng đòi được tiền phạt đới. Cơ mà 8 x 3 = 24 củ vưỡn thấp hơn 2 củ so với 1 tháng thuê thật. Giải pháp là gì: thôi xin bán đến cuối năm rầu sugar you you go, sugar me me go.

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Em đoan chắc là bà chị chủ thớt lập 2 HĐ, 1 HĐ giá 26 củ/tháng (hđ thực, tiền thực), 1 HĐ giá 8 củ/tháng (hđ ảo, tiền ảo né thuế). Có khả năng công chứng HĐ 8 củ nên giờ mới bị ép ngược. Thực tế thì cũng đòi được tiền phạt đới. Cơ mà 8 x 3 = 24 củ vưỡn thấp hơn 2 củ so với 1 tháng thuê thật. Giải pháp là gì: thôi xin bán đến cuối năm rầu sugar you you go, sugar me me go.
Chỉ có một HĐ thôi ạ, chị em là người thuê mà cần gì phải né thuế!

volcanoz

Xe tải
Hđ ko có công chứng. Chỉ có hai cá nhân ký.
Họ đòi nhà bằng mồm và chị em cũng đồng ý nhưng văn bản lại đòi cho thuê tiếp. Tráo trở là ở chỗ đó :((
Nếu vậy kiện ra tòa sẽ bắt 2 bên làm thủ tục để cho cái hợp đồng đó hợp pháp (thành có công chứng) hoặc đều ko chịu về giá thì giải tán trả lại cọc nhưng gặp thằng chủ nhà đểu nó khất lần cũng mệt khi đó tiền cọc lấy đc về thì cũng hơi bị lâu.
Cụ xem cửa hàng mới của bà chị mở tại chỗ mới ngay chưa (nếu chưa chơi bài lì cứ sử dụng cửa hàng đó tương ứng hết 2 tháng tiền cọc thì mình chuyển)

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Nếu vậy kiện ra tòa sẽ bắt 2 bên làm thủ tục để cho cái hợp đồng đó hợp pháp (thành có công chứng) hoặc đều ko chịu về giá thì giải tán trả lại cọc nhưng gặp thằng chủ nhà đểu nó khất lần cũng mệt khi đó tiền cọc lấy đc về thì cũng hơi bị lâu.
Cụ xem cửa hàng mới của bà chị mở tại chỗ mới ngay chưa (nếu chưa chơi bài lì cứ sử dụng cửa hàng đó tương ứng hết 2 tháng tiền cọc thì mình chuyển)
Chị em cũng tính phải kiện thôi!

GamCaoMayLanh

Xe container
Chỉ có một HĐ thôi ạ, chị em là người thuê mà cần gì phải né thuế!
Người né thuế thường là chủ nhà. 26 củ/tháng x 12 tháng = 312 củ. Vậy phải nộp cả thuế GTGT lẫn thuế TNCN.
Điểm b khoản 1 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh quy định về phương pháp tính thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản như sau: Đối với cá nhân cho thuê tài sản, mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là tổng doanh thu phát sinh trong năm dương lịch của các hợp đồng cho thuê tài sản. Trường hợp bên thuê trả tiền thuê tài sản trước cho nhiều năm thì khi xác định mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu trả tiền một lần được phân bổ theo năm dương lịch.
Trong khi HĐ 8 củ/tháng x 12 tháng = 96 củ <100 củ quy định. Các chủ nhà cho thuê gian thường lợi dụng HĐ ảo này vừa để né ông NN vừa để ép người thuê khi cần. Trường hợp bà chị bác còn là viên chức NN chắc cũng không muốn rầy rà to chuyện. Theo em vụ này nên coi là một bài học tốt, bà chị chỉ cần thu hồi được tiền cọc là tốt lắm rồi đó. Lần sau thuê chỗ khác bác nhớ nhắc chị ấy mang HĐ ra công chứng.

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Người né thuế thường là chủ nhà. 26 củ/tháng x 12 tháng = 312 củ. Vậy phải nộp cả thuế GTGT lẫn thuế TNCN.

Trong khi HĐ 8 củ/tháng x 12 tháng = 96 củ <100 củ quy định. Các chủ nhà cho thuê gian thường lợi dụng HĐ ảo này vừa để né ông NN vừa để ép người thuê khi cần. Trường hợp bà chị bác còn là viên chức NN chắc cũng không muốn rầy rà to chuyện. Theo em vụ này nên coi là một bài học tốt, bà chị chỉ cần thu hồi được tiền cọc là tốt lắm rồi đó. Lần sau thuê chỗ khác bác nhớ nhắc chị ấy mang HĐ ra công chứng.
Vậy là chị em cứ làm cái đơn kiện. Bên toà án đã tham khảo rồi ạ, cứ nộp, án phí có tẹo thôi ạ.

scorpion_ica

Xe điện
Nhà ở đâu? Địa bàn nào? Đúng chỗ cháu làm chân gỗ cho chị cụ, chủ nhà tham lại sml ấy chứ
Chuẩn quá, em đang định xui.
Sao cụ chủ không nghĩ ra bài này nhỉ? Sẵn sàng buông 30tr cọc, ăn ra 3x26-30 ở cái HĐ kia.
Giờ nhẹ nhàng ăn người mới khó, đánh đấm kiện cáo nhau chỉ béo đầy tớ chứ hay ho gì?

vinhkien1288

Xe tải
Website
hayvl.com.vn
Bác chụp nội dung chính HĐ lên đây em xem nào.
Nd cơ bản ntn ạ:
1. Giá thuê 26tr/th, trả theo kỳ 6th
2. Cọc 52tr
3. Thời hạn 3 năm
4. Bên nào muốn chấm dứt trước hạn chịu phạt 3 tháng tiền thuê (78tr)
5. Thuế má do bên cho thuê tự nộp.

GamCaoMayLanh

Xe container
Nd cơ bản ntn ạ:
2. Cọc 52tr
3. Thời hạn 3 năm
Sau 2 năm có tăng giá 5%, 10%, 15% theo giá HĐ ko?.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Một trong 2 bên vẫn được phép phá hợp đồng mà. Miễn là phải nộp phạt theo thỏa thuận. Nếu trong hợp đồng có ghi chữ "đặt cọc" thì bên có nhà phải trả lại tiền cọc+1 khoản tiền= cọc.

BonnieBlue

Xe buýt
Hđ ko có công chứng. Chỉ có hai cá nhân ký.
Họ đòi nhà bằng mồm và chị em cũng đồng ý nhưng văn bản lại đòi cho thuê tiếp. Tráo trở là
ở chỗ đó :((
Hợp đồng thuê nhà theo luật nhà ở 2014 ko cần công chứng vẫn có đầy đủ giá trị pháp lý nên ko phải ngại đâu. Thoả thuận lời mà có clip là có bằng chứng rồi.

xee

Xe buýt
Nd cơ bản ntn ạ:
2. Cọc 52tr
3. Thời hạn 3 năm
Không có thảo thuận các trường hợp chấm dứt trước thời hạn?, Thủ tục chấm dứt hợp đồng?

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Cụ chủ quăng cái hợp đồng thuê nhà lên đây để mấy cụ có kinh nghiệm tư vấn cho

raumongtoi

Xe buýt

Cụ giải thích dùm e ở chỗ sao chủ nhà kí 2 hđ lại có thể ép người thuê khi cần đc ko? Vì e cũng tính kí 2 hđ kiểu này cho khách thuê mà cứ sợ sau này người ta lật lọng trả tiền theo giá 8tr trên công chứng thì mình toi

vieteuro

Xe container
Có cái địa chỉ cụ chủ vứt lên đây đi