[Funland] Thực trạng sinh viên mới ra trường

Tạch Đùng

Xe tải
Có học như cụ quê e chạy đầy ngoài đường=))=))=))
Mày nhìn xem xung quanh người ta đánh giá mấy câu nói của mày như thế nào. Họ khinh mày nên không chấp. Tao hạ mình để nói thẳng vào mặt mày mấy câu đấy thôi. Cụ cháu gì?

Lkp 2403

Xe buýt
Mày nhìn xem xung quanh người ta đánh giá mấy câu nói của mày như thế nào. Họ khinh mày nên không chấp. Tao hạ mình để nói thẳng vào mặt mày mấy câu đấy thôi. Cụ cháu gì?
Như mày tao lùa vào 1 bầy, thịt 1 nửa rồi.

Michael J

Xe điện
Em tuyển cả đống rồi, trách thì trách các trường đào tạo chán, ra trường sinh viên chả ra sao. Viết cái thư gửi đối tác để cám ơn cũng phải dậy. Hỏi đến lương, chế độ thì cứ vanh vách. Đến lúc vào làm nhiều lúc ăn xong, mình đi pha nước rồi rót nước cho nó uống. Chả hiểu ai là chủ.
Thời buổi nào rồi còn phân biệt pha trà rót nước hử cụ. Giờ mỗi thằng một bình nước dắt thắt lưng uống riêng. Chung dễ lây bệnh bỏ mia, nhất là mấy ông hay vét máng, lây hết cho cả cơ quan.

PBM81

Xe tải
K phải đánh đồng đâu nhưng giờ nhiều bạn ảo tưởng lắm, e có vài bạn kn cũng cứng nhưng bắt đầu nghĩ theo kiểu “tôi nghỉ xem ông có làm được k” không cảm hoá được các cụ ạ

Tạch Đùng

Xe tải
Thời buổi nào rồi còn phân biệt pha trà rót nước hử cụ. Giờ mỗi thằng một bình nước dắt thắt lưng uống riêng. Chung dễ lây bệnh bỏ mia, nhất là mấy ông hay vét máng, lây hết cho cả cơ quan.
Các công ty xây dựng đa phần đều có chỗ uống nước chè. Nó không chỉ là chỗ ngồi chém gió. Mà còn là chỗ mà những người trẻ có thể hỏi kinh nghiệm người lớn tuổi hơn mà không lo bị chửi. Hehe

Michael J

Xe điện
Nó là thị trường lao động ấy mà. Trả bao nhiêu mà tuyển được người thì vẫn ok. K tuyển được thì phải tăng. Gọi là tự điều chuyển.
Giá thấp thì đừng đòi hỏi chata lượng cao. Thêa thôi. Cháu là kỹ sư già. Nhưng nếu cháu mới ra trường cháu cũng k làm. Đơn giản vì các cụ định trông gì ở cái cty trả cho người ta 3 tr. Bằng tiền gd cho sinh viên.
Khả năng rất cao là vào những công ty đó chả có tương lai vẹo gì. Thà chơi vài tháng nâng cấp ngoại ngữ lên rồi đi làm còn hơn cống hiến cho những nơi làng nhàng như vậy.

Michael J

Xe điện
Các công ty xây dựng đa phần đều có chỗ uống nước chè. Nó không chỉ là chỗ ngồi chém gió. Mà còn là chỗ mà những người trẻ có thể hỏi kinh nghiệm người lớn tuổi hơn mà không lo bị chửi. Hehe
E làm với bên nước ngoài thấy mỗi ông một bình, cầm theo uống riêng. Ngồi ăn cũng mỗi ông nước chấm riêng. Nói chung hạn chế chung đụng tạm bợ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Làm được việc thì 30 triệu vẫn thấp.
Không làm được việc thì 3 triệu vẫn cao.
Sau 2 tháng học việc (chưa có giá trị cống hiến cho doanh nghiệp, chỉ có học việc) thì đã bắt đầu có thể cống hiến một tí ti cho doanh nghiệp, lương sẽ tăng, và nếu không tăng thì có thể nhảy việc.
Mấy công ty em từng làm không sếp nào thích từ cống hiến. Các ông bảo cứ nêu mức lương mong muốn, vị trí muốn làm. Sau một thời gian làm không nổi tuỳ em quyết định. Chứ bên anh không sa thải em nhé.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Mấy công ty em từng làm không sếp nào thích từ cống hiến. Các ông bảo cứ nêu mức lương mong muốn, vị trí muốn làm. Sau một thời gian làm không nổi tuỳ em quyết định. Chứ bên anh không sa thải em nhé.
Nhìn chung, doanh nghiệp không phải một tổ chức từ thiện để phải trả cho người mới một mức lương "đủ sống".
Giai đoạn đầu, người mới còn phải học việc và thậm chí còn gây vướng chân cho những người cũ, nên người mới nên biết điều mà chấp nhận mức lương thấp, nếu không đủ sống thì ăn ít đi hoặc nhờ thêm gia đình giúp - hiển nhiên.

Nhưng mức lương thấp này không phải cố định hay duy trì lâu, mà sau vài tháng (tùy sự nhanh nhạy mỗi cá nhân) mà người mới bắt đầu thu hoạch kinh nghiệm và kỹ năng có thể đóng góp lợi ích cho doanh nghiệp. Lúc này lương sẽ phải tăng: tăng nhiều nếu doanh nghiệp thấy nó xuất sắc, tăng ít nếu doanh nghiệp thấy nó chậm tiến bộ. Và nếu người mới tự thấy rằng kinh nghiệm kỹ năng của mình đã đủ nhiều, có thể chủ động đòi mức lương như mong muốn, nếu DN không trả thì với kỹ năng thu hoạch được người đó có thể tự tin apply sang cty khác mà làm.

Fair với nhau. Vậy đó.

Nếu muốn ngay từ đầu lương khá, thì với kinh nghiệm là con số 0, hãy thể hiện ngoại ngữ siêu đẳng, hay kỹ năng phụ gì đó nổi bật (kiêm trình photoshop giỏi, ....).

Những bạn chỉ vì lương khởi đầu 4-5 triệu mà chê, là rất ng.u, nhìn ngắn và nghĩ sổi lắm. Mình chứng kiến nhiều người rồi, họ sẵn sàng ăn mỳ gói như thời sinh viên để chấp nhận mức lương thấp, nhưng sau 3-6 tháng là tiến rất nhanh, không phải mở mồm đàm phán mà tự giám đốc đề nghị "tăng lương cho em lên mức vầy, mức vầy" và sau thêm tí thời gian nữa có thể còn lên quản lý cấp trung.
Ví dụ ngay mình nhé, hồi mới đi làm chấp nhận mức 2.8 triệu, và sau 3 tháng tự động đc DN đề nghị lên mức 10 triệu, 4 tháng nữa lên 15 tr làm nhóm trưởng (hơn 10 năm trc). Toàn bộ quá trình đó đều tự giám đốc chủ động đề nghị. Lúc đó nếu không tăng lương, mình hoàn toàn có thể chuyển nơi khác, với kỹ năng được học ở DN đó. Sau có 7-8 tháng mà lương tăng hơn 5 lần. Nói ra không phải khoe, mà để minh họa rằng, lương khởi điểm là thứ không đáng bận tâm. Hãy ăn mỳ mà sống với nó, nếu bạn yêu nghề, lương sẽ tự khắc cao lên rất nhanh sau đó.

Nên khởi đầu ở các DN lớn mà làm, xác định học hỏi, rất là tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Humishoes

Xe tải
Công nhận mức lương áy với sv sau 4 năm đầu tư miệt mài nạp kiến thức là quá thấp,dẫu biết rằng đi làm khởi đầu để tích luỹ thêm kn nhưng ít ra cũng phải đảm bảo mức sống bình thường khi mà giá cả chi tiêu cho cs luôn tăng trưởng. Nv của e trình PTTH đi làm,tất tần tật họ cũng có tầm hơn 7 củ (lương cơ bản 5 củ ăn 2 bữa + chỗ ở miễn phí tiện nghi như căn hộ}.

vephiadong

Xe điện
Ngân hàng lãi kỷ lục, thuế, bảo hiểm thu năm sau cao hơn năm trước, người lao động muốn thu nhập cao, chi phí tăng...thật chứ cccm kinh doanh làm gì, tiền gửi tiết kiệm còn đỡ đau đầu hơn.
SV mới ra trường lương thử việc như thế bình thường, tiếng là kỹ sư đấy mà hỏi tiêu chuẩn xây dựng k biết là gì, cao vọng, còn rèn chán...trước mắt dùng kém hiệu quả hơn lao động phổ thông/trung cấp, cao đẳng đã được dào tạo kỹ năng, làm việc có kết quả cụ thể ngay.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận mức lương áy với sv sau 4 năm đầu tư miệt mài nạp kiến thức là quá thấp,dẫu biết rằng đi làm khởi đầu để tích luỹ thêm kn nhưng ít ra cũng phải đảm bảo mức sống bình thường khi mà giá cả chi tiêu cho cs luôn tăng trưởng. Nv của e trình PTTH đi làm,tất tần tật họ cũng có tầm hơn 7 củ (lương cơ bản 5 củ ăn 2 bữa + chỗ ở miễn phí tiện nghi như căn hộ}.
Nhân viên PTTH chỗ bác lương sẽ cứ 7 triệu mãi thế hoặc tăng ko đáng kể hàng năm.
Còn sinh viên, lương 5 tr chỉ tạm vài tháng, sẽ vọt rất nhanh sau đó. Đó là sự khác biệt. Nếu muốn thu nhập khá ngay lập tức thì lái grab, chả cần trình độ PTTH, chỉ cần học hết lớp 3 biết đếm tiền, tháng kiếm 10 triệu, nhưng mãi cũng chỉ mức thế thôi.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

Yaris_2009

Xe tăng
Em ra trường năm 2006, hồi đó em apply vào 3 đơn vị Canon, Panasonic, Mitax ... Trúng tuyển Canon và Mitax, sau các vòng thi tuyển, lương hồi đó thử việc là 4.5 tr ( 300 ÚSD ) khoảng 7tr bây giờ.

Giờ các bạn mới ra trường tốt nghiệp ĐHBK, Bưu chính viễn thông.... thi vào mấy cty đó mà trúng tuyển lương khoảng 12tr, thử việc = 75% lương 2 tháng.

=> Tuyển dụng fb thì toàn cty lom dom các cụ ợ, SV cũng vậy, nếu tốt nghiệp ĐH công lập đàng hoàng thì cứ thi tuyển vào các cty, các hãng lớn, kiểu gì chả trúng tuyển, đến gà như em hồi đó còn trúng nữa chả là....

Giờ em ctac trong cơ quan nn, lương 5 trẹo/tháng, hê hê...

745Li

Xe container
Vốn em không muốn trả lời mấy cái còm móc mỉa kiểu này. Em cảm ơn sếp em vì chấp nhận một con bầu vào làm việc, chấp nhận cho nghỉ đẻ sau đó nhận vào làm lại mặc dù việc chỉ là thoả thuận mồm và học việc thì sẵn sàng bị cho out bất cứ lúc nào, và tạo điều kiện để em chuyển sang chính thức nhanh hơn dự kiến.
Cảm ơn cụ quan tâm nhưng mong cụ đừng quất còm em đùa cợt vô duyên vậy nữa, tiễn cụ.
Mợ nên xài nút chặn nick, có những nick em chặn ngay khi nhìn thấy còm đầu tiên.

Xichlo0banh

Xe tăng
Đã ra trường thì đeo' phải sinh viên!

Là kỹ sư, mới ra trường.

sonvg

Xe điện
Em ra trường năm 2006, lương hần 40 củ :))

vinh_nguyen

Đi bộ
Việc nhẹ lương cao kiếm đâu ra chỗ, muốn lương cao phải làm những việc mà thằng khác làm không được hoặc làm không nổi. Đại học ra 3 năm không đi làm coi như chấm hết. Mới vô lương thấp lý do là học việc chứ có làm gì ra của đâu, khi đánh giá sau 2 tháng họ mới xét mức lương theo năng lực thực sự. Phấn đấu trong vài năm thì mới lên cao được. Khi nuôi mập rồi thì nghía chổ nào lương trả cao hơn nó phắn liền chứ tốt đẹp gì. Muốn trả lương cao cần phải có kinh nghiệm dài thôi.

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm sếp tuyển nhân viên cũng nên đặt mình vào vị trí của các em ấy rồi hẵng nói.

1 là ngoài công ty các cụ thì còn nhiều công ty khác sẵn sàng chào đón các em ấy với mức lương cao hơn, ít nhất cũng 6-7 triệu để đảm bảo mức sống đắt đỏ ở thành phố. SV mới ra trường, tiền thuê nhà, tiền ăn, xăng xe ... Nên trước hết các cụ làm sếp tự nhận mình kém vì chưa thể trả một mức lương cao hơn cho nhân viên. Về lâu về dài, trả một mức lương như vậy không thể giữ nhân viên được. Làm sếp không thể chỉ nghĩ đến mình kiếm được bao nhiêu từ bóc lột lao động thặng dư chứ

2 là em thấy nhiều công ty trả một mức lương thấp, thậm chí không lương, hay mới đây cũng có bài báo viết về sinh viên chạy grab, chạy bàn bán sức lao động kiếm 20-50k mỗi giờ, mà không chịu làm việc ở các startup để tích lũy kĩ năng. Nói trắng ra là mấy công ty này đang tìm cách bóc lột sức lao động, tìm nguồn nhân lực free. Của rẻ là của ôi thôi ạ