[Funland] Thực trạng sinh viên mới ra trường

cãi cùn

Xe tải
Cho e hỏi tí, ngày xưa chắc bố cụ cũng làm to nhỉ? :-??
e cũng ngĩ thế. k có quan hệ thì còn lâu mới được ngta giúp. việc ngta còn chưa chắc xong thời gian đâu chỉ người khác. lại còn lên được trg phòng thì % quan hệ càng cao

Lkp 2403

Xe buýt
e cũng ngĩ thế. k có quan hệ thì còn lâu mới được ngta giúp. việc ngta còn chưa chắc xong thời gian đâu chỉ người khác. lại còn lên được trg phòng thì % quan hệ càng cao
Nói chung không có tiền, không có quyền thì chẳng làm được gì đâu. Nên mấy ông chức này chức nọ đừng nghĩ mình là giỏi, đứng trên người khác=))=))=))

cãi cùn

Xe tải
Nói chung không có tiền, không có quyền thì chẳng làm được gì đâu. Nên mấy ông chức này chức nọ đừng nghĩ mình là giỏi, đứng trên người khác=))=))=))
cái nầy thì lúc nào chả chuẩn. quan hệ vs tiền tệ nó bây giờ gần như là phương thức giao dịch của thành công rồi. tài năng bh chỉ là yếu tố phụ

Lkp 2403

Xe buýt
cái nầy thì lúc nào chả chuẩn. quan hệ vs tiền tệ nó bây giờ gần như là phương thức giao dịch của thành công rồi. tài năng bh chỉ là yếu tố phụ
Ai cũng hiểu thì tốt, có nhiều người không hiểu lại tỏ ra tinh tướng, hơn người lắm cụ ơi!=))=))=))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý là SV bây giờ quá ảo tưởng :-D
Dưng mà em với cụ nghĩ gì cóc quan trọng, quan trọng là thị trường nghĩ gì.

Cụ muốn biết lương thế cao hay thấp thì cứ để thị trường trả lời. Số lượng người đâm đơn, số lượng + chất lượng người mà cụ tuyển được sẽ giả lời cho cụ.

Sáng nay em đọc được tin tuyển dụng này trên facebook, đọc cm thì toàn vào chửi bới bên tuyển dụng vì để lương kỹ sư quá bèo bọt, em ra trường cách đây 7 năm do không có kinh nghiệm nên lúc đầu chấp nhận mức lương thử việc có 2tr, bạn em còn chấp nhận ko lương 3 tháng đầu chủ yếu để học việc. Ở trong này chắc có nhiều cụ có cty, các cụ nghĩ sao về mức lương thử việc ko yêu cầu kinh nghiệm này? Là do nhà tuyển dụng trả lương quá bèo bọt hay do các bạn sinh viên quá ảo tưởng?

ruby_eagle

Xe điện
Giờ học bk ra là 7-10tr
Mấy trường khác top 2 thì loanh quanh 7tr
Mấy trg top 3, nghề, cao đẳng, dân lập thì 4-6tr là hợp lý rồi.

u2000

Xe tải
Giờ học bk ra là 7-10tr
Mấy trường khác top 2 thì loanh quanh 7tr
Mấy trg top 3, nghề, cao đẳng, dân lập thì 4-6tr là hợp lý rồi.
Nghe cụ nói là em biết cụ chưa bao giờ làm chủ hoặc đi tuyển dụng. Em chưa bao giờ nhìn vào bằng cấp để trả lương cả.
Em đã từng tuyển một cô trung cấp kế toán làm truởng ban mua sắm lương 90 củ net và trong ban đó có không dưới 10 cử nhân ngoại thương 2 học nước ngoài về. Quan trọng là năng lực thôi cụ ợ

tuance66

Xe buýt
Tóm lại là học xd, bk ra e thấy làm cu li nhiều mà đầu vào thì cao. Là e e chẳng bh cho con cái vào học mấy trường đó cả. Cũng học hộc *ứt ra

JoeBlack80

Xe buýt
Sao luong vay thi di lam van ve xin tien gia dinh? Nha chau nho hoi xua 2003 tot nghiep BK moi ra truong luong cung KS he so 2,34 trong CQNN tong thu da duoc 5-7 tr. Sau 15 nam ma luong van dan cham cho vay ha CCCM?

faceid4

Xe tải
Tóm lại là học xd, bk ra e thấy làm cu li nhiều mà đầu vào thì cao. Là e e chẳng bh cho con cái vào học mấy trường đó cả. Cũng học hộc *ứt ra
Mấy trường đó dành cho bọn con nhà nghèo, quan hệ éo có trên răng dưới cát tút nó học nên bọn nó đạp lên xác nhau để vào rồi ộc cứt học mà ra trường. Người có tiền có quyền có hê quạn như cụ thì cứ cho con vào học dân lập thi cử nhẹ nhàng có tiền là được hầu như tượng đái rồi ra trường không làm cu li mà làm xếp (xó).

Ngua_con

Xe đạp
Về vấn đề này em cũng thấy những vấn đề bất cập nhưng thực tế trong ngành môi trường em đang làm:
+ Cung: số lượng sinh viên đang được đào tạo lớn hơn so với nhu cầu của thị trường
+ kỹ năng có kiến thức dc đào tạo chưa áp dụng dc ngay khi đi làm nên bên ngành em mức lương cũng thế này, thậm chí có cty còn yêu cầu làm học việc k lương.
+ ảo tưởng của sv sau khi học xong là làm dc tất, là mình tài giỏi....
Em nghỉ rằng cung cầu của thị trường sẽ tự đào thải, sàng lọc và hơn hết là dẹp bớt các cơ sở đào tạo kém chất lượng...

P/S: có bạn chuẩn bị ra trường muốn nhờ em xin thực tập giúp nhưng k muốn làm việc chân tay và đề nghị muốn dc thiết kế, vẽ vời. Bạn ý bảo kỹ sư là phải dc thiểt kế chứ k muốn ra công trường làm chân ta, khổ thế đấy!!!mà các bạn thế này giờ k ít đâu ạ.

DVPX

Xe tải
Em trả 4 triệu, nv đòi tăng, em hỏi: em xem làm đc những gì, cty giao cho việc, làm thì chả đâu ra đâu, cơ bản còn sai, cty ko có cơ sở tăng. Sau cậu ấy cũng nghỉ, cty cũng nhẹ đầu tìm người khác.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thử việc 3-4 tr thì cũng bèo bọt mà cụ.
Như các công ty trong khu công nghiệp KS vừa ra trường đã tầm 7tr rồi.
Nói gì thì nói người tuyển dụng cũng cần phải cân nhắc mức lương cho phù hợp.

--Lamborghini--

Xe cút kít
3-4 triệu chắc là mức thăm dò thôi cụ. Cứ làm 1-2 tháng nếu ổn thì doanh nghiệp nó tăng lương ngay í mà.
Còn nếu làm chán quá thì doanh nghiệp nó cũng chia tay. Chứ mức 3-4 triệu không phải là mức lương duy trì lâu dài được. Tóm lại đó là mức thăm dò 2 tháng đầu thôi, thăm dò lẫn nhau.
E chỉ thấy thế này có thực mới vực được đạo.
Mức lương bắt đầu tưởng đơn giản nhưng không hề đơn giản vì nó quyết định lớn đến người lao động, vì sao?
Lương thấp quá dẫn đến họ không mặn mà với công việc, họ có thể làm tạm để tìm cơ hội mới.
Người dùng lao động nên hiểu rẳng chính người lao động mới là người mang lại tiền cho mình nên cần phải tôn trọng và suy nghĩ cho họ, nói đơn giản là muốn có tiền thì phải để ho làm việc hiệu quả, mà muốn họ làm việc hiệu quả thì chỉ có lương cao chế độ tốt mà thôi.

DurexXL

Xe lăn
Đây là quan hệ mua bán mà

Chả ai có quyền chửi ai cả

Thuận mua vừa bán

vieteuro

Xe container
Hồi mới đi làm em cũng chả để ý lương bao nhiêu vì theo chế đô cả nước rồi và nó cũng k được đáng kể lắm. Tuy nhiên được cả phòng gần chục người hướng dẫn mọi thứ, mỗi người theo dõi 1 mảng hướng dẫn mảng đó. Chưa đầy 2 năm em đã nắm bắtt được tất cả các công việc và sau đó chuuển sang đơn vị tương đương làm trưởng phòng khi vừa hết tập sự. Đấy mới là cái giá trị lớn lao mang lại. Nhiều bạn trẻ vừa ra trường chưa có kỹ năng làm việc gì đã nhăm nhăm xem chỗ nào lương cao
Chắc cụ làm bên tự hạch toán chứ ko bám ngân sách phỏng

Tieu Bach Long

Xe buýt
Nhân viên PTTH chỗ bác lương sẽ cứ 7 triệu mãi thế hoặc tăng ko đáng kể hàng năm.
Còn sinh viên, lương 5 tr chỉ tạm vài tháng, sẽ vọt rất nhanh sau đó. Đó là sự khác biệt. Nếu muốn thu nhập khá ngay lập tức thì lái grab, chả cần trình độ PTTH, chỉ cần học hết lớp 3 biết đếm tiền, tháng kiếm 10 triệu, nhưng mãi cũng chỉ mức thế thôi.
cụ nói quá chuẩn!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ thấy thế này có thực mới vực được đạo.
Mức lương bắt đầu tưởng đơn giản nhưng không hề đơn giản vì nó quyết định lớn đến người lao động, vì sao?
Lương thấp quá dẫn đến họ không mặn mà với công việc, họ có thể làm tạm để tìm cơ hội mới.
Người dùng lao động nên hiểu rẳng chính người lao động mới là người mang lại tiền cho mình nên cần phải tôn trọng và suy nghĩ cho họ, nói đơn giản là muốn có tiền thì phải để ho làm việc hiệu quả, mà muốn họ làm việc hiệu quả thì chỉ có lương cao chế độ tốt mà thôi.
Lương có giữ thấp mãi đâu.
Mới ra trường thì làm sao đem tiền về cho doanh nghiệp đc.
Sau một thời gian khi người lao động đã đem lại được giá trị cho DN mà lương vẫn giữ thấp thì doanh nghiệp mất người thôi.

Pete95

Xe máy
Cháu đọc cm của các cụ mà thấy hoang mang quá. Nghĩ lại mình đúng là sinh viên ngựa non háu đá, có điều kiện tốt mà lại không biết nắm giữ.

Cháu tốt nghiệp ra xin được làm thực tập sinh cho một cty nước ngoài lương khoảng 20 củ. Môi trường này họ chú trọng phát triển lâu dài chứ không yêu cầu nhân viên phải cống hiến ngay. Vậy mà cháu còn than vãn, kêu ca và thái độ làm thì siêu tệ. Nghĩ lại thấy có lỗi vs các sếp vô cùng. Buồn thật :(