[Funland] Thực trạng sinh viên mới ra trường

Ms.Bui

Xe buýt
Thử việc 1 tháng thì quan trọng gì lương. Những bạn có năng lực em e đến độ 10 ngày là có mức lương mới rồi ý chứ. Chỉ có những người trình độ kém mới phải lăn tăn thôi. Còn giỏi rồi thì không thiếu chỗ chào đón.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Thử việc 1 tháng thì quan trọng gì lương. Những bạn có năng lực em e đến độ 10 ngày là có mức lương mới rồi ý chứ. Chỉ có những người trình độ kém mới phải lăn tăn thôi. Còn giỏi rồi thì không thiếu chỗ chào đón.
Chuẩn rồi mợ! Có cty nào là cty ko thích người tài, thấy làm việc có hiệu quả cái là họ tự khắc tăng lương để giữ nhân viên ngay! Vấn đề là các bạn ấy chưa chứng minh đc năng lực nhưng đã đòi lương cao!

motthoidongbim

Xe điện
Gạch đá em xin nhận
Mới ra trường, đặc biệt là chưa có nhiều kn mà cứ nhăm nhăm lương cao thấp thì phần lớn là sau không ra gì. Quan điểm của em, ra trường chỗ nào cho mình làm việc, cho mình cơ hội học hỏi nhiều, cho mình khả năng sáng tạo thì làm. Lương mới ra trường công ty này vs công ty kia đều có mặt bằng chung, chênh nhau 1-2tr là cùng. nếu vào nơi được như em nói thì dù thu nhập có thấp hơn chút nhưng chỉ sau 1-2 năm, bạn đấy chắc chắn sẽ có thu nhập cao hơn bạn kia khá nhiều cộng thêm cơ hội thăng tiến ở công ty này or chuyển sang cty khác có thu nhập cao hơn nhiều.
Ngày em ra trường. Em học kỹ thuật mà không biết mái dốc 1:1, 0,5:1 v.v. là cái gì luôn. Nhưng vào làm em toàn làm 10h/ngày, các anh sai gì hay nhờ gì làm đấy, kể cả vs ae công nhân - lái máy cũng lăn lộn cùng. Em tự thấy sau 2 năm thì kinh nghiệm, kiến thức thực tế em tăng lên khá nhiều. Và sau đấy chức và lương em tăng lên khá nhiều.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Không chấp nhận lương thấp để làm việc tích luỹ kinh nghiệm thì bao giờ mới có, chạy grap hai ba năm quay lại đi tuyển thế bẩu em có ba năm kinh nghiệm chạy grap? Cháu tốt nghiệp đại học những năm 96 đây ra còn phải làm công nhân cày bục mặt. Thế nên bây giờ với lớp công nhân cháu nói trúng phóc tâm lý làm việc. Lớp kỹ sư trẻ bây giờ phần nhiều non kỹ năng vì ít va chạm thực tế khi học, thực tập. Yếu ngoại ngữ vì chủ yếu giỏi game. Tất nhiên đồng lương eo hẹp khi sống ở thủ đô, vậy thì dạt ra ngoại ô mà thuê nhà, bây giờ thế giới phẳng thông tin ở đâu chả có.
Nói vậy cũng không thể không nói giới chủ, nhiều ông nợ lương mấy tháng ai mà sống đi làm không công cho các ngài?

fantasy0178

Xe tăng
Với cụ thì ko quan trọng nhưng với các bạn sinh viên bây giờ thì quan trọng lắm đấy cụ :D
Vâng cụ, e thấy bạn cháu e nhiều đứa cũng chỉ chăm chăm cày tiền mà k để ý phát triển bản thân, cháu e lúc mới đi làm ở trọ có 800K/ tháng, nhà vệ sinh chung, đc cái nó chịu khó và quyết tâm, bây h lên đc chung cư mini khép kín rồi, đi làm đc sếp oánh giá cao và rất ưng

tienaka

Xe điện
Có mấy ngành nghề mới ra trường lại lương cao ngất ngưỡng. Đâu 20k trum

E hồi thử việc ngân hàng có 3.6 củ thì sao

horkbajir

Xe máy
Chuyện thật của đời em: Tốt nghiệp ĐH xong em hí hửng đi trời Tây lấy cái bằng Thạc Sĩ cho oách, cứ ngỡ về nhà sẽ xin được việc tốt hơn anh em bạn bè không đi. Nhưng không, em học xong về nước là 2 năm kể từ khi ra trường, bạn bè lúc ý (bạn cùng lớp ĐH) đứa nhòm nhèm cũng đang làm ở Ngân hàng A, lương cũng 9-10 củ (Lương khởi điểm tầm 5-6tr, sau tính thêm thưởng rồi tăng lương theo kết quả), đứa nào khá đã phó phòng này trưởng phòng kia, lương cũng 15-18 củ. Em vác hồ sơ đi xin việc chỗ nào thấp thì thấy tiếc cái bằng thạc sĩ, chỗ nào cao thì họ không nhận. Em cũng chả phải dạng xuất sắc gì, chưa có kinh nghiệm chả ai trả cho lương cao. Sau vài tháng quyết định đi làm với mức lương 7tr, vậy là 2 năm đi học cao hơn các bạn học ĐH trong nước được 1-2tr 1 tháng :D

Va vào việc mới thấy mình có học có hơn, tuy nhiên ở mức nhân viên thấp nhất cũng không có cơ hội cho bản thân sử dụng các kiến thức được học. Sau 2 năm đầu vất vả thì em cũng khá hơn, xin được việc đúng chuyên môn sâu, gặp được sếp tốt, lương cũng gấp đôi lúc mới đi làm.

Em nghĩ các bạn mới ra trường hãy chú trọng vào đầu tư cho việc lựa chọn được con đường phát triển và môi trường phát triển, đừng đặt nặng quá mức thu nhập. Nhiều nghề sales thu nhập hứa hẹn rất cao, nhưng không ổn định. Hãy chọn đúng xem bản thân phù hợp gì đã. Vào công việc gì thì nên cố gắng, đừng để bản thân có tâm lý làm 2-3 tháng không xuất sắc là buông bỏ.

Đùa chứ
Bọn e học ĐH cũng chả phải trường Top
Nhưng hồi ra trường năm 2015 đứa ít nhất cug lương 8 tr
Các cụ trả 3-4 tr thì chúng nó chửi cho là phải :))

Lương thử việc mới ra trường chỉ thế thôi. E làm ngân hàng lương thử việc còn có 2tr đây. Bây h thì ổn hơn rồi. Quan trọng là phải cố gắng làm tốt việc trước đi đã

hatcatden

Xe buýt
Cho đi làm Grab bike hết
Để xem kiếm tiền "dễ" thế nào
Dấu hiệu của khủng hoảng kinh tế là đây chứ đâu: chủ ko trả nổi công thợ, thợ thì thất nghiệp chứ nhất định ko chịu làm giá rẻ.
Công nhân xây dựng em đang trả từ 10tr đến 12tr/người tuỳ từng trường hợp, nếu dưới họ không làm, rất đồng ý với nhận xét của bác :((

Kỹ sư xây dựng mà đi công trình mà lương 3-4 triệu thì sông sao được.

meotamthe

Xe cút kít
Kỹ sư xây dựng mà đi công trình mà lương 3-4 triệu thì sông sao được.
Phải xem họ định cho mình đi dưới diện công nhân xây dựng hay kỹ sư xây dựng đã cụ ơi, tốt nghiệp ra trường ngành kỹ thuật được gọi là kỹ sư nhưng đầy ông không có kiến thức cụ ạ. Xưa chỗ nhà máy em làm 3 ông kỹ sư chỉnh mãi không được cái băng tải, 5 ông thợ có 1 ông có kinh nghiệm chỉ huy thì mất 1 ngày chỉnh được, lần sau thằng công nhân TQ nó sang chỉnh trong vòng 3 tiếng xong, khác nhau ở chỗ kinh nghiệm và kỹ năng làm việc cụ ợ.

SkyBay

Xe tải
Sáng nay em đọc được tin tuyển dụng này trên facebook, đọc cm thì toàn vào chửi bới bên tuyển dụng vì để lương kỹ sư quá bèo bọt, em ra trường cách đây 7 năm do không có kinh nghiệm nên lúc đầu chấp nhận mức lương thử việc có 2tr, bạn em còn chấp nhận ko lương 3 tháng đầu chủ yếu để học việc. Ở trong này chắc có nhiều cụ có cty, các cụ nghĩ sao về mức lương thử việc ko yêu cầu kinh nghiệm này? Là do nhà tuyển dụng trả lương quá bèo bọt hay do các bạn sinh viên quá ảo tưởng?

Nói thật là với mớ kiến thức từ đại học mới ra trường, các công ty gần như phải mất vài năm để đào tạo lại mới có thể làm được việc. Vì vậy trong giai đoạn này kể cả làm không lương cũng phải chấp nhận vì khi có kiến thức và được việc rồi thì mới có thể nhận được mức lương xứng đáng với công sức.

Thực tế là với các bạn mới ra trường, các công ty nhận vào làm vừa phải trả lương, vừa phải dạy dỗ và rất nhiều trường hợp khi đã đủ lông đủ cánh thì bay đi tìm chỗ làm mới. Công ty mất công dạy dỗ và coi như công toi.

Túm lại là cứ để cung cầu thị trường tự điều tiết thôi!

Mandalord

Xe điện
Trải nghiệm của em thì em thấy mới đi làm thì 5 năm đầu đừng quan tâm lương, chỉ cần chỗ làm việc đoàn kết, tích cực, mọi người có thái độ tốt, hướng dẫn mình công việc là ok lắm rồi. Sau này kỹ năng được hoàn thiện rồi thì kiếm tiền không phải là khó. Em được may là chưa phải lo kinh tế gia đình, cụ nào phải gánh cả nhà thì chắc không làm theo được.

theanh90

Xì hơi lốp
Lương thử việc thôi mà, tại đồng chí kia không báo lương chính thức nên ăn chửi thôi

csc688

Xe buýt
Ai ra trường cũng muốn hốt bạc ngay thì khó lắm. Kiếm tiền còn tùy duyên, kiếm nhiều tiền tùy hoàn cảnh.

Lkp 2403

Xe buýt
Thoả thuận là 6 tháng lương 5 củ, nhưng em nghỉ xong đi làm lại thì luac đó 4 tháng thôi nhưng đc chuyển sang ăn phần trăm và thế là lên 15 củ luôn.
Mà nói cho cùng, đang học việc - nghỉ đẻ - chăm con nhỏ, nếu người khác người ta chả từ chối k nhận từ đầu rồi ấy chứ. Nên em cảm ơn sếp cũ lắm lắm. :) Tiếc là giờ mình k làm ngành đó nữa rồi. :)
Sếp có liên quan gì đến việc Mợ đẻ đái gì không?=))=))=))

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Ở một khía cạnh khác thì các cháu sv mới ra trường hiện nay tỷ lệ ảo tưởng về khả năng của bản thân là khá cao. Bên cháu mới pv 1 em mới ra trường ngành tự động hóa, kiến thức cả chuyên môn lẫn xã hội đều mơ hồ nhưng đòi nhà tuyển dụng mức lương khởi điểm 20 triệu.
Em cũng TĐH BK, năm 2006 ra trường người ta trả hẳn mức lương thử việc 2.2tr, em gật đầu cái rụp, đm đang sống mức 600k/tháng ông bà già nuôi, giờ có hẳn người bơm cho gấp mấy lần chả có lý do mẹ gì mà từ chối. Đã thế còn toàn phải làm thêm giờ, chữa luôn cái bệnh hay cày game của em nữa chứ :))
Công nhận giờ các cháu lớn khôn thông minh, tự tin, hiểu biết hơn mình ngày xưa rất nhiều :))

fun ô tồ

Xe tăng
Em chỉ thấy sao lương kế toán thấp thế .