[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

vykieu2011

Xe tăng
Cụ ấy khen thuỷ lợi mà
Thuỷ điện của cụ thì vẫn cần lên án như thường
em chưa thấy 1 nước nào trên thế giới này bỏ thuỷ điện. Nhiệt điện, điện hạt nhân thì thấy nhiều nước bỏ và hạn chế phát triển rồi.

Chỉnh sửa cuối:

thichlexus

Xe điện
Nhóc nhà tôi đi xin việc, 3 tháng kinh nghiệm (fake thành 6 tháng) viết trong hồ sơ lương mong muốn 11 triệu, chị nhận hồ sơ điện cho nó nói chị chữa thành 14 triệu rồi, phỏng vấn xong thì chốt lương 17,5.
Thấy các cụ ở thớt mức chi tiêu ở HN, hỏi con công việc của con lương có lên đến trên 30 triệu ko, nó bảo mức đó phải trên 2 năm kinh nghiệm mới được.
Như vậy là vẫn có những công việc có mức lương đạt mức vài chục triệu một tháng ở VN chứ cụ.
IT thì một số bạn xuất sắc đang học năm cuối cũng đã có thể có mức lương như cụ nói, còn ngành nghề khác thì mới ra trường kiếm được mức lương 7-8tr cũng đã là khó rồi ấy cụ.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
IT thì một số bạn xuất sắc đang học năm cuối cũng đã có thể có mức lương như cụ nói, còn ngành nghề khác thì mới ra trường kiếm được mức lương 7-8tr cũng đã là khó rồi ấy cụ.
IT trước 2023 là vua nghề, mà từ 2023 đến hiện tại bị layoff toàn cầu luôn rồi cụ, ở vn còn sa thải ngành IT thê thảm hơn.
Dĩ nhiên khách hàng sụt giảm thì không thể giữ người mà trả lương cao được

thichlexus

Xe điện
IT trước 2023 là vua nghề, mà từ 2023 đến hiện tại bị layoff toàn cầu luôn rồi cụ, ở vn còn sa thải ngành IT thê thảm hơn.
Dĩ nhiên khách hàng sụt giảm thì không thể giữ người mà trả lương cao được
Số ít sinh viên IT xuất sắc vẫn được săn đón và có thu nhập tốt đó cụ

PDlong

Xe điện
Số ít sinh viên IT xuất sắc vẫn được săn đón và có thu nhập tốt đó cụ
số ít thôi còn 80 % thì chắc vẫn lèng nhèng chưa xin đc việc hoặc chịu mức 7,8tr thì cũng có

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vâng cụ, em đang chờ cụ kia vào xác nhận xem cháu nó làm ngành nào.

ncs

Xe buýt
Cụ có thể nói rõ là trường top nào ko, ngành nghề nào với tập đoàn mà pv 4 5 vòng lương 8tr vậy ??
Gần như nó nhận chỉ 2 trường: Ngoại thương và KTQD .E không muốn nêu tên cụ thể tập đoàn nhưng không chỉ một đâu mà là giá sàn của cả loạt rồi. Qua đó mới thấy nguồn nhân lực cao của VN thật rẻ mạt , cung nhiều hơn cầu.

Bocui

Xe buýt
Gần như nó nhận chỉ 2 trường: Ngoại thương và KTQD .E không muốn nêu tên cụ thể tập đoàn nhưng không chỉ một đâu mà là giá sàn của cả loạt rồi. Qua đó mới thấy nguồn nhân lực cao của VN thật rẻ mạt , cung nhiều hơn cầu.
Cung cầu chắc cũng chưa chuẩn lắm, em nghĩ dùng từ giá trị thấp đúng hơn ạ.

blacknumbers

Xe tải
Chắc là tụi Tư bản nó vào mình thấy lương công chức có vài củ 1 tháng mà hầu hết đi xe hơi, ở nhà lầu nên nó căn cứ vào đó tính lương cho nhân lực mình.

anhthuong1

Xe máy
Tôi giáo viên đây, lương trên 20 triệu.
Hôm trước con bé nó xem những tin trong "meo" của trường về những công việc, nhiệm vụ... cộng thêm những vấn đề đang bàn bạc trong nhóm Zalo giáo viên, nó buột miệng: Thế này chỉ những người ko thông minh mới đi làm GV! Bố nó đành ...gật đầu chua xót!
Cũng chính nó khi ra trường được bố trí vào một vị trí đáng mơ ước với hầu hết sv ra trường, sau 2 tháng tập sự nó bỏ luôn với tuyên bố: Chết đói cũng ko làm trong CQ nhà nước nữa!
Chắc bác công tác vùng đặc biệt khó khăn chứ lấy đâu ra trên 20 triệu.

tunglam2806

Xe tăng
Nếu gv kịch khung của hạng I + thêm phụ cấp nữa thừa sức 20tr cụ ạ. À đấy là do mới được tăng lương chứ trước anh em ngành giáo thê thảm. Nếu được em mong nhà nước hỗ trợ thêm nữa cho 2 ngành là giáo dục và y tế.

Giangkpi

Xe buýt
Em vừa đọc xong. Thấy họ đọc vị về mình còn mạch lạc hơn chính bản thân mình #:-s
Hy vọng nhiều người chịu đọc chịu học mà bớt ảo tưởng #:-s
Họ bảo đã quá muộn, Việt Nam đã bỏ lỡ mấy cơ hội, hộ kinh doanh và doanh nghiệp trong nc ít nhận đc sự hỗ trợ

Haiau69

Xe buýt
Chắc là tụi Tư bản nó vào mình thấy lương công chức có vài củ 1 tháng mà hầu hết đi xe hơi, ở nhà lầu nên nó căn cứ vào đó tính lương cho nhân lực mình.
Tây bây giờ cũng làm thuê cho các ông chủ Việt Nam đấy cụ ạ. Ở các doanh nghiệp hàng đầu của Việt Nam thì lương của người Việt cũng không kém tây nếu vị trí và trình độ ngang nhau.

Còn lao động phổ thông không có kỹ năng cao thì nhiều và sẵn nên lương thấp thôi.

le_petit

Xe tăng
Vâng cụ, em đang chờ cụ kia vào xác nhận xem cháu nó làm ngành nào.
Tôi trả lời cụ kia về việc ở VN có lương vài chục triệu hay ko.
Chính xác cháu làm công ty IT nhưng nó ko biết cả lập trình, thấy nó nói nó làm "bi ai".
Tôi chém gió để làm gì chứ, khi mà lương nó đang nhận chỉ ở mức trung bình so với bạn bè cùng học lớp PT và Đh,những đứa lương cao chúng đã lĩnh trên 30 triệu.

le_petit

Xe tăng
Nếu tôi đi cách nhà 20km đường nhựa lên vùng khó khăn (chưa đặc biệt) thì lương 32 triệu. Ở đó cô học trò cũ của tôi đang lĩnh 36 triệu.

le_petit

Xe tăng
Nếu gv kịch khung của hạng I + thêm phụ cấp nữa thừa sức 20tr cụ ạ. À đấy là do mới được tăng lương chứ trước anh em ngành giáo thê thảm. Nếu được em mong nhà nước hỗ trợ thêm nữa cho 2 ngành là giáo dục và y tế.
Lương GV trước tôi thấy ko đến mức thê thảm nếu như ở ngoài thành phố, chỉ là mức lương cho GV mới đi làm thấp quá, dù nhiệm vụ của họ ko kém thậm chí còn làm nhiều hơn bọn sắp về hưu chúng tôi, và đa số họ sau vài năm vượt hẳn cánh già về trình độ.
Nên nếu trả lương theo việc làm sẽ công bằng hơn với đội trẻ và hút được những người giỏi hơn vào ngành.