[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

HANOICity

Xe điện
Em vừa đọc bài báo này.
Với em, hơi ít hiểu biết về thu nhập người lao động, nên bài báo có những thông tin khiến em ngờ vực. Có thể, do lâu nay ít đọc báo, chỉ lên of thì thấy các cụ thu nhập khá cả, nên hơi quan liêu, cứ nghĩ người lao động lương TB cỡ 10-15 tr gì đó. Đọc bài báo thấy lương bình quân người lđ quý I/2023 chỉ khoảng 7 tr. (Nghĩa là nhiều người lương thấp hơn). Mà đấy là vượt nhiều so với năm ngoái. Lương thế thì thấp hơn cả osin, ít nhất cũng 9-10 tr (kể cả tiền ăn), thấp hơn cả shipper, là những nghề không cần đào tạo. Trong bài báo, có anh lái xe bus lương chỉ hơn 7tr em thấy lạ.

Em mong được khai sáng thêm qua ý kiến các cụ, nhất là các cụ làm quản lý nắm rõ thu nhập nhân viên và công nhân, thực tế có như bài báo nói không?
Đúng đấy ạ, thu nhập của 1 anh sửa chữa vặt về nghề thợ nề hay thợ điện nước cũng đôi chục rồi ạ.

vingraux

Xe tăng
Theo bài báo, cặp vợ chồng người ngoại tỉnh vợ nhân viên hành chính, chồng lái xe buýt tổng thu nhập 15 triệu, thuê nhà hết 4 triệu.

Vậy sao họ không về quê nhỉ, nơi mà họ (có lẽ) không phải thuê nhà, tiết kiệm mớ.

Phải chăng về quê thì vợ chồng này chỉ còn kiếm được 10 triệu, hay ít hơn cho nên vẫn bám trụ thành phố.

Thế thì thu nhập của người lao động ở các tỉnh còn thấp nữa.

antidau

Xe container
Theo bài báo, cặp vợ chồng người ngoại tỉnh vợ nhân viên hành chính, chồng lái xe buýt tổng thu nhập 15 triệu, thuê nhà hết 4 triệu.

Vậy sao họ không về quê nhỉ, nơi mà họ (có lẽ) không phải thuê nhà, tiết kiệm mớ.

Phải chăng về quê thì vợ chồng này chỉ còn kiếm được 10 triệu, hay ít hơn cho nên vẫn bám trụ thành phố.

Cụ không đọc báo vụ công nhân ở huyện Diễn Châu - Nghệ An đình công vì lương tháng tuần làm việc 48h nếu không tăng ca chỉ có 4.1tr /1 tháng à
Mới tháng 10 năm ngoái

Chỉnh sửa cuối:

Gin Melkior 02

Xe đạp
Tôi giáo viên đây, lương trên 20 triệu.
Hôm trước con bé nó xem những tin trong "meo" của trường về những công việc, nhiệm vụ... cộng thêm những vấn đề đang bàn bạc trong nhóm Zalo giáo viên, nó buột miệng: Thế này chỉ những người ko thông minh mới đi làm GV! Bố nó đành ...gật đầu chua xót!
Cũng chính nó khi ra trường được bố trí vào một vị trí đáng mơ ước với hầu hết sv ra trường, sau 2 tháng tập sự nó bỏ luôn với tuyên bố: Chết đói cũng ko làm trong CQ nhà nước nữa!
Nhà em nhà vợ em cả nội cả ngoại đều làm giáo viên hết mà cụ. Thế hệ bọn em không ai đi học giáo viên như xu hướng còn thế em, cháu em bây h đều đẩy giáo viên lên nv1 cả, đặc biệt là sư phạm tiểu học

camry2025

Xe tải

Về quê làm gì có xe bus mà lái, vấn đề là họ khó có thể có việc chứ chưa nói đến thu nhập, cơ hội việc làm là rất thấp ( TP, thị trấn đấy chứ không nói nông thôn), họ đã đi lên phố lâu, tuổi không còn trẻ, công nhân kcn cũng không nhận. Nói chung là khó, rất khó làm lại từ đầu ,trong khi đó hiện tại ít nhất họ vẫn ổn, việc làm, con cái, vậy họ đương nhiên sẽ bám, trụ tại HN, SG.

Politeboy

Xe tăng

Về quê không phải thuê trọ chui rúc
Nhưng:
Không có việc làm
Không có tương lai cho con
Không có nơi khám chữa bệnh tốt
Không có nơi vui chơi giải trí hiện đại
Không theo kịp nhận thức xã hội thay đổi
Không có cơ hội có thêm kỹ năng sống mới
Từng ấy cái không mà chỉ đổi lại có 4 tr thuê trọ thì có đáng không?

camry2025

Xe tải
Em vừa đọc xong. Thấy họ đọc vị về mình còn mạch lạc hơn chính bản thân mình #:-s
Hy vọng nhiều người chịu đọc chịu học mà bớt ảo tưởng #:-s
Nó nói đúng quá hay sao mà êm vừa vào, thớt đã bay màu rồi. Nhờ mợ thông thái cho link khác với.
Thank kiểu mợ, e tìm được rồi

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xe tăng
em chưa thấy 1 nước nào trên thế giới này bỏ thuỷ điện. Nhiệt điện, điện hạt nhân thì thấy nhiều nước bỏ và hạn chế phát triển rồi.
Các nước làm tốt mà ta làm tệ là bình thường
Thủy điện của ta là ổ tệ nạn

Giangkpi

Xe buýt
Nó nói đúng quá hay sao mà êm vừa vào, thớt đã bay màu rồi. Nhờ mợ thông thái cho link khác với.
Thank kiểu mợ, e tìm được rồi
Gửi cụ, nhưng giọng coi thường vn quá, coi vn mình như chư hầu, làm thuê cho tq, bảo vin chủ có bán đất còn xe thì nhập đồ tq về lắp ráp

Em đọc thấy nhiều cụ, mợ thu nhập và tri thức thuộc nhóm Elite mà cái suy nghĩ và cách dẫn chứng nó chẳng tương xứng ấy nhỉ. Đối với XH, với số liệu thống kê để làm căn cứ cho các chính sách dân sinh thì nó phải nhắm vào cái đa số, nhằm vào tầng lớp lao động chính. Toàn lấy những cái kiểu "tôi gặp", "tôi thấy", "thằng con trai", "thằng cháu", "đứa em"... ra để dẫn chứng. Ví dụ không sai, nhưng nó là thiểu số, nên nó ko đưa ra làm căn cứ để nhà nước có chính sách đúng đc.

huydang69

Xe buýt
Bên Vê ô zơ đang có thớt “Chuyên gia tài chính Trung Quốc bàn về V*** V*** và kinh tế Việt Nam” khá hay.
E cũng nhận định, đợt này mình sẽ gặp nhiều vde hơn hồi 2012.😭😭😭😭
Cái bài có câu: liều thuốc độc này không uống cũng không được pk? Đọc xong kể ra cũng buồn, chưa tận dụng đc các cơ hội, chưa phát triển đc công nghiệp công nghệ j đáng kể đã phải quay ra chán nản trách móc nhau vì bđs.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chỗ em thấy cả tây đen đứng vẫy khách ở quán beer. Lao động việt chê việc em nghĩ các bạn phi châu không chê đâu.

Politeboy

Xe tăng
Cái bài có câu: liều thuốc độc này không uống cũng không được pk? Đọc xong kể ra cũng buồn, chưa tận dụng đc các cơ hội, chưa phát triển đc công nghiệp công nghệ j đáng kể đã phải quay ra chán nản trách móc nhau vì bđs.
Bài học về bóng bđs đầy rẫy mà vẫn dính thì trách ai bây giờ?
Các con số thống kê về tỷ lệ R&D, về tỉ trọng công nghiệp, về chiến lược phát triển có cãi được câu nào không
Lẽ ra phải mời tác giả sang cảm ơn và xin tư vấn kế sách
Suốt ngày lo thoát bẫy trung bình 10.000 usd mà thở dài cho sự ảo tưởng

huydang69

Xe buýt
Bài học về bóng bđs đầy rẫy mà vẫn dính thì trách ai bây giờ?
Các con số thống kê về tỷ lệ R&D, về tỉ trọng công nghiệp, về chiến lược phát triển có cãi được câu nào không
Lẽ ra phải mời tác giả sang cảm ơn và xin tư vấn kế sách
Suốt ngày lo thoát bẫy trung bình 10.000 usd mà thở dài cho sự ảo tưởng
Thì buồn là họ lại nói ko sai đó. Bài này em thấy là người viết rõ ràng nắm đc chủ trương của thượng tầng ta. Mặc dù lời văn được viết theo kiểu nôm na nhưng nội dung lại rất có tính nghiên cứu. Phát triển theo hướng chaebol đúng là mục tiêu của ta đến 2030.

dhela

Xe tăng
Thì buồn là họ lại nói ko sai đó. Bài này em thấy là người viết rõ ràng nắm đc chủ trương của thượng tầng ta. Mặc dù lời văn được viết theo kiểu nôm na nhưng nội dung lại rất có tính nghiên cứu. Phát triển theo hướng chaebol đúng là mục tiêu của ta đến 2030.
Giống ai ko giống lại đi giống thằng Hàn phiên bản ko chín (kiểu kiểu tái chín) thì thôi hết hy vọng rồi...
Các cụ rồi sẽ khối người hối hận, ước trở về thời xa vắng, suốt ngày ngẩn ngơ hát Ngày ấy đâu rồi.. ngày ấy đâu rồi của Mỹ Tâm cho mà xem :((

Politeboy

Xe tăng
Giống ai ko giống lại đi giống thằng Hàn phiên bản ko chín thì thôi hết hy vọng rồi...
Các cụ rồi sẽ khối người hối hận, ước trở về thời xa vắng, suốt ngày ngẩn ngơ hát Ngày ấy đâu rồi.. ngày ấy đâu rồi của Mỹ Tâm cho mà xem :((
Chaebol Vinashin, Chaebol Vinalines, Chaebol VTP... đủ làm ví dụ rồi mợ
Vấn đề là dân den đâu có quyền chọn

huydang69

Xe buýt
Giống ai ko giống lại đi giống thằng Hàn phiên bản ko chín (kiểu kiểu tái chín) thì thôi hết hy vọng rồi...
HQ chaebol rất mạnh về công nghệ công nghiệp, họ đi lên chủ yếu từ 2 lĩnh vực này và vẫn liên tục đầu tư mạnh lâu dài cho R&D. Ta thì thường thích ăn xổi vì lợi nhuận trước mắt, đầu tư cho R&D ngắn chưa đủ để thu được kết quả.
Bài đó tuy mang tính thượng đẳng nước lớn nhưng em cg nghĩ như cụ Politeboy; nên có tư duy mở sẵn sàng lắng nghe, cảm ơn và mời nhóm tác giả đến xem họ có sáng kiến j. Ít nhất họ đã chỉ ra đc 2 sai lầm của ta: 1 là thiếu chính sách hỗ trợ mạnh mẽ cho R&D để hình thành DN công nghiệp công nghệ, dẫn đến liên tục bỏ lỡ các cơ hội bứt phá. 2 là đg đi theo con đường uống thuốc độc giải khát là con đg chaebol lg đoạn ktế - ctrị.
Nhưng... lời giải thì nhiều ng biết nhg khi thực hiện lại vướng lợi ích nhóm, ng dường như có thể làm đc thì đã khuất núi... Vậy nên bao giờ mới đến đoạn dân giàu nước mạnh thành hiện thực?!