[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

chilavet

Xe hơi
Hành động quá xứng đáng để biểu dương và tuyên truyền để làm lan tỏa tấm gương người tốt việc tốt. Còn e nghĩ ko nên săm soi quá như báo chí vừa rồi làm rùm beng lên ^^

250cc

Xe tăng
Cụ nào bảo rơi xuống mái tôn còn đỡ hơn rơi vào tay Mạnh thì về mua lấy mấy m2 tôn xong làm thế nào để phi thẳng đầu vào với tốc độ 87km/h ấy, xem có vấn đề gì ko?
Tay Mạnh đỡ đc đầu cháu bé thứ nhất là có thể đã tác động để cháu hạ phần mông xuống trước, vì cháu bị chệch khớp háng chứ đầu óc ko bị gì.
Thứ 2 là giảm 1 phần tốc độ khi đầu cháu bé đập xuống mái tôn, cộng với tôn đàn hồi đã triệt tiêu khá nhiều lực tác động. Xem clip cũng đã thấy Mạnh đưa tay ra và lúc cháu bé rơi xuống thì Mạnh cũng bị sụp xuống rất nhanh, là lực đã chuyển sang Mạnh 1 phần.

Vansulanh68

Xe tải
Cũng thần kỳ là cánh tay của Mạnh ko có vấn đề gì nghiêm trọng cụ nhi
Em nghĩ đó là duyên phận , em Mạnh hành xử theo bản năng của người cha cứu bé Phương Huyền chứ ko mảy may tính toán ( nếu cân nhắc nặng nhẹ thì .... ) . Việc cháu bé rơi ở độ cao thế với 1 gia tốc lớn thì ngang cỡ 3 tạ dồn vào tay , đừng nói Mạnh ngay cả người khỏe nhất Việt Nam cũng trật khớp . Có lẽ phúc nhà cháu bé còn dầy , nên Mạnh đỡ bé trong tư thế nằm cánh tay phải chạm đầu bé ( quay chậm ) làm giảm lực nhiều nên cả 2 chú cháu đều tai qua nạn khỏi và có cái kết đẹp .
Hôm qua báo giao thông có gửi Mạnh phần quà 30 triệu . Mạnh đã xin nhận và gửi lại quý báo để giúp các hoàn cảnh khó khăn hơn . Theo dõi face , em thấy em Mạnh có rất nhiều hành động tử tế trước khi sự việc cứu cháu bé xảy ra . Trước đây theo dõi ô phờ , e nghĩ đa phần các cụ trên đây đều là người chín chắn . Tuy nhiên vẫn còn ko ít thành phần hơi trẻ con . Em nghĩ nếu những việc làm thiết thực , tốt đẹp bị đem ra so sánh và hạ thấp thì sự tử tế có còn được mấy phần trong xã hội này ?
Chốt lại lần nữa , cảm ơn e Mạnh và chúc e lẫn gia đình e luôn may mắn , hạnh phúc .

Wave alpha dau

Xe hơi
Không biết nói sao với hành động này. Một người tốt thực sự, Các cụ đừng mổ xẻ nữa để cho a Mạnh sống một cuộc sống bình thường như anh ấy mong muốn.

congthuong

Xe điện
Đây cũng vẫn chỉ là quảng cáo

Và em Mạnh còn làm được nhiều hơn thế
Video hay, cũng gần với chuyện này nhỉ.

Em thấy cũng phải cảm ơn gia đình cụ già bị Mạnh đâm , đã cư xử tốt với Mạnh , giúp gieo mầm tốt nữa nhỉ.

1 câu chuyện hay, có thực giữa đời mà cứ đi nhăm nhe soi vào mấy thứ tiểu tiết.

Khoa học có 1 khái niệm là hiệu ứng cánh bướm (Butterfly effect): Một thay đổi nhỏ của dữ liệu đầu vào dẫn đến một thay đổi lớn của kết quả. Vậy thì tranh luận bao nhiêu % làm gì ? Tôi tin Mạnh đã chạm vào em bé, mức độ thế nào chỉ Mạnh biết, Camera không thể bắt kịp vật chuyển động nhanh như vậy.

Và tôi tin Mạnh nói thật chuyện đã chạm tay vào bé lúc rơi đó.

j23

Xe container
Nói chung là thôi để người ta yên, điều tốt thì cũng đã đủ lan tỏa rồi, dừng lại ở đây là chuẩn!

congthuong

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Có mấy sự thực ở đây:

4. Câu chuyện trở nên phản cảm do truyền thông và sự nông nổi của của cư dân mạng, rồi sự đu trend quá nhanh chóng của chính quyền và đoàn thể, thổi bùng cậu ấy là siêu anh hùng, tô vẽ quá mức, khai thác quá sâu...trước khi có clip cuối cùng ghi trực diện sự việc xảy ra. Nếu được như vậy, có lẽ đã không có nhiều ý kiến trái chiều.

5. Em thấy cậu ấy hoàn toàn xứng đáng được khen thưởng, được tôn vinh. Tuy nhiên, chính quyền, cơ quan đoàn thể thì nên rút kinh nghiệm, đừng đu trend mạng xã hội quá nhanh, việc đã xảy ra rồi thì để hai ba hôm tìm hiểu cặn kẽ rồi khen thưởng không muộn.

6. ah, còn một sự thật nữa là chửi bới, công kích cá nhân, sử dụng nguỵ biện, lên đồng tập thể ...là đặc trưng của cộng đồng mạng, đặc biệt là cõi OF ta bà.
Mục 4 mục 5 chỉ là cảm nhận của cụ, không phải sự thực.

Tôi thấy chả có gì phản cảm ở đây, ở chuyện này cả. Clip cuối cùng chả thay đổi điều gì cả.

Cũng chả có gì gọi là khen sớm, hay khen muộn. Tôi thấy đó là kịp thời và đúng lúc.

Nếu có gì gọi là nông nổi của cư dân mạng, thì cái post như của cụ đây cũng là 1 trong số đó.

Truyền thông quốc tế họ cũng đang đu trend đó.

Chỉnh sửa cuối:

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ cố làm giảm vai trò của Mạnh. Tôi đã quay đi quay lại nhiều lần với tốc độ chậm nhất 0.25 và thấy khi chạm vào cháu bé thì Mạnh sụp xuống rất nhanh và mạnh. Điều đó chứng tỏ một lực rất lớn của cháu bé đã truyền vào Mạnh qua cánh tay. Cộng với cái kết dư vậy mà phủ nhận vai trò của Mạnh thì cực thiếu não.

beomap2

Xe container
Cụ nào bảo rơi xuống mái tôn còn đỡ hơn rơi vào tay Mạnh thì về mua lấy mấy m2 tôn xong làm thế nào để phi thẳng đầu vào với tốc độ 87km/h ấy, xem có vấn đề gì ko?
Tay Mạnh đỡ đc đầu cháu bé thứ nhất là có thể đã tác động để cháu hạ phần mông xuống trước, vì cháu bị chệch khớp háng chứ đầu óc ko bị gì.
Thứ 2 là giảm 1 phần tốc độ khi đầu cháu bé đập xuống mái tôn, cộng với tôn đàn hồi đã triệt tiêu khá nhiều lực tác động. Xem clip cũng đã thấy Mạnh đưa tay ra và lúc cháu bé rơi xuống thì Mạnh cũng bị sụp xuống rất nhanh, là lực đã chuyển sang Mạnh 1 phần.
Đã có nhiều comm như cụ rồi, chỉ có vài cụ comm là cháu bé rơi thẳng xuống mái tôn và không chạm vào tay Mạnh. Các cụ đó nói là cũng xem trên clip, nhưng các cụ đó quên hoặc cố tình quên là clip quay ở cự ly xa, tốc độ cháu bé rơi nhanh và độ phân giải camera thấp nên nhìn không thể rõ được. Các cụ đó cố tình quên chi tiết Mạnh bị dúi người xuống khi đỡ cháu bé và tay bị đau.

Smile Lion

Xe buýt
Trong trường hợp vừa rồi, bất kể kết quả thế nào thì suy nghĩ, hành động việc làm của Mạnh cũng xứng đáng để xã hội tôn vinh, nhân rộng!
Bọn cặn bã thì ko làm được gì nhưng lại rất rảnh để xoi mói và cào phím bới móc chê bai, phán xét!

Thạc sỹ

Xe tăng
Em xin kết luận thế này
- Thật may mắn là cháu bé còn sống sau sự việc rùng mình đó
- Hành động và lối ứng xử của anh Mạnh là vô cùng hiếm hoi quí giá. Rất đáng khen ngợi và tôn vinh trong hoàn cảnh này
- Bất luận kết quả thế nào (kể cả khi cháu bé không may không giữ đc mạng sống ) thì hành vi của anh Mạnh rõ ràng là hành vi của một người tốt đã có cơ hội để chứng tỏ, ai nghi ngờ điều này là những người không tốt.
Em nghĩ đây cũng nên là kết luận của thớt này. Cám ơn cụ

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cụ chưa xem video Mạnh trả lời, rất trung thực và không nói quá. Mạnh chưa bao giờ nhận bắt được cháu.

Nhà nước và nhân dân cũng không tôn sùng hay phong anh hùng, Mạnh cũng không thích thế. Nhà nước chỉ kịp thời khen thưởng một hành động đẹp.

Cụ nói mình yêu trung thực và ghét giả dối, nhưng em lại thấy từ lời của cụ một suy nghĩ không hẳn là sân-si, nhưng có phần hằn học và khó chịu!
Xử lý nợ với avatar thu hồi nợ là biết đòi nợ văn hoá rồi.

Hanoithu

Xe tải
Yếu tố rất quan trọng nữa là, nếu không có Mạnh trên mái nhà thì rất có thể cháu bé bi lăn rơi tiếp xuống nền bê tông.
Ngoài ra tôi cũng không thấy cộng đồng mạng tung hô quá đà ngay cả khi xem clip mới. Sự tử tế là cái mà cả xã hội mong muốn trong điều kiện lối sống ích kỉ, chỉ nghĩ đến mình có phần nào tăng trong thời đại này. Clip mới không ảnh hưởng gì đến sự ngưỡng mộ về sự tử tế của Mạnh.
Các cơ quan ban ngành nhà nước cũng không quá nhanh trong việc khen thưởng vì cái tốt cần được lan tỏa ngay.

3077

Xe container
Ở đây em chưa thấy ai bảo Mạnh không phải là anh hùng với hành động chạy lên cứu cháu bé dù đỡ được hay không. Còn 1 vấn đề có nhiều góc nhìn là bình thường, có người quan điểm là mái tôn hấp thụ phần lớn lực còn có ng thì bảo là Mạnh tác động tuy nhiên đó là quan điểm cá nhân, chẳng thể nào bắt người khác nhìn giống mình và ở đây lại có 1 số thành phần thấy người khác nhìn khác mình lại coi đó là dị dạng, chửi bới cá nhân, dìm hàng anh hùng, thật buồn cười chứ những người quan điểm mái tôn đỡ em chưa thấy ai miệt thị những người có quan điểm ngược lại cả.

Trong bài gần nhất thì Mạnh cũng tặng hết tiền được ủng hộ để giúp đỡ người nghèo và cũng xin mọi ng đừng có tôn cậu ấy lên mây cao quá.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Có việc này mới biết cõi OF nhà ta & toàn cõi mạng nhiều cụ vẫn còn nhớ kiến thức vật lý và đem ra dùng ngay khi có thể.
Tự nhiên em nhớ câu nói "Làm từ thiện để làm gì?", cũng muốn hỏi là trong trường hợp này khi nta cảm phục lòng nhân ái, xả thân cứu người của em Mạnh thì "Các cụ tính lực để làm gì?"
Từ hôm xảy ra vụ việc em đã xem đi xem lại clip đó và lần nào cũng rơm rớm nước mắt. Ngay từ đầu em đã biết là bạn ý không đỡ được em bé vì nếu đỡ được trực tiếp thì tin chắc rằng bạn ý cũng đi viện rồi. Em cảm động vì hành động quên hết tính toán về toán học như các cụ khác để cứu cháu bé. Nói dại nếu cháu bé rơi trúng bạn ý thì cả hai chú cháu đã khác rồi. Nên các cụ đừng đem toán học, vật lý học vào hành động này nữa, vô ích lắm
Em nghĩ đem vật lý ra chỉ là để cho những thằng cụ đòi bắt dính hiểu là bắt dính là tèo đấy. Ko dính là may
Về phía Mạnh, cậu ấy lao đến vì bản năng lương thiện + bản năng một người bố. Bất kể cứu được em bé hay lỡ xảy ra ngoài ý muốn thì cậu ấy vẫn xứng đáng ngưỡng mộ. Vì lòng tốt, lòng can đảm, xả thân. Và em mong có nhiều Mạnh như vậy.

chánvcd

Xe buýt
Tốt nhất là cứ để cậu ấy bình yên và quay trở lại cs bình thường
Còn Mạnh vẫn luôn là siêu anh hùng trong tâm trí mọi người rồi

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Làm người tốt khó quá.
Tốt chưa đủ . Can đảm chưa đủ. Xả thân chưa đủ.
Cần thêm cái áo giáp mặc vào người nữa mới tạm đủ.
Bởi muôn vạn mũi tên gai góc thị phi bắn vào người từ những kẻ xung quanh bàn phím.

GrapQR

Xe buýt
Ở đây em chưa thấy ai bảo Mạnh không phải là anh hùng với hành động chạy lên cứu cháu bé dù đỡ được hay không. Còn 1 vấn đề có nhiều góc nhìn là bình thường, có người quan điểm là mái tôn hấp thụ phần lớn lực còn có ng thì bảo là Mạnh tác động tuy nhiên đó là quan điểm cá nhân, chẳng thể nào bắt người khác nhìn giống mình và ở đây lại có 1 số thành phần thấy người khác nhìn khác mình lại coi đó là dị dạng, chửi bới cá nhân, dìm hàng anh hùng, thật buồn cười chứ những người quan điểm mái tôn đỡ em chưa thấy ai miệt thị những người có quan điểm ngược lại cả.

Trong bài gần nhất thì Mạnh cũng tặng hết tiền được ủng hộ để giúp đỡ người nghèo và cũng xin mọi ng đừng có tôn cậu ấy lên mây cao quá.
Tôi cũng chẳng thấy ai chê gì.
Bàn mỗi vụ mái tôn và tay người vai trò thế nào.
Ấy nhưng thỉnh thoảng cứ thấy 1 cụ ở đâu vào bươi như thể nói mái tôn hấp thụ lực là chà đạp lên công lý/xúc phạm anh hùng.
Đinh công mệnh, liên quan ? :))
Kỳ lạ cái thói đời nâng cao quan điểm, 1 suy ra 10, mới 'cháu chào bác' đã đốp luôn 'mày chào đểu tao ah' :))

Chuotluoi

Xe tải
Ơ, chính chủ người ta gần như cầu xin CĐM cho người ta và gia đình người ta được trở về cs thường ngày rồi mà các cụ mợ vẫn tranh luận ác liệt là sao nhể?
Thứ 1: cậu Mạnh chính xác là anh hùng, dù có ngàn góc quay chứng minh Mạnh k đỡ được bé gái thì cũng cả ngàn góc quay đó chứng minh được sự nỗ lực đến phi thường của Mạnh trong giây phút sinh tử của cả 2 đó (xin lỗi chứ bé gái mà rơi trúng Mạnh hay trượt hoàn toàn ra ngoài thì 1 là cả 2 cùng chết, 2 là cậu Mạnh sẽ ám ảnh cả đời). Quá xứng đáng được vinh danh
Thứ 2: Cậu Mạnh hành động hoàn toàn vì muốn cứu người, chứ không phải là mong muốn nhận được khen ngợi từ xã hội. Nên cậu ấy cũng mong tất cả nhanh chóng trở lại cs bình thường.
Vậy nên chúng ta cũng k nên tranh luận quá nhiều đến việc này nữa nhỉ? Chắc do cs hiện tại nhiề người quen sống ảo, nghĩ ảo nên khi có một hành động thực sự tử tế là những con người quen sống ảo có hành vi hoài nghi và soi mói (kiểu nghĩ ai cũng ảo như mình???)

Và một điều nữa là e tại sao thay vì soi mói vào cậu Mạnh, mọi người k lên án hành vi để con trẻ 2-3 tuổi trong 1 mình còn bố mẹ thì lại chạy ra ngoài?
Lý do chạy xuống nhà để tiễn khách hay gì đi nữa thì cũng không thể thông cảm được, nhà có con trẻ 1 mình, khách gì quý đến mức bỏ cả con cái (chắc lại lý do cháu đang ngủ trong nhà) để cả 2 vc chạy xuống nhà đưa tiễn? 2 vc này đáng bị xử lý hình sự để làm tấm gương răn đe. Để trẻ nhỏ 1 mình trong nhà quá nguy hiểm. Cho dù được giáo dục như thế nào nhưng tư duy của đứa trẻ lên 2-3 cũng k thể chống chọi lại được vô vàn sự nguy hiểm xung quanh khi không có người lớn bên cạnh: ngã vào xô nước, ngã vào nồi thức ăn, nỗi sợ hãi khi tỉnh ngủ không có ai bên cạnh,...