[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

Tuấn VTB

Xe tải

Jamebonds

Xe container
Nhà em 5 đứa bé, mấy cái nhà đều 4 tầng, đều không làm lưới bảo vệ. Nuôi lớn tới cấp 3 chưa đứa nào làm sao cả. Từ năm tuổi còn được giao nhiệm vụ xách nước ra tưới cây ở ban công. Người lớn luôn nhắc nhở dạy dỗ từ từ để nó có ý thức thì không có lý gì mà phải làm lưới. Cụ nhìn bên Đức, nhà này trên tầng cao, đứa con 2 tuổi, nó trồng cây ban công, bên đó cũng không hề lắp lưới, và không có luật bắt lắp lưới an toàn. Bên Đức đến cái ban công chịu tải trọng bao nhiêu nó cũng có quy định nhưng nó không hề làm lưới ạ.
Chuẩn đấy, NN ko bao giờ có chuồng cọp, lưới ban công. Phải để việc phòng tránh leo trèo bc, cửa sổ đi vào ý thức của trẻ
Trong group này phần lớn các phụ huynh vẫn đâm đầu vào che chắn, trải thảm che chở cho trẻ nên sinh ra 1 thế hệ toàn gà công nghiệp

Anita Emi

Xe điện
Chuẩn đấy, NN ko bao giờ có chuồng cọp, lưới ban công. Phải để việc phòng tránh leo trèo bc, cửa sổ đi vào ý thức của trẻ
Trong group này phần lớn các phụ huynh vẫn đâm đầu vào che chắn, trải thảm che chở cho trẻ nên sinh ra 1 thế hệ toàn gà công nghiệp
Theo em cụ nên mua thêm can xăng về để góc nhà, cả cái bật lửa bên cạnh nữa. Xăng để tẩy vết bẩn rất tốt, bật lửa thì hôm nào mất điện còn châm nến.

Chỉ cần giáo dục mọi thứ đi vào ý thức của trẻ, sẽ không có chuyện gì xảy ra hết, em tin ở cụ ;))

samoclan

Xe điện
Vụ tương tự có ở Tàu khựa rồi mà bác:
Cháu nhỏ sắp rơi ==> vài người cùng chạy đến đỡ.
1 người đỡ được, và hình như gãy tay.
Cu con kia có vẻ không làm sao cả.
Gãy tay kiu dc mọt người là tốt rồi, người có người này người nọ, người nhút nhát người bạo rạn, có người theo bản năng, phản xạ.

Jangmi

Xe buýt
Nhà này lắp lưới bảo vệ từ sàn ban công lên đến hết lan can, bó tay luôn

beomap2

Xe container
Lan can thấp đến mức trẻ 3 tuổi trèo qu được thì BXD phải xem lại quy chuẩn về an toàn cho nhà CC rồi.
Lan can không thấp nhưng có thể có nhiều thứ cháu bé trèo lên. Nhưng đúng là các CC có nhiều vấn đề mất an toàn cần tiêu chuẩn hoá. Một số chấn song sắt ở lan can , ở cầu thang bộ rất thưa, cửa sổ cũng nhiều loại không có chấn song

Dream 100

Xe trâu
Người OF

24AnTrạch

Xe buýt
Nhà em lan can ban công hoàn toàn không lắp lưới. Em thấy bên tây họ cũng không lắp lưới. Không lắp lưới bảo đảm an toàn cứu hộ khi cháy nổ hơn. Con cái mình nó không chỉ có nguy cơ leo trèo khi ở nhà mình mà còn nhà người khác, nơi công cộng. Vậy nên quan trọng là giáo dục, và liên tục nhắc nhở bổ sung để bọn nó nhớ có ý thức không trèo leo, thậm chí nhắc nhở bạn bè không leo trèo.
Kết quả là: nó có ý thức, biết sợ chết. Thi thoảng nói đùa bảo nó trèo ra lan can đi, nó còn quặc cho bảo không.
Nhà người khác bắt con đánh răng chứ nhà em nó biết đánh răng thì răng mới khoẻ ăn được thức ăn ngon và không bị rụng. Tối 10h10 chưa xong hết công việc buổi tối là bị phạt không cho đánh răng, sợ lắm, khóc oà lên xin đánh răng.
Trẻ con nhà người khác sáng gọi ời ời, đứa này lớp 1 đã luyện cho đặt chuông buổi sáng, không tự dậy được thì mất ăn sáng, đi học muộn. Nó sợ bị cho nghỉ học lắm.
Em thấy tình hình chung người VN mình bao bọc trẻ hơi quá và lười dạy con.
Đúng dậy đc con thì quá chuẩn rồi , nhưng cũng tùy hoàn cảnh nữa chứ
để trẻ hiểu và nhớ đc thì tầm 5,6 tuổi mới dậy đc, mà kể cả 5,6t nói 1 vài lần chưa chắc đã nhớ đc đâu
Như nhà bé này mới khoản 2,3 tuổi thì dậy như nào cho bé hiểu và nhớ đc chắc cực khó

Mà ở cc bên tây khi sảy ra cháy nổ, khi họ thoát hiểm là hướng cửa sổ với ban công toà mấy chục tầng à
Mà làm lưới an toàn cho trẻ nhỏ lại ảnh hưởng đến an toàn cháy nổ vậy.

Pumzen

Xe ba gác
Vụ tương tự có ở Tàu khựa rồi mà bác:
Cháu nhỏ sắp rơi ==> vài người cùng chạy đến đỡ.
1 người đỡ được, và hình như gãy tay.
Cu con kia có vẻ không làm sao cả.
Vụ bác nói là xảy ra ở Phớp bác ạ !
Vụ của ta chắc nay mai cũng đc truyền thông thế giới đăng tải ngay.

hoangdang2002

Xe tăng

mmxhung

Xe điện
Công nhận ông em Mạnh này thân thủ phi phàm thật, phi qua hàng rào bay lên mái hiên giơ tay bắt lấy em bé nhanh thoăn thoắt.
Rất dũng cảm và tài trí.

bạch trà

Xe tải
Đúng dậy đc con thì quá chuẩn rồi , nhưng cũng tùy hoàn cảnh nữa chứ
để trẻ hiểu và nhớ đc thì tầm 5,6 tuổi mới dậy đc, mà kể cả 5,6t nói 1 vài lần chưa chắc đã nhớ đc đâu
Như nhà bé này mới khoản 2,3 tuổi thì dậy như nào cho bé hiểu và nhớ đc chắc cực khó

Mà ở cc bên tây khi sảy ra cháy nổ, khi họ thoát hiểm là hướng cửa sổ với ban công toà mấy chục tầng à
Mà làm lưới an toàn cho trẻ nhỏ lại ảnh hưởng đến an toàn cháy nổ vậy.
Trẻ con tây ta gì cũng trải qua 2,3 tuổi rồi mới lớn lên 5,6 tuổi được. Tại sao mỗi VN mình cần phải lắp cái dây lưới?
Khi nó 2,3 tuổi thì luôn phải để mắt quan sát, không để trẻ 2,3 tuổi 1 mình, ban công thì luôn đóng chỉ mở khi người lớn có ở đó thì chả sao cả.
Khi trẻ 2,3 tuổi nếu bỏ 1 mình thì đầy thứ có thể gây nguy hiểm tính mạng không riêng gì cái ban công cụ ạ.
Trẻ nhà em riêng có mỗi ổ cắm điện là có bịt, nhưng cũng lấy 1 cái công tắc điện của máy tính, tháo ra nhấn 1 cái chập điên gây giật nhẹ rồi dí vào trẻ con, dậy nó giật điện là như thế nào. Đến con mèo nhà em còn dạy được nó nghịch dây điện máy tính là bị giật, sau không dám nghịch dây điện nữa là trẻ em.
Nhà em không để ban công mở - không cho trẻ em 2-3 tuổi 1 mình, luôn dạy nó các nguyên tắc an toàn từ lúc bé tý đến lúc lớn thay vì bọc thảm, nhốt cũi, bọc lưới biến con thành gà công nghiệp, để lớn tới cấp hai nhảy ban công chết vì tưởng mình có thể bay như siêu nhân.

tuha_vt2015

Xe tăng
Có vài cụ bảo nhờ mái tôn chứ!
Em ngày bé trèo lên cây sung tầm 6-7m, nhảy tắm sông Hồng, mà có phát úp bụng không thở nổi;
Cho nhảy 30m xuống mặt nước cũng dập nội tạng đi toi chứ chả đùa

bạch trà

Xe tải
Vâng, lúc nó bé tý, sức trèo còn thấp đi còn lẫm chẫm thì cái tiêu chuẩn độ cao của lan can ban công đã đủ để ngăn nó trèo, khi lớn hơn thì nó đã đủ tuổi để dạy rồi. Không dạy nó mà ỷ vào chuồng cọp, lưới ban công thì nó có khả năng gặp rủi ro khi ra nơi cộng cộng, đi chơi cùng bạn, ...
Ngay như đứa bé này nếu bố mẹ nó không lắp cái lưới thấp thì nó cũng không bám vào mà trèo ra được. Trẻ bé thì phải luôn ở bên cạnh, phải đóng khoá cửa chứ lại vứt con 1 mình bỏ xuống tầng thì đấy mới là nguyên nhân chính để con gặp đủ loại rủi ro khác nhau, chứ không phải nhấn vào chuyện thiếu cái dây.

nowhereland

Xe điện
Tôi xem clip và khi đọc báo thấy ghi đỡ dc, ban đầu tôi tưởng nói xạo.
Thật sự là kỳ tích và may mắn.
Nhưng nhân đây tôi cũng mong báo chí có chú giải rõ ràng để mọi người ý thức được mức độ nguy hiểm trong tình huống cứu người như vậy.
Đây là 1 hành động tốt nhưng ko nên nhân rộng, do gia tốc rơi quá lớn, sơ xẩy là chết cả đôi.
Tôi tin là mái tôn đã giúp rất nhiều trong việc cứu thương và cứu sống cả 2. Cháu bé thì ko bàn cãi rồi, người cứu mà ko đứng trên mái tôn thì tôi e gãy tay và chấn thương cột sống là nhẹ nhất có thể.
Xem clip thấy cả 2 đều may, Mạnh vừa trèo lên mái tôn dốc nên hơi trượt chân xoài người ra sau thì bé rơi xuống, Mạnh nhao lên đỡ bé trong tư thế với chéo người rồi cả hai ngã xuống. Cháu bé thì có tay đỡ cản xuống nên cũng nhẹ đi rất nhiều rồi, 10 phần chỉ còn 1, 2 phần và Mạnh đứng chéo người với lên và ngã sấp xuống nên cũng đỡ. Chứ nếu đứng thẳng người đỡ thì gần như sẽ bị chấn thương cột sống do lực rơi mạnh, rất nguy hiểm đấy.

Reddinang

Xe điện
Cụ Mạnh đúng là cao thủ võ lâm, đã luyện đủ 7 tầng tuyệt kỹ "Càn khôn đại na di" từ Trương Vô Kỵ năm xưa, xin nhận của tại hạ 1000 like ngưỡng mộ.

Chỉnh sửa cuối:

endz

Xe buýt
Vâng. Đúng là ở nước ngoài ko thấy lưới ban công. Nhưng việc phòng tránh ko phải là dạy cho đứa trẻ lên năm lên ba phải thế nọ thế kia.
Mà trước hết là dạy cho người lớn!
(Còn Người lớn mà cậy quyền người lớn đối với trẻ mà để xảy ra chuyện thì ốm với chính quyền!)

Tai nạn trẻ rơi từ nhà cao tầng, lý do chính, chủ yếu dính 3 điểm cốt tử:
1. Để trẻ rời khỏi tầm mắt.
2. Quên khoá cửa (cửa sổ, cửa ra ban công...)
3. Đặt đồ đạc (bàn ghế, kệ tivi, hộp đồ chơi...) mà vô tình thành bệ đỡ cho trẻ leo trèo.

Toàn lỗi của người lớn nhé!

Nếu 3 cái này đc chú ý tuyệt đối thì chắc chắn tới 99,999% là sẽ ko xảy ra chuyện.
Tai nạn xảy ra với trẻ hoàn toàn do lỗi người lớn. Nói thế cho nhanh.
Mới bé con tin hin mà bắt nó phải có ý thức thì lại zì zì quá :P
Đến tuổi đi học tính sau. 6 tuổi đi học rồi. Ko phải lo lâu quá đâu :P
Người lớn cứ có ý thức trước đi đã!

À, các cụ cho em hỏi thêm tí, mấy anh chị bố mẹ trong những vụ thế này vô can hết ạ 8-|

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Nhà bên Liên Xô chuồng cọp nhiều lắm cụ, cũng bô nhếch như xứ ta