[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

CAC

Xe buýt
Công nhận đến chịu mấy cụ ofer ở bên tây nhỉ. Em nghe đồn ở bên tây quả nho to bằng quả bóng ở ta phỏng các cụ?
Cái hay, cái đẹp thì cấm có học, cái ngu thì học nhanh thế.

Chỉnh sửa cuối:

bạch trà

Xe tải
Vâng. Đúng là ở nước ngoài ko thấy lưới ban công. Nhưng việc phòng tránh ko phải là dạy cho đứa trẻ lên năm lên ba phải thế nọ thế kia.
Mà trước hết là dạy cho người lớn!
(Còn Người lớn mà cậy quyền người lớn đối với trẻ mà để xảy ra chuyện thì ốm với chính quyền!)

Tai nạn trẻ rơi từ nhà cao tầng, lý do chính, chủ yếu dính 3 điểm cốt tử:
1. Để trẻ rời khỏi tầm mắt.
2. Quên khoá cửa (cửa sổ, cửa ra ban công...)
3. Đặt đồ đạc (bàn ghế, kệ tivi, hộp đồ chơi...) mà vô tình thành bệ đỡ cho trẻ leo trèo.

Toàn lỗi của người lớn nhé!

Nếu 3 cái này đc chú ý tuyệt đối thì chắc chắn tới 99,999% là sẽ ko xảy ra chuyện.
Tai nạn xảy ra với trẻ hoàn toàn do lỗi người lớn. Nói thế cho nhanh.
Mới bé con tin hin mà bắt nó phải có ý thức thì lại zì zì quá :P
Đến tuổi đi học tính sau. 6 tuổi đi học rồi. Ko phải lo lâu quá đâu :P
Người lớn cứ có ý thức trước đi đã!

À, các cụ cho em hỏi thêm tí, mấy anh chị bố mẹ trong những vụ thế này vô can hết ạ 8-|
Cụ/mợ giỏi quá, chỉ viết một đoạn ngắn mà tạo ra được một đống lỗi logic, lỗi ngụy biện :D

Thực hiện các biện pháp an toàn cho con không có nghĩa là bảo bọc con, biến con thành gà công nghiệp. Thế cụ cho con đi xe máy đừng đội mũ bảo hiểm, dậy con đi xe cẩn thận là đủ. Cụ bịt ổ cắm điện làm gì, dậy con về điện là đủ :)) Giáo dục ý thức tránh tai nạn và thực hiện các biện pháp phòng tránh tai nạn khác luôn đi đôi với nhau, bổ sung cho nhau để nâng cao tỷ lệ an toàn. Có lý đâu lại kêu là các biện pháp bảo hộ là biến trẻ thành gà công nghiệp :))

Mà ngay câu trước câu sau của cụ mợ cũng đập nhau chan chát. Cụ mợ giáo giục con giỏi thế, thì làm sao mà phải lúc nào cũng đóng cửa ban công, lúc nào cũng trông nó? Thế chả phải là nhốt nó trong nhà/cũi à? Khác gì con gà công nghiệp lúc nào cũng phải trông?

Lắp lưới an toàn thì là nhốt cũi biến con thành gà, đóng cả cái cửa ban công lại không cho nó ra, hoặc là phải kè kè trông nó thì thành người có giáo dục? :))

Tại sao Tây không lắp, Việt Nam lắp?

Thứ nhất là Tây không lắp không có nghĩa là trẻ con Tây không rơi ban công. Gúc ra đầy kết quả.

Thứ hai mục tiêu của chúng ta là gì, là bảo vệ con ta không chết, hay là phải học thật giống Tây và chấp nhận con ta có thể chết (cũng giống Tây)? :))

Này thì Tây:

Vâng, thế nên để xử lý tận gốc thì ở phương Tây người ta không có điều luật, không có phong trào lắp lưới ban công mà là bắt tù hoặc phạt bố mẹ nào để con trẻ 1 mình dẫn tới trẻ gặp nguy hiểm. Trẻ con hơn mười tuổi cũng chỉ nên để nó ở 1 mình tối đa 1.5 tiếng.
Bố mẹ này để con 3 tuổi 1 mình, cả đôi tếch xuống tầng 1 tiễn khách, nếu ở Tây thì ra toà rồi. Năm 2015-2015, nước Anh bắt tù 500 cha mẹ vì để con 1 mình gặp nguy hiểm.

Cụ Anita Emi: Vâng, nhưng nếu tất cả lắp lưới an toàn thì ảnh hưởng an toàn cháy nổ lớn hơn, em đã nói rồi. Trẻ con khi nhỏ phải trông, nhiều nguyên nhân có thể làm trẻ tử vong, luôn phải ở bên trẻ, còn khi lớn thì phải giáo dục nó. Một đứa trẻ 3 tuổi bị bỏ 1 mình rơi xuống mà không chửi bố mẹ bỏ con 1 mình, đua nhau chửi sao không lắp lưới. Kỳ lạ!

Chỉnh sửa cuối:

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Cụ/mợ giỏi quá, chỉ viết một đoạn ngắn mà tạo ra được một đống lỗi logic, lỗi ngụy biện :D

Thực hiện các biện pháp an toàn cho con không có nghĩa là bảo bọc con, biến con thành gà công nghiệp. Thế cụ cho con đi xe máy đừng đội mũ bảo hiểm, dậy con đi xe cẩn thận là đủ. Cụ bịt ổ cắm điện làm gì, dậy con về điện là đủ :)) Giáo dục ý thức tránh tai nạn và thực hiện các biện pháp phòng tránh tai nạn khác luôn đi đôi với nhau, bổ sung cho nhau để nâng cao tỷ lệ an toàn. Có lý đâu lại kêu là các biện pháp bảo hộ là biến trẻ thành gà công nghiệp :))

Mà ngay câu trước câu sau của cụ mợ cũng đập nhau chan chát. Cụ mợ giáo giục con giỏi thế, thì làm sao mà phải lúc nào cũng đóng cửa ban công, lúc nào cũng trông nó? Thế chả phải là nhốt nó trong nhà/cũi à? Khác gì con gà công nghiệp lúc nào cũng phải trông?

Lắp lưới an toàn thì là nhốt cũi biến con thành gà, đóng cả cái cửa ban công lại không cho nó ra, hoặc là phải kè kè trông nó thì thành người có giáo dục? :))

Tại sao Tây không lắp, Việt Nam lắp?

Thứ nhất là Tây không lắp không có nghĩa là trẻ con Tây không rơi ban công. Gúc ra đầy kết quả.

Thứ hai mục tiêu của chúng ta là gì, là bảo vệ con ta không chết, hay là phải học thật giống Tây và chấp nhận con ta có thể chết (cũng giống Tây)? :))

Này thì Tây:

Cụ chuẩn! Em khá dị ứng với mấy người cái gì cũng lấy Tây ra làm chuẩn, Tây thế này, Tây thế kia, sao ta không làm theo Tây? Mệt quá!

santavn

Xe tải
Có cái lưới mà biến con thành con gà, chịu lý lẽ; cả xã hội họ lắp đấy thôi, chắc gà hết.
Muốn an toàn thì tự bảo vệ mình có thế thôi

QL1A

Xe hơi
Tối qua xem xong video mà cháu nổi hết cả gai ốc. Sợ thật đấy

hung303

Xe điện
Ở nước ngoài nó vẫn không lắp lưới chứng tỏ tỷ lệ nguy hiểm sảy ra với trẻ là nhỏ hơn so với nguy hiểm khi không cứu hộ được vì bị kẹt lưới cụ ạ. Em thấy như đứa nhà em thì không có chuyện nó quên. Một đứa trẻ trừ khi đầu óc có vấn đề thần kinh, chả dại gì leo ra ban công để bị ngã nếu nó đã từng bị ngã, bị đau (nhẹ).
Giống kiểu suốt ngày bảo vệ không cho con sờ tới nước nóng cũng khó có thể ngăn nó bị bỏng. Cho nó sờ vào cái ấm nóng, dạy nó nóng là thế này, khi đang bốc hơi thế này là nóng, chạm vào sẽ bị đau, nó sẽ nhớ và sợ. Còn trẻ con nhà mình mà có vấn đề thần kinh thì lại là chuyện khác rồi. Trẻ con nhà em 5 tuổi đã tự lấy nước, đun nước nóng xong nhấc ra, mở nắp cho bay Clo, chả sao cả khi nó đã biết cái gì là nguy hiểm, nguyên tắc an toàn là phải làm gì.
6 tuổi là bắc ghế tự rán trứng được rồi.
Cụ đã sờ trực tiếp vào lưới bao giờ chưa? cái lưới đấy thì chả cản trở gì nếu cần cứu hộ cả

xebetong

Xe container
Gia đình bé cũng nói là mặc dù lan can là nan thép dọc và cao nhưng nghĩ là nan thưa nên chỉ đan lưới ở phía dưới lan can (ko làm lưới an toàn phía trên). Cuối cùng con bé nó lại tóm vào chỗ đấy leo lên (em đoán là bên cạnh cũng để các đồ vật nên em bé mới leo đc)
Vậy là nều báo không đủ khả năng tả cảnh :)

Dispatcher

Xe tăng
Lên Tik Tok thấy 1 loạt video... cám ơn bạn Mạnh rất nhiều. Mình có cô con gái cũng vừa hơn 3 tuổi. Cũng vừa bán chung cư xuống đất ở.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
May có người hô to + anh Mạnh nhanh nhẹn nên cháu bé thoát nạn. Hơn xây tháp 7 tầng rồi.
Cái chị quay phim và hô to cũng có công rất lớn.
Tuy không trực tiếp nhưng mang tính them chốt. Lại có cả clip cho chúng ta xem lại tình huống.

Giangkpi

Xe buýt
Vâng, thế nên để xử lý tận gốc thì ở phương Tây người ta không có điều luật, không có phong trào lắp lưới ban công mà là bắt tù hoặc phạt bố mẹ nào để con trẻ 1 mình dẫn tới trẻ gặp nguy hiểm. Trẻ con hơn mười tuổi cũng chỉ nên để nó ở 1 mình tối đa 1.5 tiếng.
Bố mẹ này để con 3 tuổi 1 mình, cả đôi tếch xuống tầng 1 tiễn khách, nếu ở Tây thì ra toà rồi. Năm 2015-2015, nước Anh bắt tù 500 cha mẹ vì để con 1 mình gặp nguy hiểm.

Cụ Anita Emi: Vâng, nhưng nếu tất cả lắp lưới an toàn thì ảnh hưởng an toàn cháy nổ lớn hơn, em đã nói rồi. Trẻ con khi nhỏ phải trông, nhiều nguyên nhân có thể làm trẻ tử vong, luôn phải ở bên trẻ, còn khi lớn thì phải giáo dục nó. Một đứa trẻ 3 tuổi bị bỏ 1 mình rơi xuống mà không chửi bố mẹ bỏ con 1 mình, đua nhau chửi sao không lắp lưới. Kỳ lạ!
Em cũng thấy thật kỳ lạ. Đọc báo vs đọc trên này thấy mọi ng toàn trách cái lan can mà ko trách bố mẹ ko trông con- gốc gác của tai họa. Cố tìm mãi mới thấy 1 cái cm trách bố mẹ. Bố mẹ ko trông thì ko tai nạn này sẽ có thể có tai nạn khác.

kduc

Xe Cứu Trợ
Mấy cái ông cứt Tây chán thật. Thôi con ông ông nuôi, con tôi tôi giữ.

taplai2012

Xe trâu
Em cũng thấy thật kỳ lạ. Đọc báo vs đọc trên này thấy mọi ng toàn trách cái lan can mà ko trách bố mẹ ko trông con- gốc gác của tai họa. Cố tìm mãi mới thấy 1 cái cm trách bố mẹ. Bố mẹ ko trông thì ko tai nạn này sẽ có thể có tai nạn khác.
Trong gia đình em có phân tích yếu tố này. Nhưng ai cũng biết bố mẹ đã có bài học quý báu riêng nên chắc không muốn xoáy vào vấn đề đó cụ ạ.
Rất may có một bài học không quá nặng cho tất cả mọi người:
- Không để trẻ con 1 mình ở nhà.
- lắp lưới an toàn
- không để đồ đạc hay buộc dây để trẻ con dễ trèo

Anita Emi

Xe điện

Bắt tù thì là xử lý tận gốc? Cụ mợ thật vui tính và là fan Tây đến tận xương :)) Đi tù là biện pháp trừng phạt sau khi sự việc xảy ra hay là ngăn ngừa sự việc không xảy ra?

Cái tận gốc đấy có nghĩa là sau khi con bị rơi ra ngoài ban công thì bố mẹ bị đi tù? Vì rõ ràng là đến 500 cha mẹ bị đi tù như cụ mợ nói, cho nên cái tận gốc của cụ nó cũng có giải quyết được gì đâu?

Em cung cấp thêm thông tin cho cụ mợ là hồi mới Covid, phương Tây người ta cũng chưa có phong trào đeo khẩu trang và luật đeo khẩu trang, kết quả là đã giải quyết tận gốc được khá nhiều viện dưỡng lão bằng cách mời các cụ lên chầu trời hàng loạt. Nên không phải lúc nào luật Tây và phòng trào Tây cũng là chân lý đâu ạ.

taplai2012

Xe trâu
Em cũng nghĩ bác Quân trưởng nói về cái lưới chống lọt khe lan can, nhưng chính cái lưới này có những đường căng ngang lại tạo điều kiện cho bé bám vào vào trèo lên
Lan can cc hơi thưa thật. Nhưng muốn làm mau hơn thì phải dùng dây thép căng dọc theo lan can, căng ngang nó tạo thành bậc thang.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Mấy cái ông cứt Tây chán thật. Thôi con ông ông nuôi, con tôi tôi giữ.
Chuẩn cụ! Nói thế cho nhanh, đỡ mất công tranh luận với mấy ông cơm Ta, chuẩn Tây

hung303

Xe điện

beomap2

Xe container

Lắp lưới an toàn sẽ giúp bố mẹ làm nhiều việc khác, bố mẹ không thể lúc nào cũng bên con được, phải quét dọn nhà cửa, vào bếp , vào nhà vệ sinh...

Sơn Xuân Mai

Xe hơi
Em cũng đã xem clip này. Qua đó cũng xác định là Mạnh có quyết tâm đỡ cháu bé, tuy nhiên bị trượt chân ngã, đúng lúc đó cháu bé rơi xuống. Mặc dù không trực tiếp đón được bé, mà bé rơi xuống mái tôn và nẩy lên. Nhưng tinh thần khẩn trương và quyết tâm của Mạnh trong tình huống này xứng đáng được tôn vinh trong Xh.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Công nhận đến chịu mấy cụ ofer ở bên tây nhỉ. Em nghe đồn ở bên tây quả nho to bằng quả bóng ở ta phỏng các cụ?
Cái hay, cái đẹp thì cấm có học, cái ngu thì học nhanh thế.
Cụ làm e phì cười