[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

Jamebonds

Xe container
Vâng. Đúng là ở nước ngoài ko thấy lưới ban công. Nhưng việc phòng tránh ko phải là dạy cho đứa trẻ lên năm lên ba phải thế nọ thế kia.
Mà trước hết là dạy cho người lớn!
(Còn Người lớn mà cậy quyền người lớn đối với trẻ mà để xảy ra chuyện thì ốm với chính quyền!)

Tai nạn trẻ rơi từ nhà cao tầng, lý do chính, chủ yếu dính 3 điểm cốt tử:
1. Để trẻ rời khỏi tầm mắt.
2. Quên khoá cửa (cửa sổ, cửa ra ban công...)
3. Đặt đồ đạc (bàn ghế, kệ tivi, hộp đồ chơi...) mà vô tình thành bệ đỡ cho trẻ leo trèo.

Toàn lỗi của người lớn nhé!

Nếu 3 cái này đc chú ý tuyệt đối thì chắc chắn tới 99,999% là sẽ ko xảy ra chuyện.
Tai nạn xảy ra với trẻ hoàn toàn do lỗi người lớn. Nói thế cho nhanh.
Mới bé con tin hin mà bắt nó phải có ý thức thì lại zì zì quá :P
Đến tuổi đi học tính sau. 6 tuổi đi học rồi. Ko phải lo lâu quá đâu :P
Người lớn cứ có ý thức trước đi đã!

À, các cụ cho em hỏi thêm tí, mấy anh chị bố mẹ trong những vụ thế này vô can hết ạ 8-|
E dạy con e ở VN, nên khỏi lo cái vụ kia nhé
Còn 6 tuổi mới tính việc dạy con thì thôi tuỳ cụ😛
Có cuốn sách cũ nuôi con dưới 3 tuổi rất hay, nó hướng dẫn tuổi nào biết làm gì, nhận thức gì.... từ đó hướng dẫn cha mẹ dạy con làm những việc j cho tuổi đó

nowhereland

Xe điện
Nay e mới đc xem clip này, có vẻ đâu đỡ được nhỉ và em bé nẩy lên như quả bóng, đúng như cụ nào tả trước đấy
Xem ảnh thì còn một mái tấm nhựa trong bị thủng một lỗ to, có thể cháu bé rơi xuống tấm nhựa đấy trước rồi xuyên qua mới xuống mái tôn. Như vậy cũng giảm được rất nhiều lực va chạm trực tiếp khi xuống tiếp điểm cuối cùng rồi.
Bất luận thế nào thì Mạnh cũng đã có chủ đích nhanh chóng tham gia cứu cháu bé, và cái kết đẹp là cháu bé sống sót, an toàn. Việc khen thưởng tinh thần cứu người của cậu ấy là xứng đáng.

Chỉnh sửa cuối:

Triển Chiêu

Xe tăng
XH rất cần những tấm gương sáng cụ ạ :)
Những tấm gương như bạn Mạnh này thì luôn luôn cần cụ ạ, cơ mà báo chí kền kền còn so sánh với Trương Vô Kỵ dùng Càn khôn đại na di đỡ người thì em thấy nó chạy sang phần kền kền nhiều quá rồi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở TQ có trường hợp người bên dưới đỡ bị chết, người rơi xuống bị thương nặng đấy ạ.
Vụ ở trường Kiến Trúc, em cảm giác người ở dưới lao ra để đỡ. Rất tiếc kết thúc không có hậu :(

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Những tấm gương như bạn Mạnh này thì luôn luôn cần cụ ạ, cơ mà báo chí kền kền còn so sánh với Trương Vô Kỵ dùng Càn khôn đại na di đỡ người thì em thấy nó chạy sang phần kền kền nhiều quá rồi.
Vài ba bài viết ca ngợi quá đà không nên để tâm cụ ạ. Dân mạng họ vẽ ảnh siêu nhân Superman cơ. Quan trọng XH đồng lòng tán dương người tốt việc tốt.

Yeuyenthanh

Xe tải
hì, nhưng phần lớn bố mẹ người Việt thay vì xây dựng ý thức phòng tránh từ bản thân cho bọn trẻ thì hay tự mình phòng vệ thay nó. Ví dụ những nhà làm lưới, chấn song thì chắc phần lớn sẽ ko quan tâm đến việc bảo con ko được trèo cửa sổ nữa, cuộc sống cũng thế, thay vì dạy trẻ tự lo mọi việc thì lại thích đi trải thảm cho nó vào đời êm ấm
Nhà cao tầng bọn tây e chả thấy nó làm lưới, chấn song, chuồng cọp gì... cũng là trẻ con như nhau. Nên chắc chắn họ thiên về giáo dục bọn trẻ làm trọng
Đó là Tây - có thể nơi đó nước đó cả xã hội họ giáo dục trẻ em như thấy nên họ không cần đề phòng tai nạn cho con người khác. Ơi mình thì cần cụ ạ - cụ giáo dục con cụ tốt nhưng người cạnh cụ chưa chắc đã làm được như cụ. Con họ sang nhà mình chơi thì...
Cụ/mợ giỏi quá, chỉ viết một đoạn ngắn mà tạo ra được một đống lỗi logic, lỗi ngụy biện :D

Thực hiện các biện pháp an toàn cho con không có nghĩa là bảo bọc con, biến con thành gà công nghiệp. Thế cụ cho con đi xe máy đừng đội mũ bảo hiểm, dậy con đi xe cẩn thận là đủ. Cụ bịt ổ cắm điện làm gì, dậy con về điện là đủ :)) Giáo dục ý thức tránh tai nạn và thực hiện các biện pháp phòng tránh tai nạn khác luôn đi đôi với nhau, bổ sung cho nhau để nâng cao tỷ lệ an toàn. Có lý đâu lại kêu là các biện pháp bảo hộ là biến trẻ thành gà công nghiệp :))

Mà ngay câu trước câu sau của cụ mợ cũng đập nhau chan chát. Cụ mợ giáo giục con giỏi thế, thì làm sao mà phải lúc nào cũng đóng cửa ban công, lúc nào cũng trông nó? Thế chả phải là nhốt nó trong nhà/cũi à? Khác gì con gà công nghiệp lúc nào cũng phải trông?

Lắp lưới an toàn thì là nhốt cũi biến con thành gà, đóng cả cái cửa ban công lại không cho nó ra, hoặc là phải kè kè trông nó thì thành người có giáo dục? :))

Tại sao Tây không lắp, Việt Nam lắp?

Thứ nhất là Tây không lắp không có nghĩa là trẻ con Tây không rơi ban công. Gúc ra đầy kết quả.

Thứ hai mục tiêu của chúng ta là gì, là bảo vệ con ta không chết, hay là phải học thật giống Tây và chấp nhận con ta có thể chết (cũng giống Tây)? :))

Này thì Tây:

đồng ý với cụ! Em không đi Tây nhiều, mới ở Đức và Sing 10 năm. Em đã từng thuê nhà ở hai quốc gia này và thấy nhà em thuê mà có trẻ nhỏ họ cũng lắp song sắt an toàn cho cửa sổ hết, có làm dạng cửa để vẫn thoát hiểm khi có sự cố. Chuyển nhà mà chủ nha không có con nhỏ thi đúng là ho không lắp.Vậy nên em nghĩ Tây cũng có bố mẹ cẩn thận có bố mẹ không cụ ạ. Ta cũng thế thôi

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

hoangdang2002

Xe tăng
Cháu bé vẫn rơi vào 1 tay nên phần nào đỡ dx lực rơi khi đập vào mái tôn.
Chuẩn cụ, nhìn kỹ sẽ thấy một cánh tay của Mạnh bị giật mạnh. Với lực rơi như thế cháu bé sống là thần kỳ

Một quyết định đúng là không phải ai cũng nảy ra được vào thời điểm đó. Có rất nhiều nguy hiểm cho chính cụ ấy.

fanmu1234

Xe container

fanmu1234

Xe container
Chỉ dựa vào ý thức mà tránh được rủi ro thì đã không có cái từ accident. Nhất là trẻ con thì nó lại càng chóng quên. Lứa tuổi 3,4 đó nó đang tò mò về mọi thứ xung quanh. Như con gái tôi hồi lên 3 thấy bố cạo râu, nhân lúc đi đánh răng k thấy bố ở đấy cũng lén cầm dao cạo quệt quệt lên mép, xước chảy máu. Từ tình huống đó tôi mới dạy con k nên nghịch như vậy, chứ bình thường ai nghĩ đến là nó sẽ làm thế.
Con em lúc 3 tuổi em đã gí cho bị giật điện và bị bỏng nồi cơm. Cả nhà bảo em ác. Nhưng đúng là sau đấy nó sợ thật, không bị nữa

Nó cũng lấy dao cạo râu của em cạo chảy máu tay, rồi chối là tự cái tay nó bị thế =))=))=))

latech

Xe tải
Em là đàn ông mà xem clip ngồi rơm rớm nước mắt. Thương em bé quá - thương cả cho bố mẹ em bé nữa - sau khi chuyện này xảy ra rồi thì chắc 2 bố mẹ em bé cứ nhắm mắt lại là nghĩ đến hình ảnh con mình rơi xuống mất.
Câu chuyện đúng là có 1 kết thúc đẹp nhất có thể. Đúng là trời phật thánh thần thương để đưa em Mạnh ở chỗ đó, đúng thời điểm đó, và trượt chân để giảm nhẹ đi lực tương tác giữa 2 chú cháu. Mạnh không trượt ngã mà đưa đủ 2 cánh tay ra đỡ bé thì có khi đã gãy nát cả 2 tay với xụn lưng rồi.
Cảm ơn Mạnh rất nhiều!

congthuong

Xe điện
Đúng là bé rơi vào mái tôn trước các cụ ah. Thật sự thần kỳ. Nếu mái tôn cứng hơn chắc cháu đi rồi.
Chỉ có Mạnh biết được có chạm tay vào bé hay không !

Nhưng không sao, liều mình như vậy là hành động rất dũng cảm, chạm hay không - không quan trọng lắm.

Nếu bé rơi thẳng vào Mạnh có lẽ kết quả còn tệ hơn.

fanmu1234

Xe container
Xưa người ta bảo tính trẻ con để chỉ những người tính khí thay đổi thất thường, khó đoán.
Có người lớn nó khác, 1 mình nó khác. Nhiều khi xem hoạt hình, phim hành động nó cũng nảy sinh tư tưởng thử.
Hoặc chí ít cũng gạt cái ích kỷ của bản thân đi vì con nhà hàng xóm, người thân, bạn bè đến chơi có thể tò mò ngắm cảnh mà mang họa.
Lấy lí do cháy nổ là lí do vớ vẩn nhất vì:
Nguy cơ cháy ít hơn nhiều nguy cơ rơi.
Kể.cả khi cháy nó cũng chỉ là sợi thép. Kìm nhỏ, tua vít, dao ... đều tháo dễ.dàng.
Cụ chuẩn rồi

doctor103

Xe điện
Điều kỳ diệu từ tấm lòng Bồ Tát
Trong khoảnh khắc sinh tử, một đứa trẻ 3 tuổi đang rơi tự do trong vô vọng và một người xa lạ hướng trọn ánh mắt, hành động cùng niềm tin duy nhất “con bé không thể chết”, có lẽ thần may mắn đã không bỏ rơi họ. Chúc mừng Mạnh, chúc mừng con gái :)
thần may mắn đã không bỏ rơi những nỗ lực tuyệt vời của anh Mạnh. Và chúng ta đã có 1 happy
Xem ảnh thì còn một mái tấm nhựa trong bị thủng một lỗ to, có thể cháu bé rơi xuống tấm nhựa đấy trước rồi xuyên qua mới xuống mái tôn. Như vậy cũng giảm được rất nhiều lực va chạm trực tiếp khi xuống tiếp điểm cuối cùng rồi.
Bất luận thế nào thì Mạnh cũng đã có chủ đích nhanh chóng tham gia cứu cháu bé, và cái kết đẹp là cháu bé sống sót, an toàn. Việc khen thưởng tinh thần cứu người của cậu ấy là xứng đáng.
tấm nhựa thủng lỗ của cụ ở đây (vòng tròn đỏ), cháu bé rơi xuống đây thì sau đó, mà không có sau đó nữa đâu

thaihutvn

Xe buýt
Mấy ông mở mồm ra Tây thế này, Tây thế kia, nghe ngứa cả đ' ...
Việc dạy con an toàn là điều đương nhiên. Nhưng lắp lưới an toàn ở ban công, cửa sổ để đảm bảo an toàn 100% cho các con, tại sao lại ko làm? Các ông dạy con, nhưng đảm bảo được 100% an toàn cho các con ko?
Đến người lớn, dạy dỗ mãi, giao việc còn làm mãi ko xong. Trẻ con dạy nó, mà lại tin tưởng tuyệt đối nó sẽ nghe lời, nên nó sẽ an toàn 100% mà ko cần lắp lưới, đúng là đầu óc có vấn đề.
Lại còn bảo lắp lưới an toàn là bao bọc các con, biến các con thành gà công nghiệp =)), sao nghe thấy hãm thế ko biết?
Giở cái giọng Tây nó có thế đâu, Tây nó có lắp lưới đâu ... Tây Tây cái đb.

Chỉnh sửa cuối:

_Minh_Nguyen_

Xe máy
Em có nhìn thấy cánh tay của Mạnh giơ ra đón bé khi Mạnh ngã, nhưng ở tư thế ngã đó thì lực đỡ của cánh tay không đáng là bao. Tuy nhiên hành động của Mạnh thực sự đáng ngưỡng mộ. Không phải ai ở tình huống đó cũng có được quyết định và hành động như Mạnh.
"Không đáng là bao" là suy đoán của cụ thôi. Mạnh chỉ có 1 tay, và em bé rơi tự do từ tầng 12, lúc đó tương đương 300 cân đấy!

Chính nhờ chạm một chút mà bé lẫn Mạnh đều không bị thương nặng. Còn nếu không, Mạnh có thể gẫy tay hay tử vong đấy.