[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Vụ bác nói là xảy ra ở Phớp bác ạ !
Vụ của ta chắc nay mai cũng đc truyền thông thế giới đăng tải ngay.
Ở Mỹ cũng có anh bảo vệ (cựu quân nhân và cựu cầu thủ bóng bầu dục) cứu em bé được mẹ ném xuống từ ngôi nhà bị cháy nhưng chỉ từ tầng 3 - rất thấp!

Chàng trai lao tới đỡ được em bé rơi từ lầu 3 ngôi nhà đang cháy

Người đàn ông nhanh tay ôm lấy cậu bé 3 tuổi sau khi bé được mẹ ném xuống từ ban công tầng 3 của tòa nhà đang cháy ở bang Arizona, Mỹ ngày 3/7.

Phillip Blanks, 28 tuổi, vội vã chạy về nhà ở Phoenix hôm 3/7 sau khi nghe thấy tiếng kêu cứu và kịp cứu sống bé Jameson Long khỏi ngọn lửa cháy ngùn ngụt trên ban công tầng ba của ngôi nhà.

Một video quay bằng điện thoại di động tại hiện trường khiến người xem đứng tim cho thấy Blanks lao tới để đỡ lấy bé trai 3 tuổi rơi từ ban công của ngôi nhà đang cháy ở Phoenix hôm 3/7.

“Đó là bản năng. Tôi không nghĩ gì nhiều, chỉ phản ứng. Tôi chỉ hành động”, Blanks nhớ lại khoảnh khắc nghẹt thở khi chia sẻ với Eyewitness News.
Người đàn ông 28 tuổi cho biết anh lớn lên với suy nghĩ luôn tìm cách giúp đỡ người khác: Anh từng phục vụ trong thủy quân lục chiến Mỹ và hiện làm việc trong ngành an ninh.

Và tất nhiên, thời gian làm cầu thủ bắt bóng (wide receiver) tại đội bóng bầu dục của trường Saddleback ở Mission Viejo năm 2016-2017 cũng giúp ích rất nhiều.

“Tôi biết cách đón bắt”, Blanks chia sẻ về kinh nghiệm từ chơi bóng bầu dục đã giúp anh cứu được đứa trẻ trong tình huống ngặt nghèo. “Tôi đã học cách bắt một trái bóng. Vậy nên tôi cũng dành chút ghi nhận cho môn thể thao này”.
cuu song em be roi tu tang 3 anh 1
Phillip Blanks đỡ được đứa trẻ từ lầu ba của ngôi nhà cháy. Ảnh: Facebook.
Theo lời kể của viên cựu lính thủy đánh bộ, vào ngày xảy ra sự việc, khi về tới nhà anh nghe nhiều tiếng động bên ngoài. Tưởng có ẩu đả hay gây rối, anh ra ngoài để tìm hiểu. Rồi anh thấy tiếng ai đó gào khóc là có hỏa hoạn. Anh chụp lấy vài thứ rồi chạy vội tới hiện trường trong khi quên cả giày dép.

Blanks lập tức tập trung vào hiên nhà, nhìn thấy có gì đó chẳng lành sắp xảy ra và chạy lên kịp thời.

“Cậu bé xoay tròn trong không trung như cánh quạt”, Blanks nhớ lại. “Tôi chỉ cố gắng hết sức. Đầu của bé đáp xuống chỗ khuỷu tay tôi… Lúc đó có một người khác ở gần hiện trường nhưng trông không có vẻ gì sẽ đỡ được đứa trẻ. Vậy nên tôi lao tới. Tôi chỉ muốn đỡ bé tốt hơn”.

Trong khi đứa trẻ được cứu sống, mẹ của em đã qua đời trong đám cháy. Hành động cuối cùng của người mẹ là cố gắng tìm kiếm một hy vọng sống sót cho con khi toàn cơ thể cô đã bị ngọn lửa bao trọn.

“Người mẹ là người hùng thực sự của câu chuyện này”, Blanks chia sẻ. “Cô ấy đã dành sự hy sinh cuối cùng để cứu con”.

BMV_HN

Xe điện
Nhìn chung 100% là may mắn . cụ Mạnh nhanh nhẹn dũng cảm đứa bé cũng may.
100% là may mắn hi hữu trên thế giới luôn chứ không gì ở Việt Nam mai chắc sẽ có báo chí truyền thông nước ngoài đưa tin
Hi hữu và may mắn nên các cụ ở Chung cư có trẻ em nên cửa sổ nên làm song sắt (BQT cấm thì mình làm mép bên trong nhà) Ban công lô gia thì làm lưới cường lực . trẻ nhỏ cực kỳ cẩn thận không thể sơ suất được.

nguyen9921992

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ bảo may do mái tôn. Nhưng nhờ cánh tay đỡ được vào cổ là thay đổi cả sinh mạng tử vong bại liệt hoặc còn sống rồi. Anh bạn này đã là người góp vào cái kết quả cháu bé còn nguyên vẹn thì mạng cháu ấy do anh ấy cứu, đừng suy diễn thám tử nữa các cụ ạ...
Chuẩn cụ !
em cũng ủng hộ , chỉ cần có ý thức lao lên mái tôn nhanh như thế , rồi giơ tay ra đỡ đã là người Hùng rồi , mà anh Mạnh cũng phát biểu vì bé rơi tự do nhanh quá anh chỉ kịp chặn lại đà rơi được 1 chút , nhưng như vậy anh đã trực tiếp cứu bé rồi , cứu được 1 mạng người quá là tấm gương sáng
nhiều người thấy chết không cứu cơ , nhiều lắm rồi , ví dụ vụ xe khách lao vào anh bị ngã xe , cũng bởi do sự thờ ơ của những người đi qua

santavn

Xe tải
Các cụ cho e hỏi sao các trường tiểu học, thcs lại lắp lưới cho ban công, phải chăng trường học cũng bao bọc các cháu và không biết giáo dục an toàn để các cháu chủ động bảo vệ bản thân?
Mà sao ở trường có, mà ở nhà là chính thì có vài triệu bạc thôi mà ko làm dc, dù chỉ là dp cho xác xuất 0.001% rất nhỏ thôi (hàng năm vẫn xảy ra, muôn hình vạn trạng lý do, nhiều khi người ra cũng rất chắc chắn như khối cụ ở đây, chứ thấy nguy cơ thì đã chẳng đề phòng)???

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Năm nào cũng có vụ trẻ nhỏ rơi từ ban công xuống. Các cụ gô gồ thì sẽ rõ

ms0910

Xe tăng
Vậy ông Quận trưởng nói không chính xác rồi
Miệng quan......cụ ko biết hử ?
Gia đình bé cũng nói là mặc dù lan can là nan thép dọc và cao nhưng nghĩ là nan thưa nên chỉ đan lưới ở phía dưới lan can (ko làm lưới an toàn phía trên). Cuối cùng con bé nó lại tóm vào chỗ đấy leo lên (em đoán là bên cạnh cũng để các đồ vật nên em bé mới leo đc)

Dahhost

Xe máy
Các nhà vật lý trên mạng tính rằng sức nặng của cháu bé khi đến tay siêu nhân vào khoảng 350 - 390kg

Còn đây là ảnh bức tường và mái tôn siêu nhân chỉ mất 10 giây để lên đến đúng điểm rơi

May có quả video này, không chẳng ai tin thật

Hn07

Xe tăng
Khi được cánh phóng viên mời nói vài lời . Cậu Mạnh nói một câu khiến em khá ấn tượng : "Cảm ơn các bác các chú anh em phóng viên, em không biết nói gì cả thông cảm cho em , em làm dễ nhưng nói khó"
Không cần 1 bài phát biểu dài dòng .

E bé leo được ra ngoài đàng hoàng, lại còn trườn hẳn xuống dưới lan can, cho người lớn làm cũng ko chắc làm được mà thường ngã luôn khi vừa lọt ra ngoài, đằng này vẫn trườn từ trên xuống dưới được, khá ly kì

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Vâng, lúc nó bé tý, sức trèo còn thấp đi còn lẫm chẫm thì cái tiêu chuẩn độ cao của lan can ban công đã đủ để ngăn nó trèo, khi lớn hơn thì nó đã đủ tuổi để dạy rồi. Không dạy nó mà ỷ vào chuồng cọp, lưới ban công thì nó có khả năng gặp rủi ro khi ra nơi cộng cộng, đi chơi cùng bạn, ...
Ngay như đứa bé này nếu bố mẹ nó không lắp cái lưới thấp thì nó cũng không bám vào mà trèo ra được. Trẻ bé thì phải luôn ở bên cạnh, phải đóng khoá cửa chứ lại vứt con 1 mình bỏ xuống tầng thì đấy mới là nguyên nhân chính để con gặp đủ loại rủi ro khác nhau, chứ không phải nhấn vào chuyện thiếu cái dây.
Nhà em thì vừa dạy và vừa làm.lưới cụ ạ. Cái gì trong tầm tay thì mình làm cho yên tâm. Còn ra đường thì muôn hình vạn trạng. Tầng nhà em còn góp tiền làm lưới cả cửa sổ hành lang. Trẻ con vừa nhắc xong nó đã quên nên cứ cẩn tắc vô áy náy.

LangThinh

Xe buýt
Thèng bố nhìn tóc tai lùm xùm thế k biêt.Nghệ sĩ a?

tridaulau

Xe tăng
Em nghĩ Min/mod đổi tiêu đề thành tôn vinh anh Mạnh
Như cụ j đã nói chỉ cần 1 từ nếu thôi thì khỏi có cảnh hoan hô tung hứng. Nhưng Mạnh này xứng, rất xứng đáng.
Và một số các cụ em nghĩ bớt khoe bản thân dạy con đi trên này ah. Các cụ dạy con mình rất chuẩn, rất giỏi.
Và trẻ con thì chả bao giờ nói trước được gì cả.
Cảm ơn Mạnh. Nhờ mạnh mà một em bé đã được mạnh khỏe rồi.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Tội nghiệp cháu bé quá, mới bé tị đã bị đại nạn. May qua khỏi! Đại nạn ko sao chắc sẽ tốt!
Anh Mạnh thật tuyệt vời!

Hoang Giang91

Xe tăng
Trường hợp này ở Tầu cũng may mắn, rơi đúng vào lưng thằng cu chơi bóng bay ở dưới

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em lan can ban công hoàn toàn không lắp lưới. Em thấy bên tây họ cũng không lắp lưới. Không lắp lưới bảo đảm an toàn cứu hộ khi cháy nổ hơn. Con cái mình nó không chỉ có nguy cơ leo trèo khi ở nhà mình mà còn nhà người khác, nơi công cộng. Vậy nên quan trọng là giáo dục, và liên tục nhắc nhở bổ sung để bọn nó nhớ có ý thức không trèo leo, thậm chí nhắc nhở bạn bè không leo trèo.
Kết quả là: nó có ý thức, biết sợ chết. Thi thoảng nói đùa bảo nó trèo ra lan can đi, nó còn quặc cho bảo không.
Nhà người khác bắt con đánh răng chứ nhà em nó biết đánh răng thì răng mới khoẻ ăn được thức ăn ngon và không bị rụng. Tối 10h10 chưa xong hết công việc buổi tối là bị phạt không cho đánh răng, sợ lắm, khóc oà lên xin đánh răng.
Trẻ con nhà người khác sáng gọi ời ời, đứa này lớp 1 đã luyện cho đặt chuông buổi sáng, không tự dậy được thì mất ăn sáng, đi học muộn. Nó sợ bị cho nghỉ học lắm.
Em thấy tình hình chung người VN mình bao bọc trẻ hơi quá và lười dạy con.

Việt Nam có công nghệ làm lưới kiểu như ảnh bên trên, nếu xẩy ra cháy nổ thì người lớn dùng tay vạch 1 cái là chui ra dc.
Mà nếu xẩy ra cháy thì cũng chả có cái thang cứu hộ nào đủ vươn lên quá 12 tầng đâu ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Gia đình bé cũng nói là mặc dù lan can là nan thép dọc và cao nhưng nghĩ là nan thưa nên chỉ đan lưới ở phía dưới lan can (ko làm lưới an toàn phía trên). Cuối cùng con bé nó lại tóm vào chỗ đấy leo lên (em đoán là bên cạnh cũng để các đồ vật nên em bé mới leo đc)
Em cũng nghĩ bác Quân trưởng nói về cái lưới chống lọt khe lan can, nhưng chính cái lưới này có những đường căng ngang lại tạo điều kiện cho bé bám vào vào trèo lên

Hoang Giang91

Xe tăng
7 ông đỡ ở thấp tầng hơn mà sái cả tay ở Tầu

Anita Emi

Xe điện
Trẻ con tây ta gì cũng trải qua 2,3 tuổi rồi mới lớn lên 5,6 tuổi được. Tại sao mỗi VN mình cần phải lắp cái dây lưới?
Khi nó 2,3 tuổi thì luôn phải để mắt quan sát, không để trẻ 2,3 tuổi 1 mình, ban công thì luôn đóng chỉ mở khi người lớn có ở đó thì chả sao cả.
Khi trẻ 2,3 tuổi nếu bỏ 1 mình thì đầy thứ có thể gây nguy hiểm tính mạng không riêng gì cái ban công cụ ạ.
Trẻ nhà em riêng có mỗi ổ cắm điện là có bịt, nhưng cũng lấy 1 cái công tắc điện của máy tính, tháo ra nhấn 1 cái chập điên gây giật nhẹ rồi dí vào trẻ con, dậy nó giật điện là như thế nào. Đến con mèo nhà em còn dạy được nó nghịch dây điện máy tính là bị giật, sau không dám nghịch dây điện nữa là trẻ em.
Nhà em không để ban công mở - không cho trẻ em 2-3 tuổi 1 mình, luôn dạy nó các nguyên tắc an toàn từ lúc bé tý đến lúc lớn thay vì bọc thảm, nhốt cũi, bọc lưới biến con thành gà công nghiệp, để lớn tới cấp hai nhảy ban công chết vì tưởng mình có thể bay như siêu nhân.
Cụ/mợ giỏi quá, chỉ viết một đoạn ngắn mà tạo ra được một đống lỗi logic, lỗi ngụy biện :D

Thực hiện các biện pháp an toàn cho con không có nghĩa là bảo bọc con, biến con thành gà công nghiệp. Thế cụ cho con đi xe máy đừng đội mũ bảo hiểm, dậy con đi xe cẩn thận là đủ. Cụ bịt ổ cắm điện làm gì, dậy con về điện là đủ :)) Giáo dục ý thức tránh tai nạn và thực hiện các biện pháp phòng tránh tai nạn khác luôn đi đôi với nhau, bổ sung cho nhau để nâng cao tỷ lệ an toàn. Có lý đâu lại kêu là các biện pháp bảo hộ là biến trẻ thành gà công nghiệp :))

Mà ngay câu trước câu sau của cụ mợ cũng đập nhau chan chát. Cụ mợ giáo giục con giỏi thế, thì làm sao mà phải lúc nào cũng đóng cửa ban công, lúc nào cũng trông nó? Thế chả phải là nhốt nó trong nhà/cũi à? Khác gì con gà công nghiệp lúc nào cũng phải trông?

Lắp lưới an toàn thì là nhốt cũi biến con thành gà, đóng cả cái cửa ban công lại không cho nó ra, hoặc là phải kè kè trông nó thì thành người có giáo dục? :))

Tại sao Tây không lắp, Việt Nam lắp?

Thứ nhất là Tây không lắp không có nghĩa là trẻ con Tây không rơi ban công. Gúc ra đầy kết quả.

Thứ hai mục tiêu của chúng ta là gì, là bảo vệ con ta không chết, hay là phải học thật giống Tây và chấp nhận con ta có thể chết (cũng giống Tây)? :))

Này thì Tây: