[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

bạch trà

Xe tải
Cụ dạy được như vậy rất tốt nhưng cần lắp lưới cho đảm bảo hơn nữa ạ. Trẻ con khả năng kiểm soát chưa được hoàn toàn. Nhỡ đâu trong lúc vui chơi bé quên mất. Ở Pháp, Anh, Đức cũng vẫn có những vụ trẻ con rơi từ ban công cụ ạ.
Ở nước ngoài nó vẫn không lắp lưới chứng tỏ tỷ lệ nguy hiểm sảy ra với trẻ là nhỏ hơn so với nguy hiểm khi không cứu hộ được vì bị kẹt lưới cụ ạ. Em thấy như đứa nhà em thì không có chuyện nó quên. Một đứa trẻ trừ khi đầu óc có vấn đề thần kinh, chả dại gì leo ra ban công để bị ngã nếu nó đã từng bị ngã, bị đau (nhẹ).
Giống kiểu suốt ngày bảo vệ không cho con sờ tới nước nóng cũng khó có thể ngăn nó bị bỏng. Cho nó sờ vào cái ấm nóng, dạy nó nóng là thế này, khi đang bốc hơi thế này là nóng, chạm vào sẽ bị đau, nó sẽ nhớ và sợ. Còn trẻ con nhà mình mà có vấn đề thần kinh thì lại là chuyện khác rồi. Trẻ con nhà em 5 tuổi đã tự lấy nước, đun nước nóng xong nhấc ra, mở nắp cho bay Clo, chả sao cả khi nó đã biết cái gì là nguy hiểm, nguyên tắc an toàn là phải làm gì.
6 tuổi là bắc ghế tự rán trứng được rồi.

Trong vòng 1 phút ngồi trong cabin nhận định tình huống,mở cửa xe tải, vừa định vị vừa chạy 30m, leo qua tường xây 2 m, leo lên mái tôn đỡ e bé ... Đặc công cũng chịu, cú này xuất thần không tưởng .
Theo tôi nên thêm chị kia gào thét cũng góp phần không nhỏ :D.

Cái tội lớn nhất của anh Mạnh là không đợi bố mẹ con bé xuống hóng mà cho vài cái bạt tai cho nhớ.

doctor103

Xe điện
Theo tôi nên thêm chị kia gào thét cũng góp phần không nhỏ :D.

Cái tội lớn nhất của anh Mạnh là không đợi bố mẹ con bé xuống hóng mà cho vài cái bạt tai cho nhớ.
Chị kia ở tòa nhà đối diện góc quay từ trên xuống tầng 12a nên chắc chị ấy khoảng tầng 15, ở trên đấy hò hét bằng trời dưới đất mới nghe thấy, phần lớn do người dân ở dưới đường thấy rồi hô hoán thôi

congthuong

Xe điện
Đứa bé nhà em mới chưa 1 tuổi, ngủ dậy không thấy ai bò lung tung ngã từ giường xuống đất. Người lớn ở cạnh dạy cho cách xoay người tụt chân xuống để khỏi ngã. Giường thì tạm thời hạ bỏ, chỉ lắp đệm, nó chỉ tụt từ đệm xuống đất thôi. Từ từ sau vài lần là nó biết tụt, tụt xuống nhiều lần tay nó khoẻ, giờ nó sang phòng khác, tụt từ trên giường cao xuống đất được rồi. Hai tay ôm quả bưởi cân rưỡi nâng lên hạ xuống mãi được, tay rất khoẻ và khéo.
Dạy nó từ bé như thế chả hơn là cho nó vào cũi nhốt để bảo đảm nó không bao giờ ngã à?
Cụ nói cũng đúng về vấn đề dạy trẻ. Nhiều gia đình thành phố lười dạy con... hoặc làm hết việc nguy hiểm cho con, nên trẻ không biết nguy hiểm.

Em về các vùng quê, họ làm lan can rất thấp, hầu hết không có lưới bảo vệ, vậy mà hiếm thấy vụ nào ở quê trẻ bị rơi ra ngoài .

PS: nhà ở quê giờ xây 2-3 tầng rất nhiều.

bạch trà

Xe tải
Cụ nói cũng đúng về vấn đề dạy trẻ. Nhiều gia đình thành phố lười dạy con... hoặc làm hết việc nguy hiểm cho con, nên trẻ không biết nguy hiểm.

Em về các vùng quê, họ làm lan can rất thấp, hầu hết không có lưới bảo vệ, vậy mà hiếm thấy vụ nào ở quê trẻ bị rơi ra ngoài .

PS: nhà ở quê giờ xây 2-3 tầng rất nhiều.
Vâng cụ, giờ nó chưa biết đi nhưng nó đã sáng tạo từ cách tụt giường, nó bò lên cầu thang rồi tụt xuống cầu thang, leo 1 lần 2 tầng, rồi giờ leo được 4 tầng luôn. Lúc bé thì lúc nào cũng phải có người lớn canh ở bên, nhưng là để bảo đảm an toàn chứ không phải là cấm nó. Ban công thì khoá, và dạy dần dạy liên tục hàng ngày. Từ những cú ngã nhẹ, nó biết mà sợ tránh những cú ngã nặng hơn. Bảo bọc quá, nó chả biết ngã là gì, không biết sợ nữa.
Cũng có đứa bé không biết sợ, không có khả năng nhớ thì phải hiểu nó và có cách bảo đảm an toàn cho nó khác.
Trẻ con ở quê nó ít ngã ban công chắc vì từ bé được leo bậc thềm, leo cây, được ngã rồi, không bị bảo bọc như thành phố.

Wave alpha dau

Xe hơi
Thời gian quá nhanh lúc đó không kịp suy nghĩ chỉ hành động theo bản năng thôi. Bản năng lương thiện thấy rõ. Rất nhiều người sẽ không kịp phản xạ như vậy. Một tấm gương sáng cần được vinh danh không chỉ của các cơ quan mà cả trong tất cả chúng ta. Một người hùng thực sự, rất khâm phục anh.

odaiba

Xe tăng
Chung cư nhà em lan can sắt còn thanh ngang nó mới ngu. Sau bao năm rỉ sét, đề xuất BQL tự thay mới và đổi thành thanh dọc nhưng không được chấp nhận vì bảo không cho thay đổi thiết kế mặt ngoài.

ocean08

Xe điện
Khu này lan can cso 1,5 m cụ ạ, tiêu chuẩn của Bộ XD là 1,1m.
Quy chuẩn QCXDVN 05:2008/BXD về an toàn sinh mạng quy định đối với nhà ở, công trình công cộng có trẻ em dưới 5 tuổi, lan can đối với chung cư cao từ9 tầng trở lên là 1400 mm và không có kết cấu để trèo qua. Khoảng cách khe hở giữa 2 lan can đảm bảo quả cầu đường kính 100mm không lọt qua. Vấn đề ban công nhiều hộ gia đình ở chung cư hay để bàn, ghế, chậu cây, đôn, xô, chậu... là những vật trẻ con có thể dùng để trèo, đứng, leo qua ban công rất nguy hiểm.
Việc làm lưới bảo vệ không gây nhiều khó khăn cho phòng cháy vì lưới này cắt được, k có chức năng chống trộm. Tuy nhiên thường làm ảnh hưởng thẩm mỹ, tầm nhìn nên có thể một số gia đình có trẻ nhỏ ngại, k làm.

odaiba

Xe tăng
Nhà em lan can ban công hoàn toàn không lắp lưới. Em thấy bên tây họ cũng không lắp lưới. Không lắp lưới bảo đảm an toàn cứu hộ khi cháy nổ hơn. Con cái mình nó không chỉ có nguy cơ leo trèo khi ở nhà mình mà còn nhà người khác, nơi công cộng. Vậy nên quan trọng là giáo dục, và liên tục nhắc nhở bổ sung để bọn nó nhớ có ý thức không trèo leo, thậm chí nhắc nhở bạn bè không leo trèo.
Kết quả là: nó có ý thức, biết sợ chết. Thi thoảng nói đùa bảo nó trèo ra lan can đi, nó còn quặc cho bảo không.
Nhà người khác bắt con đánh răng chứ nhà em nó biết đánh răng thì răng mới khoẻ ăn được thức ăn ngon và không bị rụng. Tối 10h10 chưa xong hết công việc buổi tối là bị phạt không cho đánh răng, sợ lắm, khóc oà lên xin đánh răng.
Trẻ con nhà người khác sáng gọi ời ời, đứa này lớp 1 đã luyện cho đặt chuông buổi sáng, không tự dậy được thì mất ăn sáng, đi học muộn. Nó sợ bị cho nghỉ học lắm.
Em thấy tình hình chung người VN mình bao bọc trẻ hơi quá và lười dạy con.
Con cụ mấy tuổi, nhà cụ tầng bao nhiêu?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em cảm phục anh Mạnh vô cùng tận và thấy cháu bé cũng như gia đình cháu quá may mắn, được trời phù hộ mới có màn cấp cứu hoàn hảo như vậy. Anh Mạnh phải khoẻ mạnh, khéo léo lắm mới cứu được cháu bé. Nếu là em ở đó, chắc cũng chỉ biết hò hét chứ không có khả năng đỡ được bé. Superman là đây chứ đâu!

Chĩm111

Xe điện
Do trình đọc các bác thả vang quá kém. Bạn đọc không hiểu đúng không?
Từ cái tên nick đã thấy có ý đồ lái liếc vớ vần rồi, lại đến việc share nội dung post của cu Ấn kia nhìn qua cũng thấy chả trong sáng gì. Nên, thật lòng nhận vang là xứng đáng rồi, kêu ca gì!

bạch trà

Xe tải
Con cụ mấy tuổi, nhà cụ tầng bao nhiêu?
Nhà em 5 đứa bé, mấy cái nhà đều 4 tầng, đều không làm lưới bảo vệ. Nuôi lớn tới cấp 3 chưa đứa nào làm sao cả. Từ năm tuổi còn được giao nhiệm vụ xách nước ra tưới cây ở ban công. Người lớn luôn nhắc nhở dạy dỗ từ từ để nó có ý thức thì không có lý gì mà phải làm lưới. Cụ nhìn bên Đức, nhà này trên tầng cao, đứa con 2 tuổi, nó trồng cây ban công, bên đó cũng không hề lắp lưới, và không có luật bắt lắp lưới an toàn. Bên Đức đến cái ban công chịu tải trọng bao nhiêu nó cũng có quy định nhưng nó không hề làm lưới ạ.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Kết thúc quá có hậu, cụ còn muốn đẹp thế nào? kiêng kỵ kiểu này em thấy rất mơ hồ.
những vụ ko may mắn như cháu bé này, có phải là tầng 13?
Mấy nhà chung cư hay đánh số tầng 13 là 12A và 14 là 12B! Họ giải thích là kiêng???

Chĩm111

Xe điện
Tầm hơn 4tr cụ ạ.
Thực sự thì giá trị tiền thưởng là theo chế độ chính sách chung, chả quan trọng chỉ là động viên thôi, quan trọng là cái quyết định khen thưởng kịp thời của HN đã ghi nhận và cổ vũ việc làm cao cả của anh Mạnh.
Chuẩn rồi! Em cũng khen hành động phản ứng rất kịp thời của các cấp chính quyền. Rất nhanh và chuẩn chỉ!
P.s : mà em hỏi tiền thưởng theo lương cơ bản chỉ đơn giản là không biết số tiền là bao nhiêu chứ không hề có ý gì ạ!

GrapQR

Xe buýt
Tôi xem clip và khi đọc báo thấy ghi đỡ dc, ban đầu tôi tưởng nói xạo.
Thật sự là kỳ tích và may mắn.
Nhưng nhân đây tôi cũng mong báo chí có chú giải rõ ràng để mọi người ý thức được mức độ nguy hiểm trong tình huống cứu người như vậy.
Đây là 1 hành động tốt nhưng ko nên nhân rộng, do gia tốc rơi quá lớn, sơ xẩy là chết cả đôi.
Tôi tin là mái tôn đã giúp rất nhiều trong việc cứu thương và cứu sống cả 2. Cháu bé thì ko bàn cãi rồi, người cứu mà ko đứng trên mái tôn thì tôi e gãy tay và chấn thương cột sống là nhẹ nhất có thể.

Jamebonds

Xe container
Vậy thì cụ phải sang theo hoặc không cho con sang nhà hàng xóm nữa. Trước con em còn nhỏ đến nhà em trai em thấy có cái cửa thông tầng to k có chấn song, em thấy nguy hiểm bảo nó lắp nhưng vợ chồng trẻ chưa con cái, nhà mới không muốn lắp sợ hỏng thiết kế). Từ đó mỗi khi nhà em sang đó thì con đi đâu bố hoặc mẹ theo đó, kệ người khác bận rộn hay trò chuyện ra sao (nhà nó 4 tầng). Mấy năm sau cu cậu có con - lắp chấn song vội😜 Vậy nên chỉ mình với bản năng làm bố mẹ mới bảo vệ tốt nhất cho con mình. Suy ra hàng xóm nhà cụ cũng vậy, cụ cứ cẩn thận bảo vệ con là hơn. Em thật!
M phải theo bọn trẻ cả đời thì mới yên tâm đc cụ ạ

Chĩm111

Xe điện
Tôi xem clip và khi đọc báo thấy ghi đỡ dc, ban đầu tôi tưởng nói xạo.
Thật sự là kỳ tích và may mắn.
Nhưng nhân đây tôi cũng mong báo chí có chú giải rõ ràng để mọi người ý thức được mức độ nguy hiểm trong tình huống cứu người như vậy.
Đây là 1 hành động tốt nhưng ko nên nhân rộng, do gia tốc rơi quá lớn, sơ xẩy là chết cả đôi.
Tôi tin là mái tôn đã giúp rất nhiều trong việc cứu thương và cứu sống cả 2. Cháu bé thì ko bàn cãi rồi, người cứu mà ko đứng trên mái tôn thì tôi e gãy tay và chấn thương cột sống là nhẹ nhất có thể.
Thế cho nên hành động đấy mới được cả cộng đồng ngưỡng mộ và cảm phục, chứ nói như cụ thì hôm nay đã có tin buồn trên mặt báo mịa nó rồi.

samoclan

Xe điện
Rơi vào mái tôn e nghĩ ko bị thương thế đâu ah...cậu lx kia đỡ cũng 1 phần nào giảm lực rơi rồi, chẳng qua ko ôm dính được mà vẫn bị tuột ra khi chạm cay cậu lx kia.
Chuẩn đó cụ, vì đỡ lên giảm rất nhiều lực giống như ta lấy chảo đỡ quả trứng, nếu đỡ đung và rụt cháo đúng thời điểm quả trứng chạm vào lòng chảo thì quả trứng sẽ ko vỡ, còn chìa chảo ra đỡ ko thôi thì quả trứng sẽ vỡ toé loe, (trứng sống ko phải trứng đã luộc)

Tuấn VTB

Xe tải
Lan can k hề thấp, nhưng có lẽ cháu bé kê ghế để trèo hoặc bị thu hút bởi điều gì đó và có thể đu bám để leo lên dc tận vị trí đó. Lắp lưới vào thì mọi việc sẽ dc giải quyết gần như tuyệt đối
Hôm trước có thông tin bố mẹ cháu bé đi làm gửi con cho Osin, nhưng thông tin chuẩn thì do bố mẹ tiễn khách xuống dưới tầng mà để con 1 mình ở nhà, có lẽ cháu bé không thấy bố mẹ nên đã luống cuống đi tìm...

Tuấn VTB

Xe tải
Chuẩn đó cụ, vì đỡ lên giảm rất nhiều lực giống như ta lấy chảo đỡ quả trứng, nếu đỡ đung và rụt cháo đúng thời điểm quả trứng chạm vào lòng chảo thì quả trứng sẽ ko vỡ, còn chìa chảo ra đỡ ko thôi thì quả trứng sẽ vỡ toé loe, (trứng sống ko phải trứng đã luộc)
Cụ có phần đúng, ngoài ra nếu cụ nào biết về kỹ thuật chơi Parkour thì sẽ hiểu pha cháu bé rơi chạm vào tay của a Mạnh rồi rơi xuống mái tôn nó quan trọng thế nào cho việc giảm xung chấn