[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Thư viện sách in giấy đen sì gồ ghề đọc đau cả mắt. Nhưng đối lập là dãy sách sáng loà, giấy trắng bóng, đóng gáy cẩn thận…. Và cả năm chẳng có người đọc.
Giờ sách vở tài liệu có sẵn nên rẩt lâu rồi em không và thư viện nữa.

HKCat

Xe buýt
còn nói một cách trung thực, cách đây 40 năm nhà có ng bên Tây gửi tiền về, thì nói bố thí nghe sỗ sàng, nhưng ko thiếu gia đình trông hết vào món tiền đó để ko bị đói bị rét
Những năm bao cấp ở SG hầu hết gia đình trông nhờ vào tiền gửi về từ người thân ở nước ngoài

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
11. Bổ Củi.
12. Xách bước.
13. Xếp hàng.
14. Bế em ( Đi ở)
15. Xe bò (cty vận tải)
16. Vắt sổ - tết khuy - sang sợi - lộn gấu quần, cổ áo.
17. Đánh máy
18. khắc bút.
19. Xăng, Dầu Hỏa.
20. Bơm xe
21. Kẹo bạch nha
22. Chín tầng mây
23. Táo, Khế, dưa gang dầm
24. Đùi gà, bánh gối, cá chỉ xanh, mực khô.
25. Kem que
26. Nước chè, nước vối
27. Bánh khúc nóng (nhân thịt chuột)
28. Ngô rang, lạc rang, hạt rẻ
29. Phe tem Phiếu
30. mua bán quần áo, dép tiền phong, tông Lào, mũ cối, ba lô.........cũ
31. Bốc vác
32. Cuộn Thuốc Lá
33. Dán túi xi măng
34. dán hoa nhựa
35. Đan len, móc, thêu
36. Gò hàn thiếc
37. Nộm bò khô
38. Bánh Bò, bi zon zon
39. Kẹo Kéo
40. Thục lốp ô tô
41. Dép, xô, chậu cao su
42. Guốc Mộc
43. Bọc, đóng gáy sổ sách
44. Thuê sách, báo, chuyện
45. Nhặt que kem, hạt Đào, Hạt táo, nắp chai

............................rất nhiều nghề còn chửa nhớ ra, bất kể vất vả đến đâu, cứ đổi công sức mang về được lạng Gạo là Họ chấp nhận hết. :):):)
Quên một nghề đó là "Đóng, Nạp ắc quy". Cứ chiều thứ 6 là em vác con ắc quy 9 vôn đi bộ cả cây số để nạp, sáng thứ 7 xuống lấy để tối còn nghe câu chuyện cảnh giác và Sân khấu truyền thanh. Hồi bí giờ, nhà em cực thích nghe chèo tối thứ 7, cả nhà thích chèo, cụ ông nhà em là nhạc công đoàn chèo, kéo nhị hay cực!
!

Trang Nguyen

Xe điện
Quê e có cây gọi là cây phân xanh hay phân hôi. Vặt búp lá non, vò, dịt vào là dương cầm ngay... À còn cây lông cu li nữa, cũng cầm.
Ngày xưa còn nhiều đom đóm, nhất là mùa hè nay. Lập loè khắp sân khắp vườn, bờ ao, bờ rào. Bắt cho vào chai 65 hoặc lọ mực, sáng lập loè. Lại còn nhiều chuyện kể về ma nhập vào đom đóm to như bóng đèn... Sự sợ hãi k nhỏ lúc bé thơ...
Cụ nói em mới nhớ lông cu li, cái khúc gỗ có lông vàng ấy phải ko cụ?

Xe gia đình

Xe điện
Em cũng xin góp chuyện thời bao cấp, nhưng ý nghĩa tích cực. Em nhớ thời đó mỗi khu phố đều có phòng khám, phố em thì khám ở trạm y tế chỗ trường tiểu học Thăng Long bây giờ. Trẻ em ho sốt viêm hong đều đưa ra trạm y tế, khám, phát thuốc miễn phí, cho dù chỉ là mấy viên polyvitamin chua lét, hoặc tetraxiclin đắng nghét. Bây giờ mà lôi thôi đi khám bệnh cứ gọi là tiền triệu.
Học sinh còn phải tiêm chủng nữa. Đau kinh.
Cứ tiêm xong là em về ngây ngấy sốt.

Đào Cảnh

Xe máy
thời kì đó đất nước bị cấm vận. giao thương có được đâu. cơm thì ít vmaf khoai , sắn..... độn vào thì nhiều

Xe gia đình

Xe điện
Ngày xưa có 2 thứ thỉnh thoảng ăn vặt, k biết có Cụ Mợ nào cũng thế k?
1. Lá dứa: Bóc lớp vỏ ngoài, ăn phần lá bên trong, chấm với muối, chua chua.
2. Hạt bàng: Quả bàng chín vàng rụng xuống hoặc dùng sào chọc rụng, lấy hòn gạch đập ra, trong có nhân trắng ăn bùi bùi kiểu hạt sen...
Đúng là nghèo cả XH, thiếu ăn thiếu mặc nên j cũng ngon.
Còn ăn cả hạt phượng bên trong quả phượng, hoa phượng sữa (mầu trắng pha đỏ).
Quả bàng chín vàng ăn cũng ngọt lắm :)

buikhacthinh

Xe tăng
Thời ấy kỳ ấy uống vất vả nhưng lại ít bệnh tật.
Xh cũng kg phức tạp như bây giờ.

L.C.D

Xe container
Giờ em tiệt ko thấy có quả phượng nữa các cụ ạ. Nhớ hồi xưa cứ bắt đầu nghỉ hè thì cũng là lúc phượng chuẩn bị đơm quả, quả dài như thanh kiếm, đập đập bóc bóc gỡ ra cái hạt giòn giòn ngọt ngọt, ăn ngon thật. Hoa phượng 1 bông có 5 cánh gì đó thì có 1 cánh có cánh hoa có màu đỏ pha trắng, bọn em gọi là cánh sữa, toàn ngắt cánh sữa đó để ăn.
Chếch cửa nhà em là 1 cây bàng, mà chẳng mấy khi đợi được bàng chín, vì khi bàng xanh, những quả trong tầm với đã bị vặt xừ mất rồi. Bàng xanh chát xin xít vẫn ăn mới tài chứ. Còn những quả trên cao có chín và tự rụng, rụng choẹt xuống sân là dập nát mà trẻ con bọn em vẫn nhao vào vồ lấy ăn. Phố nhà em còn có hàng cây cơm nguội, quả cơm nguội từng chùm lúc lỉu, chua chua chát chát cũng thành món trái cây ăn vặt :)
Ngoài ra còn có cây gì mà quả nó nhỏ xíu, bóp ra có chất như keo dính dính, bọn con giai phố em toàn lấy để dán diều. Giờ em ko nhớ tên cây đó nữa.

Hi hi, em giống bác, cứ buổi trưa vác cái sào đi đập quả bàng cho rụng rồi ăn, quả chín thì chén bên ngoài rồi đập hạt ăn cái nhân, sao ngày đó quả bàng chín (nếu là quả nếp) nó thơm nó ngọt thế, cảm giác còn ngon hơn hoa quả nhập khẩu bây giờ. Rồi quả phượng cũng ăn, hoa phượng cũng ăn, lá bàng non, lá sấu,... cũng ăn. Tóm lại cái gì ăn được mà không chết là ăn.
Bao cấp của nợ, mấy ông xây dựng ra cái tư duy tập trung bao cấp có lẽ nó là cả khối XHCN lúc ấy.

Vitnau

Xe tải
Oản từ bột nếp, còn mùi thơm ngào lên thì em không nhớ nó bằng gì nữa
Món này nhà e có kinh nghiệm. Mùi thơm là cái bố mẹ e gọi là dầu chuối. E còn bé cũng ko biết cụ thể là j. Nhg khi đun đường tan ra ngào bột xong cho 1-2 giọt là thơm. Nhà làm oản nên đến h e vẫn ngán ko nuốt nổi cái oản đó. Nó nghẹn tận cổ. Chắc do lúc bé bột thừa bme hay cho ăn

maximax903

Xe điện
Trò ném bàng nhục nhất là mất dép, ko lấy xuống được lếch thếch đi chân đất về nhà :D. Xóm em có 1 cây dâu da xoan rất sai quả. tầm học sinh được nghỉ hè là thu hoạch chia cho các nhà trong xóm. Nếu năm nào có WorldCup hay Euro xem đóng đá đêm xong, ngủ trương mắt ếch đến tận trưa mới dậy, ăn cơm xong lại oánh giấc nữa.

xukthal.

Xe lăn
E nhớ quê e tết mới có điện, có cái bóng đèn sợi đốt 220v, nhà nào cũng vậy mà điện thì rất yếu( quê e thường nói đỏ như đom đóm), thế rồi ko rõ ai chỉ cho mà cả xóm móc hết sang 2 dây nóng, điện sáng cả xóm. Đến đêm mọi người đi ngủ, tắt tải đi, điện tăng lên, bóng đèn nổ cứ bôm bốp.
Thời đó điện 110v thì làm gì đã có bóng 220v nhỉ?
E cũng ko rõ là 110 hay 220 nhưng chỉ nhớ mắc vào 2 dây nóng là sáng lắm.
Điện 220V nhưng quá yếu chỉ đc tầm 89-100V thôi nên mua bóng 110V về lắp sáng hẳn ra chứ bóng 220V chỉ đỏ đc sợi tóc :))

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Nhớ lại vụ này, bọn em lại còn có trò, cứ ra cái ao cạnh gốc dừa (trên đấy bám nhiều dơi) xuống mò hạt bàng dưới ao lên đập lấy xích ăn. Thế mà chả thằng nào bị đau bụng. Hồi xưa có vẻ miễn nhiễm các thứ bệnh linh tinh các cụ nhẩy. À có thò lò mũi xanh với nẻ chân nẻ tay chảy máu thì hầu như năm nào cũng bị!

Ngày bé, đi học về ngày nào cũng phải rẽ qua tổng hợp để ngửi mùi mắm và xem bút máy Hồng hà (chỉ phân phối, không bán) và qua hiệu sách xem các đầu sách, nhăm nhăm mượn sách để đọc tại chỗ. Hồi đó trên kệ sách bán các loại Búp sen xanh, Đảo giấu vàng, Cuộc sống và sự nghiệp và nhiều truyện tranh lịch sử (món này cực hấp dẫn mà bi giờ sau chả thấy có lại).

xukthal.

Xe lăn
Bố em chuyên quấn cái này để bán, bọn em hay có nhiệm vụ cầm dây đồng chăng ra cho ông. Thỉnh thoảng cũng bị giật khi sờ ngoài vỏ. Hồi đó điện yếu, mỗi tối xem tivi là bọn em phải ngồi cạnh sup von tơ để chỉnh điện, cứ bật xoành xoạch, bóng đèn chỉ thị mập mờ, cái kim cố nhích được một tí rồi lại như hết hơi rơi bịch xuống, rung rung. Cái màn hình tivi co rồi lại dãn, có khi thành một dúm sáng giữa màn hình.
Bố mợ có hay lên Hàng Bông mua phụ kiện SVT ko đấy? ;)) nếu có ib em tên cụ nhé có khi là "bạn chiến đấu" của nhau đấy, và nhớ lại ko khéo cụ đã hứa gả con gái cho rồi cũng nên :)) (Có 1 bác em quên tên khoe có đôi dép đẹp 1 đôi 7x cuối 1 đôi 8x đầu ;)) )

Em tag thêm cụ dưới có vẻ Lan Quyên ;))
Có khi cụ già nhà cháu với ô cụ nhà mợ quen biết nháu đới ! Hồi những năm 77-82 ô cụ nhà cháu chuyên đặt các bác thợ làm Sut von tơ loại 10-15 A để bán cho người quen, cực tín nhiệm luôn vì tỉ lệ hỏng hóc hay gặp sự cố là 0%. :))

Chỉnh sửa cuối:
Thời ấy kỳ ấy uống vất vả nhưng lại ít bệnh tật.
Xh cũng kg phức tạp như bây giờ.
Em thì nghĩ thời nào cũng có bệnh tật và mỗi thời bệnh tật khác nhau, thời nay bện nhiều do dinh dưỡng và hóa chất, thời xưa bệnh cũng do dinh dưỡng và điều kiện y tế. Thời xưa bệnh đơn giản nhưng không có thuốc hoặc thuốc rất ít, nhiều bệnh tật liên quan tới dinh dưỡng,... bố em là trưởng khoa nội bệnh viện, em nhìn thấy rất nhiều người ốm vì phù thũng, thiếu chất.... em nhớ như in có những lần bố em còn cho máu cả bệnh nhân, cho máu cả bệnh nhân tù (đi tù, thiếu chất, ốm, đưa ra viện nằm vẫn phải khóa phòng). Thời đó bác sĩ cho máu bệnh nhân rồi về uống cốc nước đường rồi đi làm, có vậy thôi,... chẳng đòi hỏi gì. Có lẽ bố mẹ em ngày xưa giúp người nhiều nên đời chúng em được hưởng phúc phần của cha mẹ.
Còn về xã hội phức tạp, thì em nghĩ XH thời đó gây đau đớn cho con người gấp nhiều lần thời nay. Thời nay phức tạp trong các mối quan hệ, nhưng thời đó con người tù túng trong cả tinh thần lẫn thể chất.

Hự.

Xe điện
Bố mợ có hay lên Hàng Bông mua phụ kiện SVT ko đấy? ;)) nếu có ib em tên cụ nhé có khi là "bạn chiến đấu" của nhau đấy, và nhớ lại ko khéo cụ đã hứa gả con gái cho rồi cũng nên :))
Em nhớ chỗ đoạn ngõ Tạm thương ý, bán cả SVT độ hoàn chỉnh lẫn phụ kiện dây dợ cho các bác thích DIY.

Stay

Xe buýt
Nhà e cách trường cấp 1 ko đến cây số, cả đời em từ lúc khai giảng lớp 1 đến khi tốt nghiệp chưa một lần nào bm đưa đến trường. Trường ngay sát bãi tha ma, mùa đông miền Bắc tối sớm thỉnh thoảng mưa phùn có ma chơi lập loè, cô trò sợ xanh mắt. Cổng trường là hàng rào gỗ khoá tạm bợ, có một ngày ông bào vệ nhà gần đấy vẫn ngủ lại trông trường ko mở cổng như thường lệ, đi tìm khắp nơi, về cả nhà mà ko thấy đâu, mấy thằng ku trong lúc chờ đi loanh quanh sang bãi tha ma nghịch thì thấy ông bảo vệ nằm ngủ trên mộ. Lúc tỉnh lại ông đấy kể là bị ma dụ sau đó thì bỏ luôn việc và cũng trở nên hâm hấp. À hồi bé còn có trò lười học là mấy thằng lấy que chọc vào ổ khoá để được nghỉ một hai tiết đầu.
Nhà em nằm trên đường ra bãi tha ma, ngày xưa có tục nếu biết có đám ma sắp qua là lấy tro bếp rắc trước cổng nhà để tránh tà.
Có một lần bm đi làm hết, khoá cửa nhốt em trong nhà vì đang ngủ. Hôm đấy có đám ma đi qua, kèm trống inh ỏi, em sợ quá ko biết làm thế nào thế là chui lỗ chó để ra ngoài đi tìm mẹ, nhà hồi đấy vách đất, bò đc ra mà xây xát hết người, từ đấy bm ko khoá cửa nữa.
Nhà e ở trung du có vườn, bm cán bộ nên cũng đủ ăn đủ mặc ko đói, nhưng em nhớ có lần chua hàng xóm đi Tiệp về cho lọ gì như Milo ấy, quý lắm uống dè xẻn mãi, còn cái hộp để dành đựng đc bao thứ.