[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Hự.

Xe điện
11. Bổ Củi.
12. Xách bước.
13. Xếp hàng.
14. Bế em ( Đi ở)
15. Xe bò (cty vận tải)
16. Vắt sổ - tết khuy - sang sợi - lộn gấu quần, cổ áo.
17. Đánh máy
18. khắc bút.
19. Xăng, Dầu Hỏa.
20. Bơm xe
21. Kẹo bạch nha
22. Chín tầng mây
23. Táo, Khế, dưa gang dầm
24. Đùi gà, bánh gối, cá chỉ xanh, mực khô.
25. Kem que
26. Nước chè, nước vối
27. Bánh khúc nóng (nhân thịt chuột)
28. Ngô rang, lạc rang, hạt rẻ
29. Phe tem Phiếu
30. mua bán quần áo, dép tiền phong, tông Lào, mũ cối, ba lô.........cũ
31. Bốc vác
32. Cuộn Thuốc Lá
33. Dán túi xi măng
34. dán hoa nhựa
35. Đan len, móc, thêu
36. Gò hàn thiếc
37. Nộm bò khô
38. Bánh Bò, bi zon zon
39. Kẹo Kéo
40. Thục lốp ô tô
41. Dép, xô, chậu cao su
42. Guốc Mộc
43. Bọc, đóng gáy sổ sách
44. Thuê sách, báo, chuyện
45. Nhặt que kem, hạt Đào, Hạt táo, nắp chai

............................rất nhiều nghề còn chửa nhớ ra, bất kể vất vả đến đâu, cứ đổi công sức mang về được lạng Gạo là Họ chấp nhận hết. :):):)
còn quả hàn dạo nữa. Có cái thỏi như thỏi phấn, cái màu sẫm để hàn nồi, cái màu sáng để hàn sứ. Đốt nó mềm ra rồi gắn vào. Nguội đi là gắn chặt. Hay có màn biểu diễn hàn cái trôn bát sứ vỡ, xong đập chan chát xuống đất để chứng tỏ nó gắn chắc.

Bán thuốc lá nhập lậu nữa. Thường xuyên bị rượt đuổi. Nhớ có lần bà cụ hàng xóm chơi món này, bị đuổi bắt, chạy rơi cái làn nhỏ có hàng ở trong. Ko hiểu có gì đó thôi thúc em lao đến nhặt và chạy biến vào ngõ, để giải cứu. Bà cụ chắc tầm 60 mà chạy thoăn thoắt. Sau em được bà xoa đầu và thưởng cái bánh rán. Nhưng bố mẹ em lại mắng. Hồi đó em mới đầu cấp 1 thì phải.

xukthal.

Xe lăn
Em nhớ chỗ đoạn ngõ Tạm thương ý, bán cả SVT độ hoàn chỉnh lẫn phụ kiện dây dợ cho các bác thích DIY.
Vâng, HB bán cả thành phẩm lẫn phụ kiện mà cụ.

Stay

Xe buýt
Kỷ niệm đẹp nhất tuổi thơ là những đêm mùa hè mất điện, cả xóm vác chiếu kéo nhau ra đường ngồi, người lớn nói chuyện phiếm, em nằm gối đầu lên chân mẹ ngắm
dải ngân Hà, mẹ tay quạt phe phẩy đuổi muỗi chỉ cho em đâu là chòm sao chức nữ, đâu là sao Bắc đẩu, kể chuyện đàn quạ Bắc cầu ô thước....
Ngày đấy nghèo nên cái gì cũng chén được cccm nhỉ, từ quả bàng khô đập lấy nhân ăn bùi bùi, quả lạc tiên, hái bông dâm bụt mút cái ngụy hoa ngòn ngọt, rồi *** mít, quả thị, quả chay chua loét.... đặc biệt em có con bạn trèo cây cực giỏi, nó trèo lên cây đa chót vót ngay ven sông bờ toàn đá để hái búp đa chấm muối, lúc đấy em nghĩ nó mà trượt tay rơi một phát là xong đời.

cardreamer

Xe điện
cụ nào từng ăn zái mít non chấm muối ớt?
Cụ nào từng say sắn?
Cụ nào từng bốc trộm khoai khô đút túi ăn rả rích cả ngày?
Hồi ấy ăn gì cũng ngon lạ...

Poison Dart

Xe tải
cụ nào từng ăn zái mít non chấm muối ớt?
Cụ nào từng say sắn?
Cụ nào từng bốc trộm khoai khô đút túi ăn rả rích cả ngày?
Hồi ấy ăn gì cũng ngon lạ...
Em giờ vẫn không quên được đậu mậu dịch, nghĩ đến làm buồn nôn :(

Hự.

Xe điện
Bóc lạc
Tháo chỉ thêu
Đan lưới cước
Nổ bỏng ngô
Quay bánh quy gai
Làm bánh bít cốt từ bánh mì nữa. Bánh mì cũ thái lát, sấy khô vàng ruộm, sang thì vẩy tí đường. Thế là có cái mời khách Tết đến chơi, cho trẻ con ăn, giữ được bánh mỳ dự trữ lâu,.... Tiện phết.

cardreamer

Xe điện
Làm bánh bít cốt từ bánh mì nữa. Bánh mì cũ thái lát, sấy khô vàng ruộm, sang thì vẩy tí đường. Thế là có cái mời khách Tết đến chơi, cho trẻ con ăn, giữ được bánh mỳ dự trữ lâu,.... Tiện phết.
Bánh bao cấp thì ngôi vua là bánh nắp hầm. Bột mỳ nhào dẻo có tí muối, nặn bằng miệng bát, hấp chín là chén.
Cầu kỳ thì có món bánh véo: nhào bột, nấu nồi nước cho tí muối có thể tí rau muống, xong ngồi véo bột bằng đốt tay thả vào, thành món canh bánh bột, kiểu như làm mọc bây giờ...
Một món nữa là bánh sắn. Sắn lát khô giã nhỏ, rây mịn, nhào với cái gì mình có, muối, đường vàng đường đen thì tốt quá, rồi nặn bánh hấp chín... Ăn cũng ngon, hồi ấy cái quái gì chả ngon
Cụ nào trên kia nói đổi bún là chuẩn đấy, hàng bún đạp xe đi rao ời ợi, trêu trẻ con hay có câu "đem em bé đi đổi bún ăn nhé"...

PotusTan

Xe buýt
Bê tông hóa mà cụ. Mở rộng đường, kè bờ kênh, lấp ao, hồ, diện tích mặt nước thu hẹp, diện tích xây dựng, bê tông hóa tăng nên nóng hơn, nhà nhà lại gắn điều hòa nên nhiệt độ ngoài trời lại nóng thêm... cái vòng luẩn quẩn nó thế.
Ở các vùng quê ĐBBB giờ tìm được làng nào còn lũy tre xanh chắc rất hiếm

khói_lửa

Xe buýt
Em giờ vẫn không quên được đậu mậu dịch, nghĩ đến làm buồn nôn :(
Hồi đó bán thịt theo tem phiếu .. Hôm đó có bán thịt theo tem dành cho trẻ nhỏ . mậu dịch viên ghi thế này mới hãi
hôm nay có bán thịt trẻ em !👶👶👶

PotusTan

Xe buýt
hồi đó nhà em có 2 ông bác là công an vũ trang ghé nhà em chơi ( 2 ông bác trang phục chỉnh tề đeo 1 khẩu côn bát to tướng và đeo thêm 1 cái lưỡi lê lá lúa nữa ) ôi cả xóm kinh ngạc vì sợ nhà em còn bọn trẻ con ngang tầm tuổi em thì hâm mộ em lắm .. em chỉ nói nhà tao có chú công an võ trang là bọn nó vây quanh em

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em nhớ chỗ đoạn ngõ Tạm thương ý, bán cả SVT độ hoàn chỉnh lẫn phụ kiện dây dợ cho các bác thích DIY.
bác xem có nhầm sang Hội Vũ không, bán linh phụ kiện đồ điện thì mạn HB giáp Phùng Hưng vì một dạo chợ tạm Đồng Xuân lần 1 (khi xây lại chợ, còn lúc cháy là lần 2) chuyển về cuối Phùng Hưng nên chỗ đó ăn theo, tàn tích còn lại là khu bán đồ điện ở ngã tư Phùng Hưng - Trần Phú - Hà Trung. Mạn ngõ Tạm thương giáp Hàng gai chỉ có nghề in áo, sau thành bán cờ, bandroll khẩu hiệu.

PotusTan

Xe buýt
Sau thải ra trẻ con toàn lấy đựng ngô rang, bách tiện. Mà nó tốt nhé. Ty nó không bị ép, khỏi phải lôi ra khi cho con bú như giờ.😃
_____
Làm 2 miếng bắc nồi không còn gì xịn xò hơn. Chấp tất cả các thể loại nồi gang, nồi nhôm Liên Xô, các loại kích cỡ nồi, các loại bếp nấu (rơm, rạ, củi, trấu, mùn/mạt cưa, than quay/lò/quạt tay...)... không bao giờ bị nóng tay, chứ đừng nói bị bỏng tay... kkkk

binhsu7273

Xe cút kít

PotusTan

Xe buýt
Vâng, gọi là chân ngoài dài hơn chân trong. Nhà em sắm con Xanh-de chân võng mắt cáo năm 71 về may thêm tại nhà. Em buổi học buổi ở nhà may phụ mẹ. Bà già em khoán 10 cái/ buổi không kể làm khuy đơm cúc mí cả khâu gấu khâu tay.
Quãng 1990 trở đi, em chuyên... ĐẠP 5 CON BƯỚM may khăn măt, chỉ phải may 2 đuờng thẳng 2 bên mép khăn, chạy cả cuộn mấy chục mét rồi cắt từng khăn; Có lô hàng khỏi phải cắt thành khăn, chỉ may 2 mép rồi trả hàng.
P/S: Các công viêc làm thêm kiếm thu nhập thời 1982-1994:
- Khâu bao tải (bao đựng thóc, gạo...);
- May khăn mặt, may màn (loại màn sợi vải, không phải màn tuyn như bây giờ);
- Bóc lạc cho ngoại thương xuất khẩu (được hưởng những hạt lép, hạt không đủ tiêu chuẩn; không có công bằng tiền như khâu bao, may khăn mặt, may màn...);
- Khâu nón
- Vân vân và mây mây

PotusTan

Xe buýt
Cái sữa bột thì lại quá ngon. Cứ làm một thìa ăn vụng song đi ra ngõ một vòng về là nuốt hết. Riêng ăn vụng sữa bột nó là một nghệ thuật, chiêu ngụm nước là sặc xì khói ra mũi ngay. Phải ngậm mồm ngay ngắn như thường không có thì lộ, sau đá lưỡi nhào từ từ cho nó ướt mềm rồi tan vào trong cổ,chứ nhai nhồm nhoàm kiểu gì cùng bị đóng cứng lên hàm ếch ở trên, khạc mãi mới hết.

Vulcan V70

Xe trâu
:)
Ngoài ra còn có cây gì mà quả nó nhỏ xíu, bóp ra có chất như keo dính dính, bọn con giai phố em toàn lấy để dán diều. Giờ em ko nhớ tên cây đó nữa.
Quả cậy mợ ah. Quả xanh vị chát như quả hồng xanh, muốn ăn thì phải ngâm trong nước tro bếp hoặc nước vôi như ngâm hồng ngâm ấy. Nhưng quả cậy thì ít người ăn mà dùng để làm keo dán, cậy giã ra cho vào chum chắt lất nước làm keo dán quạt giấy, quạt to dùng quạt thóc lúa, dán diều... phương ngữ quê mình gọi là " phất quạt", " phất diều"...
Cây cậy khá là to và thường trồng ở đầu lối, có tán tỏa bóng mát. Có 1 vế đối liên quan đến " cậy" , " hồng" của nữ thi sĩ Đoàn Thị Điểm mà cụ Quỳnh phải chịu không đối lại được, chuyện rằng: Vào một buổi trưa cụ Quỳnh ngồi vắt vẻo trên cây cậy gần nhà Bà Điểm để chờ bà đi ra mà buông lời tán tỉnh, ra vế đối trêh hoa ghẹo nguyệt.... Bà Điểm đi ra thấy cụ Quỳnh bận quần đùi ( loại ống rộng như quần đùi bộ đội ấy) lộ cả 2 trái gì như 2 trái vải, bà bèn ra câu đối :" Trạng Quỳnh ngồi trên cây cậy, d.ái đỏ hồng hồng"
Cụ Quỳnh nghĩ mãi không ra vế đối lại , bèn xin thua tụt xuống và đi về.
Một số cây có quả ăn được bây giờ hiếm có như : Chay, cậy, vam, ( vam mùi vị giống thị, nhưng quả nhỏ ) , quả sắn thuyền ( cây này người ta lấy vỏ giã ra để trám khe các mảnh gỗ ghép thân thuyền gỗ để chống rò nước, gọi là sắn thuyền), dâu da..

Chỉnh sửa cuối: