[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

comiki

Xe ba gác
Người OF
Quãng 1990 trở đi, em chuyên... ĐẠP 5 CON BƯỚM may khăn măt, chỉ phải may 2 đuờng thẳng 2 bên mép khăn, chạy cả cuộn mấy chục mét rồi cắt từng khăn; Có lô hàng khỏi phải cắt thành khăn, chỉ may 2 mép rồi trả hàng.
P/S: Các công viêc làm thêm kiếm thu nhập thời 1982-1994:
- Khâu bao tải (bao đựng thóc, gạo...);
- May khăn mặt, may màn (loại màn sợi vải, không phải màn tuyn như bây giờ);
- Bóc lạc cho ngoại thương xuất khẩu (được hưởng những hạt lép, hạt không đủ tiêu chuẩn; không có công bằng tiền như khâu bao, may khăn mặt, may màn...);
- Khâu nón
- Vân vân và mây mây
Mấy "nghề" của em:
- Khâu nón
- Khâu giày, là giày mũ vải, đế cói dùng đi trong nhà, để xuất khẩu
- Khâu áo len, áo len dệt riêng các bộ phận rồi mình nhận về ráp vào nhau
- Hỗ trợ cụ già may áo khoác xuất khẩu

PotusTan

Xe buýt
Phượng hoàng cũng vành 660 mà cụ. Thời đấy lốp 660 với 650 là nhiều như nhau, 680 thì hiếm hơn. Favorit nam phân phối hàng loạt cho cb huyện tỉnh cụ ạ. Nó là đỉnh cao của xe đạp khối xhcn và có khi cả tb nữa. Các chi tiết = hk nhôm rất nhẹ và bền đẹp. Duy nhất cái cổ phốt ôm ghi đông do yt thời tiết sang vn bị nứt dọc nhưng không ảnh hưởng gì. Xe có 5,2 kg, tháo lắp bánh nhanh = tai hồng. Moay ơ, trục giưa, xích líp , gác đờ bu to chắc chắn, vành hk nhôm..tất cả đều tuyệt vời. À chắn xích nẹp mỏng nên quần loe em phải cặp không bẩn với gió nó nghiến. Exka sau này không đáng xách dép. Mifa lại yếu ớt, yểu điệu quá.
Nhà em trải qua nhiều loại xe đạp: Thống nhất, Thái Bình (hãng xe địa phương quê em), Phượng hoàng trung ương và địa phương (giai đoạn 1991-1994), Eska, Myfa, mini Nhật (bãi, nhập khẩu nguyên chiếc), đến bây giờ còn lai 2 chiếc: favorit của thầy em dùng từ 1978, mini Nhật nhập khẩu nguyên chiếc của u em mua quãng 1998. Hai con này, giờ em chạy vẫn thấy... đẳng cấp.
Riêng con favorit, do không kiếm được săm&lốp nguyên bản, nên phải thay hàng của Thống nhất, còn lại... origin, xịn xò khỏi bàn. Con này đặc biêt nhẹ, xách/cầm 1 tay trèo lên tầng 4 nhà tập thể như tập... thể dục.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Có khi cụ già nhà cháu với ô cụ nhà mợ quen biết nháu đới ! Hồi những năm 77-82 ô cụ nhà cháu chuyên đặt các bác thợ làm Sut von tơ loại 10-15 A để bán cho người quen, cực tín nhiệm luôn vì tỉ lệ hỏng hóc hay gặp sự cố là 0%. :))
Bố mợ có hay lên Hàng Bông mua phụ kiện SVT ko đấy? ;)) nếu có ib em tên cụ nhé có khi là "bạn chiến đấu" của nhau đấy, và nhớ lại ko khéo cụ đã hứa gả con gái cho rồi cũng nên :)) (Có 1 bác em quên tên khoe có đôi dép đẹp 1 đôi 7x cuối 1 đôi 8x đầu ;)) )

Em tag thêm cụ dưới có vẻ Lan Quyên ;))
Hehe, ông cụ nhà em là lính PK, tranh thủ kiếm thêm tí. Ông còn hay mang về rất nhiều chi tiết máy rồi đem đi đổ nồi gang để bán, mấy năm trước dọn nhà còn ra cả đống nồi :D. Thỉnh thoảng được lên đơn vị bố là em hay chạy chơi loanh quanh mấy cái radar to đùng.
xukthal. đôi dép đấy không khớp đôi của các cụ nhà em :D

xukthal.

Xe lăn
ông cụ nhà em là lính PK, tranh thủ kiếm thêm tí. Ông còn hay mang về rất nhiều chi tiết máy rồi đem đi đổ nồi gang để bán, mấy năm trước dọn nhà còn ra cả đống nồi :D. Thỉnh thoảng được lên đơn vị bố là em hay chạy chơi loanh quanh mấy cái radar to đùng.
Nếu cụ nhà là dân PK ở B52 thì mau khai tên :)) Nếu ở các đvi A, Z loanh quanh... em cũng biết 1 số đấy ;))

Leanh65

Xe container
Nhà em trải qua nhiều loại xe đạp: Thống nhất, Thái Bình (hãng xe địa phương quê em), Phượng hoàng trung ương và địa phương (giai đoạn 1991-1994), Eska, Myfa, mini Nhật (bãi, nhập khẩu nguyên chiếc), đến bây giờ còn lai 2 chiếc: favorit của thầy em dùng từ 1978, mini Nhật nhập khẩu nguyên chiếc của u em mua quãng 1998. Hai con này, giờ em chạy vẫn thấy... đẳng cấp.
Riêng con favorit, do không kiếm được săm&lốp nguyên bản, nên phải thay hàng của Thống nhất, còn lại... origin, xịn xò khỏi bàn. Con này đặc biêt nhẹ, xách/cầm 1 tay trèo lên tầng 4 nhà tập thể như tập... thể dục.
Vâng Favorit rất nhẹ và bền. Đặc biệt là bộ moay ơ vô đối luôn. Nhà em hiện còn 2 con, 1 nam, 1 nữ đã "xuống khung". Còn các thể loại cụ kể ở trên cho ra đồng nát hết rồi kể cả em mini nhật nội địa 3 tốc độ, gảy số ở ghi đông, moai ơ to. Đồ tăng giảm số và môayo ống phay trong cn cao đều của hãng Sumanto chứ danh chỉ vì nó nặng quá và đứt cáp nảy số không có thay
😂 À nếu xe nhà cụ còn giữ được bộ đèn thì tuyệt vời. Củ với bóng pha của con favorit này nếu nguyên bản xưa đi đường tối nó sáng chả kém Simson. Lại còn rất cute nữa.🥰

Chỉnh sửa cuối:

PotusTan

Xe buýt
Về món ăn trẻ con, hồi 78-86 em có dững món này:
1. Cơm tấm nếp cho hành, mỡ
2. Bánh đúc
3. Cám rang đường
4. Ăn cơm trộn đường kính trắng
5. Ăn cơm trộn mỡ.
6, D á i khoai ngứa nấu canh cá mài mại
....
Cụ nào còn nhớ món Mắm đầu tôm (thối kinh mờ vẫn ăn vì chả có gì khác)

Hồi đó tủ lạnh không có thì có cái gọi là gác măng giê đựng đủ loại nồi, niêu, xong, chảo, bát, thức ăn lẩm cẩm. Chỗ ưa thích của em khi đi học về là mò vào thò thìa vào lọ đường làm mấy thìa ăn. Cứ khi ông bà đi cái là chỗ vào đầu tiên là lọ đường.
Em nông dân nên được cái ăn cơm khỏe, cuốc ruộng ải cũng khỏe (ngày đó, 1 ngày em cuốc được 1 sào ải đó - 360 m2) bà nội luôn dạy là "No cơm tẻ, rẻ mọi sự" nên đến giờ em vẫn bị bệnh nghiện cơm, bò rưỡi gạo đánh bay.
Hồi í khổ dưng mờ vui lắm, thú nhất là trò đi câu trộm cá, ăn trộm hoa quả các loại và ra ruộng bắt cua, mò ốc, quần áo không có cái nào không bị màu bùn đất! Tuổi thơ của em đấy ợ
Ngày ý, tắm gội bằng xà phòng Ca may là hạng sang rồi, chủ yếu là dùng xà phòng bánh Liên xô. Giặt thì chả xà phòng gì, cứ thế đánh bàn chải thôi nên quần áo cũng nhanh bục (loại vải xanh sĩ lâm).

Em nhớ hồi đó ở nông thôn, món cắt tóc dạo, kem mút, đổi nhôm đồng sắt thép là dịch vụ rất ưa chuộng với bọn trẻ. Dững câu rao đi vào lòng người hồi đó, giờ thỉnh thoảng vẫn nghe:
1. Rao về kẹo kéo: Kẹo kéo càng kéo càng dài, càng dai càng ngọt đơi, ai kẹo kéo đơi. Thằng cu chạy tọt về nhà, xin bà năm xu, ra mua kẹo kéo, kẹo kéo đơi!
2. Rao về bật lửa: Bật lửa bật lửa đây, một phát cháy ngay, hai phát cháy tay đơi.
3. Rao đồng nát: Nhốm đồng sắt vụn, đồng nát, dép rách bán đổi dép mới đây (rao loại này giờ vẫn thịnh hành).
Hồi đó dép, chửa rách mang dao ra cắt cho rách đi rồi đổi kẹo ăn.
Còn trò này, chắc là... "láo" nhất: gặt lúa xong, một số nhà mang gà (choai choai) lên đồng thả cho ăn thóc vãi, cào cào, châu chấu, bới giun, dế ở ruộng -> sáng cho gà vào lồng tre gánh lên đồng thả, trưa tranh thủ về ăn cơm (gà vẫn thả đồng), tối mới lùa gà vào lồng gánh về. Thế là buối trưa mấy thằng choai choai lợi dụng chủ gà về ăn cơm, không ai trông => túm lấy con gà, moi đất sét bờ mương bọc ngoài => vơ rạ nướng.
2. Xanh
Có người thân đi công tác nước ngoài về (ngày xưa bác hàng xóm sát vách nhà em đóng chức Phó Chủ tịch tỉnh, thỉnh thoảng có đi công cán nước ngoài) hoặc người thân đi XKLĐ ở Đông Âu về cho bánh xà phòng Camay (vỏ giấy đen tuyền, ruột đỏ hồng) cũng không dám dùng => cho vào đáy tủ quần áo cho... thơm.
Xà phòng giặt: quãng 1986-1991 có cái xà phòng 72 (72%) của Liên Xô, màu nâu đường đỏ, to cỡ 1/4 viên gạch (???) giặt chất lượng kinh. Sau đó đến giai đoạn xà phòng mềm trong hộp nhựa (nước đặc, dạng tào phớ :-o:))=)):(((:|), giặt cũng sạch, mỗi tội... mùi hắc.

Hai Toan

Xe container
Nhưng con ngừoi có vẻ tốt với nhau hơn nhỉ😎
Cụ có vào ở trong những khu có toàn CN hồi đó thì sẽ thấy,khi nghèo họ rất tốt với nhau,vay bò gạo ,cân muối nó tình cảm.Nhưng khi có một vài nhà nào đó đủ ăn đủ măc,thoát khỏi cảnh chạy ăn từng bữa thì lập tức bị tẩy chay,đay đỉa,xúc xiểm các kiểu .

Leanh65

Xe container
Tình trạng chung rồi cụ. Trước nhà em trước mặt là cả con sông lớn, tuổi thơ tắm mát bì bõm. Đến hồi hô tn lấp chặn ngang làm Ao cá BH đã chán rồi, cách đây 7 năm nó bơm cát lấp luôn rồi xây cái tường cao chắn luôn cái vườn nhà em làm mấy cây nhãn gần 100 tuổi tý chết khô vì thiếu nước. May mà nó chưa phân lô, chỉ để làm sân khấu với sân đá bóng mini ,hội trường. Trước non nước hữu tình, gió sông mát rượi mà giờ về cái tường che kín suốt dải vườn, gần chục năm rồi vẫn chưa thể quen mắt.🤣

PotusTan

Xe buýt
Cup thì đại gia quá :D
2. Bác hàng xóm sát vách nhà em 1986-1990 đóng chức Phó Chủ tịch tỉnh, được trang bị... xe công là con Cub 70 cánh én, tay lái công, biển xanh để đi lại từ nhà <-> cơ quan. Cơ mà, thỉnh thoảng chủ nhật, bác vẫn cho bố em mượn để cả nhà em 4 người (2 trẻ con) về quê. Tết, bác thường cho nhà em mượn xe đấy nguyên ngày 1 để về quê.
Xe cá nhân, thì bác có con 81 kim vàng, giọt lệ, đâu như mua 1988 gì đó hoặc muộn hơn (em ứ nhớ chính xác).

Trangpipi

Xe hơi
Thời bao cấp
Em nhớ có chương trình " Những bông hoa nhỏ" và phải nhòm nhờ nhà hàng xóm thôi.
Chả thấy khổ gì cả, chỉ thấy vui thôi. Chẳng phải học, suốt ngày lếch thếch với trẻ con cả khu đi hái trộm, mót ngô... Chơi chán rồi về nhà ngủ một giấc sau lại lang thang ngoài đường cả ngày

PotusTan

Xe buýt
Người ở dưới cứ cào chứ :D, nên có cái chuyện tiếu lâm Nhà anh Nam 2 tầng :D. Quãng đầu 9x, khu vực dốc Bưởi sáng sớm vẫn là nơi tập trung của dân 2 sọt.
Hồi bọn em học cấp 3, có thằng bạn nhất định bỏ không học đội tuyển học sinh giỏi (có học bổng to) để đi luyện học vẽ, mục tiêu là thi vào kiến trúc. Thầy (giáo) em điên tiết, chưởi nó: mày đi học kiến trúc đi, rồi về vẽ cho tao cái nhà... 2 ngăn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ nói em mới nhớ lông cu li, cái khúc gỗ có lông vàng ấy phải ko cụ?
Nó là gốc cây dương xỉ mà mợ. Lõi trong thân, sát gốc. Cây to, tốt và lõi thân phải to, tròn. Khi chết đi, nó tạo thành lông cu li. Không phải cây nào cũng có lông cu li như vậy. Trước em đi rừng, lên đồi hái chổi, sim, lá ỏng...em thỉnh thoảng cũng kiếm 1 cây về. Giữ nhà 🙂

Xin hỏi các cụ ở bắc bộ, ngày bé em vẫn thường ăn 1 loại quả (gọi là quả nóng), quả này phải luộc lên xiên que 3-4 quả 1 xiên. Vỏ xanh và có hạt như trái hồng xiêm,… chát chát, bùi bùi hơi vị chua. Nhai 1 hồi còn 1 cục nhựa như kẹo cao su. Giờ lớn rồi mà ko bao giờ thấy nó nữa, tra google cũng không đươc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thời bao cấp
Em nhớ có chương trình " Những bông hoa nhỏ" và phải nhòm nhờ nhà hàng xóm thôi.
Chả thấy khổ gì cả, chỉ thấy vui thôi. Chẳng phải học, suốt ngày lếch thếch với trẻ con cả khu đi hái trộm, mót ngô... Chơi chán rồi về nhà ngủ một giấc sau lại lang thang ngoài đường cả ngày
Khổ với những gia đình có việc nhà. Nghề gia truyền. Như nghề làm hàng. Rất là vất vả.

Trangpipi

Xe hơi

Xe gia đình

Xe điện
Thời bao cấp
Mai-ka, cô bé từ trên trời rơi xuống :)
Xinh ơi là xinh :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Món này nhà e có kinh nghiệm. Mùi thơm là cái bố mẹ e gọi là dầu chuối. E còn bé cũng ko biết cụ thể là j. Nhg khi đun đường tan ra ngào bột xong cho 1-2 giọt là thơm. Nhà làm oản nên đến h e vẫn ngán ko nuốt nổi cái oản đó. Nó nghẹn tận cổ. Chắc do lúc bé bột thừa bme hay cho ăn
Đúng là dầu chuối. Giờ người ta bán chè, thạch vẫn cho vào. Thơm. Cho nhiều là đắng òm