[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

NguyenAnhPhan

Xe container
Với bọn em hồi đó sấu là tuyệt nhất. Nhưng theo mùa. Bàng chín cũng chén tạm, nhưng bị người lớn doạ quả chín có con sâu chui lên não bị bệnh điên (doạ phũ vãi), chắc để bớt trèo cây. Mà giờ nhìn các cây sấu, thấy hồi bé trèo tuốt lên cao liều thật. Thế mà ko thấy thằng nào rụng. Hay do ko có MXH nên ko biết. Em nhớ có 1 lần tai nạn nhỏ, 1 thằng tụt xuống gần gốc thì bảo thằng đứng dưới là mày đỡ nhé tao nhảy xuống. Thằng kia nhiệt tình tóm 2 cổ chân thằng trên cây đúng lúc nó buông cây để nhảy. Thế là lộn cắm mặt, va vào rễ nổi, gãy răng cửa. Vẫn may vì ko đập gáy. Cả hội tự giác nộp hết sấu hôm đó cho thằng gãy răng. Muối hạt cắt tí ớt vào rồi chấm sấu xanh giữa hè, ve kêu ong ong. Em thấy như mới hôm nào, vậy mà đã gần 4 chục năm. Haizzz
Nghịch bọ xít, ve..nó đái vàng khè tay. Nhats là bị đái vào mắt. Tịt luôn. Phải biết. Rồi giẫm phải bọ lẹt chuối...đau muốn chết.

NguyenAnhPhan

Xe container
Với cả, các cụ trai thường làm trong nhà nước, có vợ đi buôn nhiều khi thấy xấu hổ ấy, Mang tiếng lấy lương của chính phủ chủ yếu là có suất tem phiếu . Nghĩ các cụ giỏi thật , đúng là cái thời "Làm việc vì đam mê"
Ta giờ gọi là "bôn sê vích" đấy mà
☺

Trangpipi

Xe hơi
Với bọn em hồi đó sấu là tuyệt nhất. Nhưng theo mùa. Bàng chín cũng chén tạm, nhưng bị người lớn doạ quả chín có con sâu chui lên não bị bệnh điên (doạ phũ vãi), chắc để bớt trèo cây. Mà giờ nhìn các cây sấu, thấy hồi bé trèo tuốt lên cao liều thật. Thế mà ko thấy thằng nào rụng. Hay do ko có MXH nên ko biết. Em nhớ có 1 lần tai nạn nhỏ, 1 thằng tụt xuống gần gốc thì bảo thằng đứng dưới là mày đỡ nhé tao nhảy xuống. Thằng kia nhiệt tình tóm 2 cổ chân thằng trên cây đúng lúc nó buông cây để nhảy. Thế là lộn cắm mặt, va vào rễ nổi, gãy răng cửa. Vẫn may vì ko đập gáy. Cả hội tự giác nộp hết sấu hôm đó cho thằng gãy răng. Muối hạt cắt tí ớt vào rồi chấm sấu xanh giữa hè, ve kêu ong ong. Em thấy như mới hôm nào, vậy mà đã gần 4 chục năm. Haizzz
Em thì không biết trèo cây, chỉ đứng dưới canh cho lũ bạn trèo thôi, Có hôm chúng nó hái bàng chín xong không chia phần cho. Lần sau khi bọn đang trèo trộm xoài, em ở dưới báo động giả để cho nó chạy té khói ra.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Nghịch bọ xít, ve..nó đái vàng khè tay. Nhats là bị đái vào mắt. Tịt luôn. Phải biết. Rồi giẫm phải bọ lẹt chuối...đau muốn chết.
Cụ sai chảnh tả rùi nhá - Bọ Nẹt, con ấy bát bằng tay thì chả ngứa (tiếp xúc mặt lòng bàn tay) dưng mà nó mà vào mặt trên hoặc chỗ chỉ có da mỏng thì thích thôi rồi! Bọn mình hồi đó chả sợ gì nhỉ - bọn nhóc bi giờ dạy nó mãi cách bắt sâu róm, bọ nẹt, gián ... mờ cứ thấy là kêu ré lên chả dám làm gì!

NguyenAnhPhan

Xe container
☺☺☺☺☺
- Vặt quả dâu gia (mọc bên bờ ao). Trèo xa quá gẫy cành ngã ao. Giã gạo gần chết. Thằng xóm em, mà ao nhà nó, cáy cũng nhà nó (cái thằng bị rết cắn trong lúc giã bếp mùn cưa mà em đã còm ở còm trước ý).
- Đúng số nó sống. Giờ giầu nhất xóm.☺☺☺

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ sai chảnh tả rùi nhá - Bọ Nẹt, con ấy bát bằng tay thì chả ngứa (tiếp xúc mặt lòng bàn tay) dưng mà nó mà vào mặt trên hoặc chỗ chỉ có da mỏng thì thích thôi rồi! Bọn mình hồi đó chả sợ gì nhỉ - bọn nhóc bi giờ dạy nó mãi cách bắt sâu róm, bọ nẹt, gián ... mờ cứ thấy là kêu ré lên chả dám làm gì!
Không phải con ý đâu cụ. Con ý bọn em gọi là bọ lẹt ổi. Bọ lẹt chuối cơ. Nó xanh rì, toàn gai. Giẫm vào là đau muốn chết. Kinh lắm đấy. Ai dám bắt nó thì em lậy luôn nhé. Nó với bọ lẹt khế. Thì bố bẩu dám sờ. Khủng luôn. Chắc độc nhất trong số các loại bọ lẹt tự nhiên mà ngày xưa bọn em gặp. À vòn sâu xoài nữa. Nhìn ghớm chết đi được.
- Bọn em gọi bọ lẹt quen rồi. Cũng không biết lẹt hay nẹt mới là đúng.

beautiful future

Xe đạp
Xem video tóm tắt về thời kỳ bao cấp.

LƯU Ý:
NGÔN TỪ Ở TIÊU ĐỀ VÀ TRONG BÀI VIẾT ĐÃ ĐƯỢC SỬA LẠI CHO PHÙ HỢP
Hình như khi ng ta thiếu thốn thì tình cảm ơn thì phải. Ngày xưa nhà em mỗi lần làm món gì ngon ngon hay đi chơi xa ở đâu về là sẽ mang chia cho mỗi nhà 1 tí. Giờ chẳng thấy ai làm vậy nữa

agrimeco

Xe lăn
Nhà e cách trường cấp 1 ko đến cây số, cả đời em từ lúc khai giảng lớp 1 đến khi tốt nghiệp chưa một lần nào bm đưa đến trường. Trường ngay sát bãi tha ma, mùa đông miền Bắc tối sớm thỉnh thoảng mưa phùn có ma chơi lập loè, cô trò sợ xanh mắt. Cổng trường là hàng rào gỗ khoá tạm bợ, có một ngày ông bào vệ nhà gần đấy vẫn ngủ lại trông trường ko mở cổng như thường lệ, đi tìm khắp nơi, về cả nhà mà ko thấy đâu, mấy thằng ku trong lúc chờ đi loanh quanh sang bãi tha ma nghịch thì thấy ông bảo vệ nằm ngủ trên mộ. Lúc tỉnh lại ông đấy kể là bị ma dụ sau đó thì bỏ luôn việc và cũng trở nên hâm hấp. À hồi bé còn có trò lười học là mấy thằng lấy que chọc vào ổ khoá để được nghỉ một hai tiết đầu.
Nhà em nằm trên đường ra bãi tha ma, ngày xưa có tục nếu biết có đám ma sắp qua là lấy tro bếp rắc trước cổng nhà để tránh tà.
Có một lần bm đi làm hết, khoá cửa nhốt em trong nhà vì đang ngủ. Hôm đấy có đám ma đi qua, kèm trống inh ỏi, em sợ quá ko biết làm thế nào thế là chui lỗ chó để ra ngoài đi tìm mẹ, nhà hồi đấy vách đất, bò đc ra mà xây xát hết người, từ đấy bm ko khoá cửa nữa.
Nhà e ở trung du có vườn, bm cán bộ nên cũng đủ ăn đủ mặc ko đói, nhưng em nhớ có lần chua hàng xóm đi Tiệp về cho lọ gì như Milo ấy, quý lắm uống dè xẻn mãi, còn cái hộp để dành đựng đc bao thứ.
Có thật là cụ nhìn thấy ma chơi rồi ko? Em chưa thấy bg toàn dọa ma cho trẻ con sợ ko dám ra bãi tham ma thôi:D
À các cụ ngày trc có nhớ trò chơi câu con giật lùi ở lớp học ko? Trò đấy cũng hay chơi, câu lên lựa con to cho nó đánh nhau vui đáo để. Và còn trò chọi cỏ gà nữa, chọi rụng thì bắt con sâu bên trong ăn thử...:))

Leanh65

Xe container
Quãng 1990 trở đi, em chuyên... ĐẠP 5 CON BƯỚM may khăn măt, chỉ phải may 2 đuờng thẳng 2 bên mép khăn, chạy cả cuộn mấy chục mét rồi cắt từng khăn; Có lô hàng khỏi phải cắt thành khăn, chỉ may 2 mép rồi trả hàng.
P/S: Các công viêc làm thêm kiếm thu nhập thời 1982-1994:
- Khâu bao tải (bao đựng thóc, gạo...);
- May khăn mặt, may màn (loại màn sợi vải, không phải màn tuyn như bây giờ);
- Bóc lạc cho ngoại thương xuất khẩu (được hưởng những hạt lép, hạt không đủ tiêu chuẩn; không có công bằng tiền như khâu bao, may khăn mặt, may màn...);
- Khâu nón
- Vân vân và mây mây
Máy khâu con bướm của TQ , hàng TW có in nhãn với diềm màu vàng cũng rất tốt, hơn máy Nhật bàn gấp. Nhưng tất cả đều thua xa hàng Sin-de của Pháp quốc. Giá cũng chỉ bằng nửa thôi ạ. Sau này còn có máy khâu LX còn kém hơn nữa.

cadan

Xe container
Dạ không,em về lâu rồi,giờ lại dân lao động chân tay thôi.
Ai cũng biết nhưng nhiều cụ cố tình bẻ lái kiểu như "giúp đỡ" ,"phụ thuộc" .
Đơn giản vậy thôi mà.
cái gì là sự thật thì hãy để nó thật như nó đã từng

phủ nhận nó mới thành là “bẻ lái”

tác dụng ngược ạ

Leanh65

Xe container
Vậy mà em cứ nhớ mang máng là khúc gỗ. Tất nhiên là ko to quá nhưng cũng tầm cổ tay, khá cứng.
Mợ nhớ thế là chuẩn đấy. Nó không phải gốc cây dương xỉ mà là loại gỗ rừng màu vàng nâu, to tầm cổ tay trở xuống 😂 trên cấy lông màu vàng bò. Để nó sống và ra lông mượt dày phải để chỗ trong bóng dâm thoáng mát, thỉnh thoảng phải cho nó "uống" rưọu gạo. Xưa em nuôi 2 đoạn mua của hội đi dong phòng khi đứt tay. Cầm máu tương tự thuốc lào nhưng không bị dính sợi như thuốc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Có thật là cụ nhìn thấy ma chơi rồi ko? Em chưa thấy bg toàn dọa ma cho trẻ con sợ ko dám ra bãi tham ma thôi:D
À các cụ ngày trc có nhớ trò chơi câu con giật lùi ở lớp học ko? Trò đấy cũng hay chơi, câu lên lựa con to cho nó đánh nhau vui đáo để. Và còn trò chọi cỏ gà nữa, chọi rụng thì bắt con sâu bên trong ăn thử...:))
Con Công Cống rồi. Nó hay làm tổ chỗ nào có cát. Đào lỗ tròn như cái Moong ấy. Muốn bắt thì phải thổi. Bụi mù, dễ đau mắt. Cách dễ hơn là buộc con kiến vào sợi tóc. Mà không để con kiến chết. Thả vào. Kiến cựa quậy, là CC sẽ ngoi lên đớp. Vậy là lôi lên thôi. Kkkk. Loài này ăn côn trùng nhỏ như kiến chẳng hạn. Cái càng của nó cặp đau ra phết đấy. Khi bắt người nó co tròn lại, sờ thì lông lông, mềm mềm.

maximax903

Xe điện
Máy khâu con bướm của TQ , hàng TW có in nhãn với diềm màu vàng cũng rất tốt, hơn máy Nhật bàn gấp. Nhưng tất cả đều thua xa hàng Sin-de của Pháp quốc. Giá cũng chỉ bằng nửa thôi ạ. Sau này còn có máy khâu LX còn kém hơn nữa.
Em tưởng máy khâu con bướm chính là Sanh-De (Singer) ko phải của Phớp. Nhà em hồi ấy thấy bà bô vác về cái máy dệt len nữa.

ocean08

Xe điện
Khu nhà em ở cách trung tâm thị trấn huyện khoảng 3km. Em nhớ lúc độ 1983-1985, xe máy rất hiếm, ô tô cũng hiếm trừ ô tô của các cơ quan xí nghiệp. Khi có người ốm nặng k đi đc hoặc phụ nữ đi đẻ, có 2 cách và phương tiện để sử dụng đưa người ốm đi viện, bà bầu đi đẻ:
1. Buộc võng vải, võng đay hoặc vỏ chăn bông, chăn chiên vào 1 cây tre, cây gỗ nhỏ sau đó cho người ốm, người đẻ nằm vào. Hai người đàn ông khỏe mạnh mỗi người 1 đầu cây tre, cây gỗ cho lên vai đi bộ khiêng 3 cây số.
2. Buộc tương tự nhưng gá 1 đầu vào gác ba ga xe đạp trước, 1 đầu vào ghi đông xe đạp sau. Hai xe đạp chở đi.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Mợ nhớ thế là chuẩn đấy. Nó không phải gốc cây dương xỉ mà là loại gỗ rừng màu vàng nâu, to tầm cổ tay trở xuống 😂 trên cấy lông màu vàng bò. Để nó sống và ra lông mượt dày phải để chỗ trong bóng dâm thoáng mát, thỉnh thoảng phải cho nó "uống" rưọu gạo. Xưa em nuôi 2 đoạn mua của hội đi dong phòng khi đứt tay. Cầm máu tương tự thuốc lào nhưng không bị dính sợi như thuốc.
Chỗ em không lấy cây thân gỗ. Mà lấy chủ yếu là cây dương xỉ này. Nó hay cod ở đồi cao, rậm rạp. Trăn rắn cũng hay gần dfos. Nên muốn lấy phải râtd chú ý. Kẻo bị rắn nó tợp cho thì toi.
- Chắc cụ chưa thấy bụi Dương Xỉ nào to ngang thân người nhỉ. Nhìn xa tưởng bụi gì. Thù lù 1 đống to tướng.
--> Bọn em đi rừng, leo đồi lấy chổi, lá ỏng, đào chi chi, hái sim...thì lạ gì. Nhưng những bụi cây DX to vậy hiếm lắm. Và nó có thể có vài con lông cu li. Chứ không phải chỉ 1 (bụi to đẻ nhánh nhiều).

ocean08

Xe điện
Cây Cu li nhà em có 1 đầu tròn như quả dừa, có 2 nhánh dài nhỏ bằng ngón chân cái như 2 cái chân dài ra. Lông vàng như lông khỉ.

XPQ

Xe cút kít
Em tưởng máy khâu con bướm chính là Sanh-De (Singer) ko phải của Phớp. Nhà em hồi ấy thấy bà bô vác về cái máy dệt len nữa.

Máy khâu Xanh de là nhãn hiệu Mỹ, nhưng em cũng không biết nó được sản xuất ở đâu. Máy Xanh de nổi tiếng thế giới từ lâu và nhà em hồi hổi bà già cũng mua một cái giá 2 chỉ không biết là hàng mới hay hàng phếch nhưng có mỗi cái máy không chả thùng chả hộp gì, bộ bàn máy và chân đạp gang mua trên Nguyễn Thái Học cũng mất nửa chỉ nữa. Ban đầu định nhận may hàng cho thợ may KT ngoài phố nhưng sau chả ai làm thì cứ phủ khăn để đấy làm duyên. Đến quãng chín mấy thì cho ông cháu ở Từ Sơn mang về.

XPQ

Xe cút kít
Giờ em tiệt ko thấy có quả phượng nữa các cụ ạ. Nhớ hồi xưa cứ bắt đầu nghỉ hè thì cũng là lúc phượng chuẩn bị đơm quả, quả dài như thanh kiếm, đập đập bóc bóc gỡ ra cái hạt giòn giòn ngọt ngọt, ăn ngon thật. Hoa phượng 1 bông có 5 cánh gì đó thì có 1 cánh có cánh hoa có màu đỏ pha trắng, bọn em gọi là cánh sữa, toàn ngắt cánh sữa đó để ăn.
Chếch cửa nhà em là 1 cây bàng, mà chẳng mấy khi đợi được bàng chín, vì khi bàng xanh, những quả trong tầm với đã bị vặt xừ mất rồi. Bàng xanh chát xin xít vẫn ăn mới tài chứ. Còn những quả trên cao có chín và tự rụng, rụng choẹt xuống sân là dập nát mà trẻ con bọn em vẫn nhao vào vồ lấy ăn. Phố nhà em còn có hàng cây cơm nguội, quả cơm nguội từng chùm lúc lỉu, chua chua chát chát cũng thành món trái cây ăn vặt :)
Ngoài ra còn có cây gì mà quả nó nhỏ xíu, bóp ra có chất như keo dính dính, bọn con giai phố em toàn lấy để dán diều. Giờ em ko nhớ tên cây đó nữa.

Cánh phượng đỏ có vị chát, chấm muối ăn cho vui cũng được.