[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

L.C.D

Xe container
Toàn nghề Nam Định.
Ngày xưa em còn đi nhặt bã mía về đun, rồi còn cào lông. Cái áo lông chị em mặc là em cào rã cả tay đấy ạ.
Bóc lạc thì mỗi vụ 2 tấn.
Em nhớ bóc lạc em toàn kẹp vào tay, đau muốn chết. Tối đến mùa hè này toàn ra đường vồ cào cào rồi đi đổi ở hàng xén lấy mấy quả roi xanh chát xít, ăn trong hân hoan sung sướng bác ạ. Sau này về Nam Định em vẫn đi bộ từ nhà em (Hoàng Hoa Thám) ra Ngã 6, đi trên vỉa hè khu nhà máy Dệt, ngửi mùi thuốc nhuộm nồng nồng cảm giác thân quen lắm í, ko thấy ghê gì cả.
Mợ khéo tay nhỉ. Em chắc chỉ có kinh nghiệm từ xưa là: giã bếp mùn, nấu cám nhợn, băm bèo, vẩy rau, quốc đất trồng cây...
😅😅😅
Bếp mùn, bếp trấu, bếp củi, bếp dầu, bếp rơm em kinh qua hết. Em còn nhớ cái thùng trấu trong bếp, em chui vào đó ngồi xong bị dặm ngứa hết cả body :)) Băm bèo nấu cám thì cứ về quê là phải làm. Ở thành phố thì ông bà ngoại em cũng nuôi nhợn, chiều nào 2 dì em cũng dắt em đi cùng để đi vớt trộm bèo, nhiều lần ăn chưởi vuốt mặt ko kịp :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Em nhớ bóc lạc em toàn kẹp vào tay, đau muốn chết. Tối đến mùa hè này toàn ra đường vồ cào cào rồi đi đổi ở hàng xén lấy mấy quả roi xanh chát xít, ăn trong hân hoan sung sướng bác ạ. Sau này về Nam Định em vẫn đi bộ từ nhà em (Hoàng Hoa Thám) ra Ngã 6, đi trên vỉa hè khu nhà máy Dệt, ngửi mùi thuốc nhuộm nồng nồng cảm giác thân quen lắm í, ko thấy ghê gì cả.

Bếp mùn, bếp trấu, bếp củi, bếp dầu, bếp rơm em kinh qua hết. Em còn nhớ cái thùng trấu trong bếp, em chui vào đó ngồi xong bị dặm ngứa hết cả body :)) Băm bèo nấu cám thì cứ về quê là phải làm. Ở thành phố thì ông bà ngoại em cũng nuôi nhợn, chiều nào 2 dì em cũng dắt em đi cùng để đi vớt trộm bèo, nhiều lần ăn chưởi vuốt mặt ko kịp :))
Em nhớ chuyện bếp mùn. Mấy lần suýt bị con rết nó khợp. May tỉnh không thì lại to tay. Còn nhóm bằng giấy dầu. Cháy khét lẹt. Sau này là bếp than bùn. Đau hết cả đầu. Và đau mũi. Sau bị mãn vì lí do này.

ocean08

Xe điện
Ngày xưa có 2 thứ thỉnh thoảng ăn vặt, k biết có Cụ Mợ nào cũng thế k?
1. Lá dứa: Bóc lớp vỏ ngoài, ăn phần lá bên trong, chấm với muối, chua chua.
2. Hạt bàng: Quả bàng chín vàng rụng xuống hoặc dùng sào chọc rụng, lấy hòn gạch đập ra, trong có nhân trắng ăn bùi bùi kiểu hạt sen...
Đúng là nghèo cả XH, thiếu ăn thiếu mặc nên j cũng ngon.

Sơn thật thà

Xe buýt
Em nhớ chuyện bếp mùn. Mấy lần suýt bị con rết nó khợp. May tỉnh không thì lại to tay. Còn nhóm bằng giấy dầu. Cháy khét lẹt. Sau này là bếp than bùn. Đau hết cả đầu. Và đau mũi. Sau bị mãn vì lí do này.
Rết quê lành mà cụ, to bằng ngón tay, dài 1 gang, cắn ko sao. Bây giờ nó ăn đồ độc mới sợ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Rết quê lành mà cụ, to bằng ngón tay, dài 1 gang, cắn ko sao. Bây giờ nó ăn đồ độc mới sợ.
Lành đâu cụ. Thằng bằng.tuổi rm ngay nhà dưới cũng bị rết cẵn. Cũng giã bếp mùn. Sốt mấy ngày. Tốn khối thuốc đấy.

Sơn thật thà

Xe buýt
Lành đâu cụ. Thằng bằng.tuổi rm ngay nhà dưới cũng bị rết cẵn. Cũng giã bếp mùn. Sốt mấy ngày. Tốn khối thuốc đấy.
Trộm vía hồi đó bị cắn suốt, bụp phát, nhìn ra mình tựa vào vách bếp trúng ngay nó, mà ko sao. To bằng ngón tay luôn. Dài bằng cái ấy :P

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngày xưa có 2 thứ thỉnh thoảng ăn vặt, k biết có Cụ Mợ nào cũng thế k?
1. Lá dứa: Bóc lớp vỏ ngoài, ăn phần lá bên trong, chấm với muối, chua chua.
2. Hạt bàng: Quả bàng chín vàng rụng xuống hoặc dùng sào chọc rụng, lấy hòn gạch đập ra, trong có nhân trắng ăn bùi bùi kiểu hạt sen...
Đúng là nghèo cả XH, thiếu ăn thiếu mặc nên j cũng ngon.
Vặt hết lá dứa nhà người ta. Rồi dùng móng tay cấu 2 dìa gai đi. Lau phấn bám vào mặt dưới lâ. Vậy là chấm muối ớt ăn. Rồi *** mít, ổi xanh, me chua, quả bàng. Cả thân dây sắn dây. Củ không ăn,cứ nhè dây to, mập là cắt ra từng đoạn. Lột vỏ ngoài rồi ăn sống những đoạn dây ấy. Hỏng hết bụi sắn bao công chăm bón của người ta. Bị chửi váng xóm. Rồi về lươn trạch đầy mình. Mãi sau mới biết làm thế sắn dây sẽ không có củ. Mất cả năm vun trồng của người ra. Đúng là cố tình nghịch dại thành vô tình phá hoại.

maitrang1972

Xe điện
Ngày xưa, chơi súng cao su bắn lung tung + chế tạo súng diêm cũng thú phết. :D :P

Sơn thật thà

Xe buýt
Chơi khăng, chơi bi, chơi đấu đầu gối....toàn các trò luyện sức khỏe và sự khéo néo cho trẻ.

Leanh65

Xe container
À vâng cụ, món Xay bột trẻ em (đi cứ nhìn thấy cái biển đó là bị các cụ dọa, hư là mang đi xay bột đấy), Hoạn lợn là 2 thứ mà em ấn tượng nhất (sợ vì con lợn nó sống mà người ta cầm cái dao hình kỳ quái, rất sắc, rạch mọt cái rồi thò 2 ngón vào lôi ra cái gì đó, bôi tí dầu hỏa, khâu lại là xong), Hàn dép thì em tự làm theo các bô lão, hàn cũng đẹp ra phết! Có nhẽ nhiều cụ khéo tay trên ộp là do trải qua thời gian phải tự mình làm đủ mọi thứ hồi ý đơi!
Cụ
Nghề : ai đóng cối đê. Hơi bị hót đấy, cơm gà cá gỡ luôn, cực kỳ trọng thị. Không đối đãi tốt cối đóng xong xay sống nhăn răng thì bách nhục.😂

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Toàn nghề Nam Định.
Ngày xưa em còn đi nhặt bã mía về đun, rồi còn cào lông. Cái áo lông chị em mặc là em cào rã cả tay đấy ạ.
Bóc lạc thì mỗi vụ 2 tấn.

Nam Định còn có nghề rửa kéo nữa. Em có ông anh rể họ bằng tuổi ông cụ em, đắt hàng có tiếng thời bao cấp về nghề rửa kéo.

XPQ

Xe cút kít
Nhà cụ thiếu cái quang thừng để từ trên mái xuống,cái quang đấy chuyên để cái nồi đồng nhỏ để thức ăn tránh mèo hay chuột bọ vào ăn

Đấy là chó treo mèo đậy. Treo để chó không vầy chứ không tránh được mèo.

ChacuaTit

Xe tăng
Hồi bé hay rủ nhau ra cống nước thải làng Thanh Nhàn vớt cá 7 màu, cá cờ với câu lươn.

Hồi đó đói kém nên chả ai bỏ phí thứ gì, thành ra mang tiếng cống nước thái mà nước trong veo ;))
Giờ làm gì có 7 màu (bọn e gọi là pha lê và khổng tước)

NguyenAnhPhan

Xe container
À vâng cụ, món Xay bột trẻ em (đi cứ nhìn thấy cái biển đó là bị các cụ dọa, hư là mang đi xay bột đấy), Hoạn lợn là 2 thứ mà em ấn tượng nhất (sợ vì con lợn nó sống mà người ta cầm cái dao hình kỳ quái, rất sắc, rạch mọt cái rồi thò 2 ngón vào lôi ra cái gì đó, bôi tí dầu hỏa, khâu lại là xong), Hàn dép thì em tự làm theo các bô lão, hàn cũng đẹp ra phết! Có nhẽ nhiều cụ khéo tay trên ộp là do trải qua thời gian phải tự mình làm đủ mọi thứ hồi ý đơi!
Xóm nhà em thời ấy có 1 ông thợ gò, 2 xưởng thợ mộc. Ngày rõi sang xem suốt. Đơn giản là tò mò và thích. Rồi về cũng hí hoáy đục đẽo (bằng cái đục cũ rích, cùn tịt) và cái búa suốt ngày long cán. Cũng lấy ít nhôm của dây phơi quần áo (bố em làm ở xí nghiệp kiếm được về - rất là hiếm nhé. Nó là dây điện đấy). Kê lên cái búa tạ. Vậy là gò nghịch. He he. Máu gò đẽo, đục chắc truyền đời. Ông Bác bên ngoại nhà em cũng rất khéo tay. Gò thùng tôn, hòm tôn, xô, chậu...rất đẹp. Đựng nước không rò.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em chém vào tay suốt, có lần băm rêu lợn, làm nhát vào đầu gân, máu chảy vọt lênh láng, giờ nghĩ lại thấy hãi. Dưng phải nói là các cụ nhà ta ngày xưa cho trẻ em làm quen với mọi thứ nguy hiểm sớm nên độ tự tin cao. Bọn nhóc nhà em giờ dạy mãi cách cầm dao mà vẫn không làm sao dạy được. Dạy vẩy rau, lần nào cũng phải đi rửa lại rau.
Ngón trỏ tay trái là chịu đủ. Có lần băm đứt tay, vào sát gân. Mạch nó đập đập. Xanh lè. Nhìn hãi là. Sau thành sẹo to tướng. Bao năm mới mờ dần đi. Mà cứ dao sắc thì không sao. Dao cùn là bị. 😔

binhsu7273

Xe cút kít
Thêm với cụ:
4. Quay tông đơ
5. Bơm mực bút bi
6. Xay bột thuê
7. Tích kê quần áo
8. Bật bông
9. Hoạn lợn rong
10. Hàn dép
11. Bổ Củi.
12. Xách bước.
13. Xếp hàng.
14. Bế em ( Đi ở)
15. Xe bò (cty vận tải)
16. Vắt sổ - tết khuy - sang sợi - lộn gấu quần, cổ áo.
17. Đánh máy
18. khắc bút.
19. Xăng, Dầu Hỏa.
20. Bơm xe
21. Kẹo bạch nha
22. Chín tầng mây
23. Táo, Khế, dưa gang dầm
24. Đùi gà, bánh gối, cá chỉ xanh, mực khô.
25. Kem que
26. Nước chè, nước vối
27. Bánh khúc nóng (nhân thịt chuột)
28. Ngô rang, lạc rang, hạt rẻ
29. Phe tem Phiếu
30. mua bán quần áo, dép tiền phong, tông Lào, mũ cối, ba lô.........cũ
31. Bốc vác
32. Cuộn Thuốc Lá
33. Dán túi xi măng
34. dán hoa nhựa
35. Đan len, móc, thêu
36. Gò hàn thiếc
37. Nộm bò khô
38. Bánh Bò, bi zon zon
39. Kẹo Kéo
40. Thục lốp ô tô
41. Dép, xô, chậu cao su
42. Guốc Mộc
43. Bọc, đóng gáy sổ sách
44. Thuê sách, báo, truyện
45. Nhặt que kem, hạt Đào, Hạt táo, nắp chai

............................rất nhiều nghề còn chửa nhớ ra, bất kể vất vả đến đâu, cứ đổi công sức mang về được lạng Gạo là Họ chấp nhận hết. :):):)

Chỉnh sửa cuối: