[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Vá chín săm lốp
Bơm mực bút bi
Làm bánh quy gai qui xốp
Ép dép nhựa
Lộn cổ sơ mi
Đấy là cái sáng tạo của các cụ nhà ta, hoàn cảnh nào cũng chế cháo, sáng tạo được.
Còn nghề làm bánh quế giờ cũng không còn.
Liên quan đến lốp thì hồi đó còn có dịch vụ đắp lốp để tăng thời gian sử dụng nữa.
...
Ở quê em còn nghề làm quản bút (quản bút bằng gỗ để cắm ngòi, có thêm cái máy đột cái lõi để chốt ngòi nữa), sơn thước (gỗ hoặc luồng) - giờ hiếm tháy mấy thứ đó.
còn ở Hòa bình hồi đó thì thấy có nghề làm thuốc lá cuộn...

Ngày bé đầu gấu là hay có trò đổ mực xanh vào mực tím của bạn, thế là mực chết, bạn về ấm ức khóc như mưa!
Mơ ước nhỏ nhoi hồi đó là có cái khăn đỏ va li de, cái lọ mực thay cho lọ pê nê xi lin, mơ có cái cặp sách, cái dây lưng dả da...

NguyenAnhPhan

Xe container
Gấu em vẫn cắt vát lon heniken để múc thạch tự vò trong âu nhựa ra cốc khi lôi trong tủ lạnh ra đấy ạ. Bảo múc = cái ấy nó mới ngon.
Một nếp nghĩ rất là hoài cổ cụ nhề.
- Kiếm cái muôi inox mỏng dính ấy mừ hớt là Âu Cơ mà cụ.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Thêm với cụ:
4. Quay tông đơ
5. Bơm mực bút bi
6. Xay bột thuê
7. Tích kê quần áo
8. Bật bông
9. Hoạn lợn rong
10. Hàn dép
À vâng cụ, món Xay bột trẻ em (đi cứ nhìn thấy cái biển đó là bị các cụ dọa, hư là mang đi xay bột đấy), Hoạn lợn là 2 thứ mà em ấn tượng nhất (sợ vì con lợn nó sống mà người ta cầm cái dao hình kỳ quái, rất sắc, rạch mọt cái rồi thò 2 ngón vào lôi ra cái gì đó, bôi tí dầu hỏa, khâu lại là xong), Hàn dép thì em tự làm theo các bô lão, hàn cũng đẹp ra phết! Có nhẽ nhiều cụ khéo tay trên ộp là do trải qua thời gian phải tự mình làm đủ mọi thứ hồi ý đơi!

ocean08

Xe điện
Thời ấy em được phân công phụ trách khâu thái chuối và băm rau lợn; dạo ấy mới lớp 5-6 mà trình mài dao của em đã nổi tiếng cả làng rồi :D . Giờ ngón tay trỏ trái còn chi chít các vết sẹo . :P
Công nhận, nhìn chỗ sẹo ấy biết ngay nhà nuôi nhiều lợn!
Mùa hè còn đỡ, mùa đông mà ph vơt bèo với thái chuối thì ngại lăm!

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em chém vào tay suốt, có lần băm rêu lợn, làm nhát vào đầu gân, máu chảy vọt lênh láng, giờ nghĩ lại thấy hãi. Dưng phải nói là các cụ nhà ta ngày xưa cho trẻ em làm quen với mọi thứ nguy hiểm sớm nên độ tự tin cao. Bọn nhóc nhà em giờ dạy mãi cách cầm dao mà vẫn không làm sao dạy được. Dạy vẩy rau, lần nào cũng phải đi rửa lại rau.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thế là cụ bằng tuổi chị gái em ạ. Nhà em trước cũng nuôi gà, được lứa là mẹ em mang ra chợ bán. Mỗi đợt gà bị dù là phải cho uống B1 với rượu rồi mới đem đi được :D. Nhớ có lần có con gà mái hay ấp bóng, chị em bắt chước người lớn làm cũng đem con gà ra dìm dưới nước, dìm đi dìm lại quá tay thế là đang nhiên được ăn thịt gà :D
Chịu chết nhỉ. May mà chị em mợ không đem con cá bỏ vô chăn ủ cho nó khỏi chết đuối nhỉ. Không thì lại có mán cá khô nữa 😋😋😋

DaDieuchienxu

Xe container
Nói đến bỏng ngô, hàng xóm sát vách nhà em có thêm nghề làm bỏng này. Ngô cho vào cái ống gang (hay sắt) trông như quả bom nhỏ ấy, cài nắp, đem quay trên bếp than rừng rực, xong đem ra đập lẫy, nổ cái uỳnh, bỏng văng tung tóe trong tấm bạt quây.
À lại nhớ cậu con út nhà này bằng tuổi em, hồi đấy oánh nhau bị em đấm gãy răng cửa :D
Ối, giờ nhà cháu mới hiểu mợ đi cổ vũ bóng đá, chỉ 2ph thôi mà đập móp cả cái vung nồi. :))

NguyenAnhPhan

Xe container
“CỤ BẰNG TUỔI CHỊ GÁI EM À”. Nghe sai sai nhỉ. Cụ so với Chị! :)). Anh hay hơn!
Ngày đấy ngoài nuôi gà, nhà còn nuôi 1-2 con lợn. Lợn nuôi nc gạo, cám, cọng rau muống, rau lang ngoài vườn nên lâu lớn, phải6-7 tháng mới đc trên dưới tạ hơi, k 2-3 tháng như bây giờ. Tầm lớp 3-4 là đc phân công đun cám lợn. Ai còn nhớ vụ soi đèn pin bắt ốc sên buổi tối để cho vào nồi cám lợn cho lợn ăn có chất không? Mùi ốc sên nấu chín trong cám thơm phết. Lúc múc cám cho lợn ăn phải lấy cái que nhọn hay cái gai bưởi to hoặc vẩy mạnh vỏ để thịt bắn ra. Mỗi lần bán lợn, thợ mổ lợn đến bắt lợn là trốn ra một chỗ khóc vì thương nó, làm bạn 6-7 tháng giời, giờ bị bán thịt...
Em thì nhớn tí phải nhồi bếp mùn, nhóm rồi trông nồi cám. Mỗi lần cho chúng ăn, phải đứng lên ghế, bố em để sẵn nồi lên tường chuồng rồi. Dùng gáo nhựa cứng, to như cái quạt múc đổ vào chậu để sẵn dưới. Mấy con heo nhí nhố ấy..nó nhẩy lên, bắc 2 chân trên tường bao chuồng.
Nhiều hôm hun vào mũi em, rửa mặt mấy lần. Nghĩ thấy ghớm. Ặc.
Mà nuôi như...đóng đinh vào đít. Ăn thì gẩy. Rau khoai nhằn sạch. Ăn hết cám mới tài. Còn toàn rau khoai (già) với rau hổ lốn lại. Hét nhiều. Nửa năm mới thịt. Nạc cháy bì.
😁😁😁

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em cũng xin góp chuyện thời bao cấp, nhưng ý nghĩa tích cực. Em nhớ thời đó mỗi khu phố đều có phòng khám, phố em thì khám ở trạm y tế chỗ trường tiểu học Thăng Long bây giờ. Trẻ em ho sốt viêm hong đều đưa ra trạm y tế, khám, phát thuốc miễn phí, cho dù chỉ là mấy viên polyvitamin chua lét, hoặc tetraxiclin đắng nghét. Bây giờ mà lôi thôi đi khám bệnh cứ gọi là tiền triệu.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thêm với cụ:
4. Quay tông đơ
5. Bơm mực bút bi
6. Xay bột thuê
7. Tích kê quần áo
8. Bật bông
9. Hoạn lợn rong
10. Hàn dép
"Ai hoạn lợn đi...ai hoạn lợn nào. Hoạn lợn đi....sau mệt quá thì : Hoạn đi. Ai hoạn đi. Hoạn lợn đi...".
- Lũ trẻ trong xóm thì bát nháo xi xiên. Chúng nó chạy theo, rồi đứng cách 1 đoạn gào : "Hoạn...ông". Giời ạ. Ổng chửi um cả xóm. Các cụ vội phi ra cửa quát mấy bọn ranh vô nhà. Ăn vài con lươn. 🤣🤣🤣.
Nghĩ lại vẫn buồn cười.

maitrang1972

Xe điện
Bây giờ bọn trẻ cứ hơi chảy máu tí là phụ huynh lo cuống lên, chứ ngày đó cứ tự đi tìm tí thuốc lào hoặc bồ hóng dịt vào là OK.

ChacuaTit

Xe tăng
Lông gà, lông vịt, thủy tinh... còn bán được. E toàn lấy trộm chai 65 đi bán

ChacuaTit

Xe tăng
Bây giờ bọn trẻ cứ hơi chảy máu tí là phụ huynh lo cuống lên, chứ ngày đó cứ tự đi tìm tí thuốc lào hoặc bồ hóng dịt vào là OK.
Bây giờ toàn bếp hịn lấy đâu ra bồ hóng

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net

ocean08

Xe điện
Quê e có cây gọi là cây phân xanh hay phân hôi. Vặt búp lá non, vò, dịt vào là dương cầm ngay... À còn cây lông cu li nữa, cũng cầm.
Ngày xưa còn nhiều đom đóm, nhất là mùa hè nay. Lập loè khắp sân khắp vườn, bờ ao, bờ rào. Bắt cho vào chai 65 hoặc lọ mực, sáng lập loè. Lại còn nhiều chuyện kể về ma nhập vào đom đóm to như bóng đèn... Sự sợ hãi k nhỏ lúc bé thơ...