[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

myob

Xe tăng
Nhảm quá cụ ơi. Cái Văn hóa nó có từ thới PK. Cái sự khôn lỏi được dạy dỗ bằng các truyện dân gian kiểu Trạng Quỳnh thì đầy. Ko chồng mà chửa, cạo đầu tôi vôi...

Văn hóa làng xã, tục lệ từ thời phong kiến chưa bỏ được mà gán cho nó thành tại thời bao cấp?
Cụ ảnh hưởng quá nhiều bởi mấy cái bàn luận nhảm mấy bài bới bèo tìm bọ về các câu truyện ngụ ngôn, tiếu lâm rồi… nếu cứ kiểu nhận thức như thế thì ngay cả cái truyện cổ nổi tiếng toàn thế giới như Grimm cũng nhiều tình tiết lừa lọc, khôn lỏi… còn muốn biết trước đây cha ông tuân thủ phép tắc như thế nào thì cụ cứ gặp nhiều người sống lâu một chút mà hỏi thì sẽ rõ. Còn tục lệ, văn hoá đôi khi nó cũng có cái lạc hậu, nhưng ý tôi nói đó là cách sống

Nguyenhongson26

Xe tăng
Nếu nhg người ra đi đó bị kìm kẹp khó phát triển khi ở lại

nếu họ đóng góp trong số tiền kiều hối hàng năm (mà nhg năm gần đây lên tới mười mấy tỷ đô annually) gửi về cho quê nhà dấu yêu ( nhất là nhg năm80-90 khó khăn ấy)

thì họ có đáng bị dùng từ hèn hạ ko ạ?
Cụ chả hiểu tý gì về kiều hối cả,cụ tưởng là gửi tiền về là cho nhà nước chắc??
Thế nên em nói cụ nên tìm hiểu thật kỹ trước khi kêu kiều hối kiểu như người ta cho hay bố thí hoặc là giúp đỡ kiểu từ thiện nhé.
Nói đơn giản để cho cụ hiểu,tất cả các mặt hàng nhập khẩu đều phải sử dựng ngoại tệ để mua,tiền bên kia gửi về cho gia đình cũng là tiền ngoại tệ.
Em gửi tiền về cho bố mẹ em,bố mẹ em ra ngân hàng đổi lấy tiền Việt (đổi lấy tiền Việt cụ nhé) theo tỷ giá hối đoái,vậy cái tiền em gửi cho bố mẹ em nó có mất đi đâu mà chỉ chuyển từ loại tiền này sang loại tiền kia,nhà nước có đồng ngoại tệ để giao thương với nước ngoài,gia đình em có đồng nội tệ để sử dụng trong nước,vậy em cho nhà nước và nhà nước cho em được cái gì hay chỉ là hình thức trao đổi có lợi cho đôi bên??
Nói chung kiến thức cụ chán quá

XPQ

Xe cút kít
Cụ chả hiểu tý gì về kiều hối cả,cụ tưởng là gửi tiền về là cho nhà nước chắc??
Thế nên em nói cụ nên tìm hiểu thật kỹ trước khi kêu kiều hối kiểu như người ta cho hay bố thí hoặc là giúp đỡ kiểu từ thiện nhé.
Nói đơn giản để cho cụ hiểu,tất cả các mặt hàng nhập khẩu đều phải sử dựng ngoại tệ để mua,tiền bên kia gửi về cho gia đình cũng là tiền ngoại tệ.
Em gửi tiền về cho bố mẹ em,bố mẹ em ra ngân hàng đổi lấy tiền Việt (đổi lấy tiền Việt cụ nhé) theo tỷ giá hối đoái,vậy cái tiền em gửi cho bố mẹ em nó có mất đi đâu mà chỉ chuyển từ loại tiền này sang loại tiền kia,nhà nước có đồng ngoại tệ để giao thương với nước ngoài,gia đình em có đồng nội tệ để sử dụng trong nước,vậy em cho nhà nước và nhà nước cho em được cái gì hay chỉ là hình thức trao đổi có lợi cho đôi bên??
Nói chung kiến thức cụ chán quá

Cái này bác cadan nói đúng rồi còn gì, nó là nguyên lý đơn giản dễ hiểu.
Kiều hối đóng một vai trò quan trọng đối với kinh tế nước mình, cả vai trò bơm tiền về cho họ mạc anh em tiêu pha mua sắm, cả vai trò trong cán cân thanh toán Nhà nước nữa. Rất nên trân trọng những bà con ở hải ngoại họ dành dụm chắt bóp gửi kiều hối về trong nước, như Phi lípbin mà không có kiều hối thì đói rã họng ngay chứ.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Kiều hối đóng một vai trò quan trọng đối với kinh tế nước mình, cả vai trò bơm tiền về cho họ mạc anh em tiêu pha mua sắm, cả vai trò trong cán cân thanh toán Nhà nước nữa. Rất nên trân trọng những bà con ở hải ngoại họ dành dụm chắt bóp gửi kiều hối về trong nước, như Phi lípbin mà không có kiều hối thì đói rã họng ngay chứ.
Vâng,đúng nhưng chưa đủ mà cụ,cụ ý nói theo ý là : May có tiền gửi về cho,kiểu như từ thiện hay bố thí đó.
Không có đâu,cũng là hình thức chuyển đổi từ cái nọ sang cái kia thôi.
Bà con (hay như em) gửi tiền về mục đích duy nhất là gia đình,chấm hết,hoàn toàn không có mục đích gửi 100 đồng trích cho nhà nước 20 đồng còn gia đình 80 đồng đâu
Phi nó xuất được những gì để thu ngoại tệ??và nguồn thu ngoại tệ so với chi ra sao?Cụ nên tìm hiểu chuyện của Phi trên internet

vonga389

Xe buýt
Đọc còm của các Cụ, Tuổi thơ của em gắn với thời bao cấp, những năm 80-86 của thế kỷ trước ùa về. Rất nhiều khó khăn, vất vả, nhưng cũng đầy sự yêu đời, lạc quan...Có được ngày hôm nay, ko thể quên thời chăn trâu, đánh khăng, đánh đáo, vặt trộm bòng, ăn quả xanh, uống nước lã...

khói_lửa

Xe buýt
thế có nhà cụ nào nấu rượu lậu chưa? làm món này hồi đó khác gì ngày nay đi buôn mai thúy đá . đoạn đang nấu rượu mà bị thằng Ca khu vực được zích báo..nó xông vào là toi đời

Hooks

Xe tăng
Cụ ảnh hưởng quá nhiều bởi mấy cái bàn luận nhảm mấy bài bới bèo tìm bọ về các câu truyện ngụ ngôn, tiếu lâm rồi… nếu cứ kiểu nhận thức như thế thì ngay cả cái truyện cổ nổi tiếng toàn thế giới như Grimm cũng nhiều tình tiết lừa lọc, khôn lỏi… còn muốn biết trước đây cha ông tuân thủ phép tắc như thế nào thì cụ cứ gặp nhiều người sống lâu một chút mà hỏi thì sẽ rõ. Còn tục lệ, văn hoá đôi khi nó cũng có cái lạc hậu, nhưng ý tôi nói đó là cách sống
Chả biết ai mới bị mấy cái bàn luận nhảm trên mạng ảnh hưởng.

Thời bao cấp xe còn ko có mà đi, liên quan gì đến văn hóa giao thông "điền vào chỗ trống" bây giờ? Dân trong nước ko chấp hành Luật GT, thế chứ dân xứ "ơ kìà" quay xe đường cấm cho tiện, bị CS Mẽo núp lùm nó phạt chắc cũng tại ảnh hưởng thời bao cấp? Con ông CT chống + cưới, ko được mời cũng cố mà đi gửi phong bì rồi về cũng là do bao cấp mà thành? Xem thử mấy cái "thành trì chống +" xem có khác gì dân trong nước ko thì biết!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đấy là hồi những năm 70... nhìn thấy thế nên sợ mợ ah, bởi vì hồi đó vỏ trai, vỏ nghêu sò người ta đổ đầy các vệ cầu , bụi tre... ruồi nhặng bu đầy, nên khi nhìn thấy họ dùng vỏ trai múc thạch thì liên tưởng đến là sợ. Còn bây giờ thì lại không thích đồ ngọt.
Đến bây giờ em vẫn thấy họ dùng vỏ trai để múc, chắc là thói quen truyền lại từ hồi trước, vật dụng khan hiếm nên tận dụng vỏ trai mỏng, sắc, dễ múc thành các vạt mỏng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Đọc còm của các Cụ, Tuổi thơ của em gắn với thời bao cấp, những năm 80-86 của thế kỷ trước ùa về. Rất nhiều khó khăn, vất vả, nhưng cũng đầy sự yêu đời, lạc quan...Có được ngày hôm nay, ko thể quên thời chăn trâu, đánh khăng, đánh đáo, vặt trộm bòng, ăn quả xanh, uống nước lã...
Dễ tiêi hóa..và rồi...
- Đứa nào cũng vậy sất

NguyenAnhPhan

Xe container
Đến bây giờ em vẫn thấy họ dùng vỏ trai để múc, chắc là thói quen truyền lại từ hồi trước, vật dụng khan hiếm nên tận dụng vỏ trai mỏng, sắc, dễ múc thành các vạt mỏng.
Bây chừ vẫn xài á mợ 🤔🤔🤔

NguyenAnhPhan

Xe container
thế có nhà cụ nào nấu rượu lậu chưa? làm món này hồi đó khác gì ngày nay đi buôn mai thúy đá . đoạn đang nấu rượu mà bị thằng Ca khu vực được zích báo..nó xông vào là toi đời
Xóm em.có cụ ạ. Ngồi tù vài năm lận. Căng đét. Khổ😞

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhưng con ngừoi có vẻ tốt với nhau hơn nhỉ😎
Không hề tốt. Chỉ thân nhau mới tốt với nhau.
Em nhớ có 1 lân trong khu tập thể, hai chị em em đừng chơi cùng 2 đứa con cô hàng xóm. Có một cô hàng xóm khác đi qua, gọi hàng kem vào mua 2 que cho 1 đứa con nhà hàng xóm 1 que, còn 1 que đưa lại gần phía bọn em. Thằng em trai em nó tưởng cho nó chìa tay ra cầm: "cháu xin cô". Bà đấy thấy đưa nhầm giật lại luôn, bảo không phải em em, bà ấy đưa cho đứa con nhà hàng xóm còn lại.
Em kéo đứa em trai về, mách mẹ bảo mẹ cho em tiền mua kem đi nó vừa cầm kem của người ta. Mẹ em chỉ yên lặng cúi đầu lờ đi không nói gì. Chắc mẹ em ko có tiền.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Xóm em có nhà làm bánh khảo, oản, xôi hình, bỏng ngô....vv
- Chiều trẻ túm đen đầu ngõ. Mùi thơm phức. Hic. Vào xem họ làm mừ chảy dãi. Ôi cái mùi của tuổi thơ ấy...😌😌😌
Nói đến bỏng ngô, hàng xóm sát vách nhà em có thêm nghề làm bỏng này. Ngô cho vào cái ống gang (hay sắt) trông như quả bom nhỏ ấy, cài nắp, đem quay trên bếp than rừng rực, xong đem ra đập lẫy, nổ cái uỳnh, bỏng văng tung tóe trong tấm bạt quây.
À lại nhớ cậu con út nhà này bằng tuổi em, hồi đấy oánh nhau bị em đấm gãy răng cửa :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nhà cụ nào ngày ấy có cái súp văn tơ hở điện vãi nhái không ạ🤣🤣🤣.
Em bị giật không dưới mấy chục lần. Thậm chí đưa tay đến gần chưa chạm nó còn hút vào cơ🙏🙏🙏. May vẫn sống!
Bố em chuyên quấn cái này để bán, bọn em hay có nhiệm vụ cầm dây đồng chăng ra cho ông. Thỉnh thoảng cũng bị giật khi sờ ngoài vỏ. Hồi đó điện yếu, mỗi tối xem tivi là bọn em phải ngồi cạnh sup von tơ để chỉnh điện, cứ bật xoành xoạch, bóng đèn chỉ thị mập mờ, cái kim cố nhích được một tí rồi lại như hết hơi rơi bịch xuống, rung rung. Cái màn hình tivi co rồi lại dãn, có khi thành một dúm sáng giữa màn hình.

cadan

Xe container
Vâng,đúng nhưng chưa đủ mà cụ,cụ ý nói theo ý là : May có tiền gửi về cho,kiểu như từ thiện hay bố thí đó.
Không có đâu,cũng là hình thức chuyển đổi từ cái nọ sang cái kia thôi.
Bà con (hay như em) gửi tiền về mục đích duy nhất là gia đình,chấm hết,hoàn toàn không có mục đích gửi 100 đồng trích cho nhà nước 20 đồng còn gia đình 80 đồng đâu
Phi nó xuất được những gì để thu ngoại tệ??và nguồn thu ngoại tệ so với chi ra sao?Cụ nên tìm hiểu chuyện của Phi trên internet
Em đâm hoài nghi ko rõ bác son26 có phải là kiều xịn ko

Giờ ko nói tới kiều hối làm gì

nói luôn ô sin nhà em

một năm gửi về quê 70tr
Sau 5 năm bố mẹ xây được nhà, mua được xe, anh giai lấy được vợ (truoc khi ô sin lên tỉnh là nhà mái lá cot ep nhé)

thế có phải là tiền đi làm thuê đó đã đóng góp cho quê ko?

và giá trị sản ra từ việc nhà ô sin đó xây nhà, thuê thợ, mua vật liệu, có gópvào GDP của tỉnh nhà ko?

dù rằng, ô sin ko hề nhắm tới đưa tiền cho ngân sách công cộng nào cả nhé

còn nói một cách trung thực, cách đây 40 năm nhà có ng bên Tây gửi tiền về, thì nói bố thí nghe sỗ sàng, nhưng ko thiếu gia đình trông hết vào món tiền đó để ko bị đói bị rét

luc nghèo thì : một miếng khi đói bằng một gói khi no, chuyện bình thường có gì đâu mà gọi là rộn ạ

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Sinh viên, lao động gián tiếp như hành chính, giảng viên ... 13,5 kg. Công nhân lđ nặng 17 kg. Nặng nhọc độc hại 21 kg. Bộ đội 24 kg. Dân thành phố 10 kg. So với bây giờ ăn hết số gạo ấy là bội thực, chết vì no quá ! Nhà tôi 2 người tháng ăn hết 10 kg gạo. Thời bao cấp 2 ông bà 27 kg .
24 kg bộ đội, cụ nói bđ lái xe tăng à. Bọn em bđ có 17 kg thôi.

L.C.D

Xe container
Đấy là hồi những năm 70... nhìn thấy thế nên sợ mợ ah, bởi vì hồi đó vỏ trai, vỏ nghêu sò người ta đổ đầy các vệ cầu , bụi tre... ruồi nhặng bu đầy, nên khi nhìn thấy họ dùng vỏ trai múc thạch thì liên tưởng đến là sợ. Còn bây giờ thì lại không thích đồ ngọt.
Giờ cụ thích đồ cay có nồng độ cồn cao cao phải ko :P