[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

NguyenAnhPhan

Xe container
Thiếu món ".. dép rách.." nữa bác ah. :))
Mà rao thế thôi chứ lông gà là họ không mua, chỉ mua lông vịt, lông ngan.

" Kẹo kéo, càng kéo càng dài, càng nhai càng ngọt, chạy tọt về nhà, xin bà 5 xu, xin bu 1 hào, ra hàng kẹo kéo, Kéo đê, kéo đê"!!!!
Ông bán kẹo kéo dùng cái khăn mặt hoặc miếng vải bẩn hơn cái giẻ lau bàn nắm lấy cục kẹo rồi vuốt , vuốt cho nó dài dài ra, một tay cầm dây kẹo , tay kia dùng ngón trỏ biểu diễn bằng cách chặt nhẹ 1 phát dây kẹo đứt rời ra và đưa cho thằng bé.
Nói chung là mấy ông bán kẹo kéo, đổi lông vịt, đồng nát tay rất bẩn, vừa bốc lông vịt hôi rình, chùi tay vào mông quần xong lại thọc tay vào bị kẹo bột bốc kẹo ra đếm đưa cho bọn trẻ... mà vẫn chén ngon lành các cụ nhỉ.
May không đứa nào bị võng đi viện. Mà cũng có lần bị đau bụng. Tào Tháo rượt te tua ấy. Lại lá mui. Hic. Rõ thật là. Rát hết cả...😟

L.C.D

Xe container
Nhà máy em có 2 anh chị tòm tem, bảo vệ bắt được ko cho mặc đồ, trói dẫn về phòng bảo vệ, gọi là hủ hóa. Nạn nhân nữ sau đó tự tử vì ko chịu nổi dư luận. Thời đó nhà nào có con gái chưa chồng mà chửa, thì xác định chuyển nơi sinh sống cho lành!
Phố em có 1 chị có bầu, mà lão bố dã man gọt trọc đầu con gái, mà chị í xinh lắm luôn. Sau nhà giai cũng sang xin cưới, ngày cưới thì tóc chưa mọc kịp, phải bùm cái khăn che đi cái đầu nham nhở.
Còn nhà em đối diện công đoàn nhà máy dệt, có 1 bác làm ở đó có con gái làm công nhân nhà máy dệt. Chị này yêu 1 anh cũng làm công nhân nhà máy dệt. Tan làm 2 anh chị rủ nhau vào cq mẹ (chính là bên công đoàn này) và chui vào tắm chung. Ông bảo vệ tóm được mới làm um lên. Như người ta thì 2 anh chị im lặng đi về đi, nhưng anh giai húng lên chửi bới ông bảo vệ, ông í gào rõ to cho cả làng cả tổng bu vào xem. Em là 1 trong số bu vào đó nên em tường tận sự việc hihi. Nhưng cũng may là sau đó 2 anh chị cưới nhau, giờ thỉnh thoảng em về quê vẫn gặp. Em cho đó cũng là 1 happy ending. Thực ra tuổi trẻ ai chẳng có phút bồng bột dại dột, nhưng ngày xưa mọi lỗi lầm hay bị đánh giá quá lên.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ra công viên Thống nhất mà gặp mấy món này là ko muốn bước chân đi. Cứ đứng ngắm nghía hoài.

Mẹ dọa cắt kẹo để mua thì mới vùng vằng chịu đi ;))

Tò he. Thơm ghê. Biết không ăn được. Mà cứ cầm hít hà. Vì nó thơm lắm. Thèm nhỏ rãi.😜

NguyenAnhPhan

Xe container
Tiêu chuẩn gạo thì chia theo công việc gọi là : Lao động gián tiếp và lao động trực tiếp, lao động trực tiếp thì cũng có mấy mức. Cao nhất là bộ đội và lao động trực tiếp công việc nặng nhọc mức 21 kg/ tháng. Lao động gían tiếp mức thấp nhất là 13 kg/ tháng. Các thầy cô giáo được định mức thấp nhất 13kg/ tháng. Trẻ án theo cha mẹ thì tùy độ tuổi có các mức 7 hoặc 9...kg/ tháng. Mà hồi xưa ăn khỏe lắm chứ như bây giờ cả tháng nhà cháu nấu cơm chưa hết 5kg gạo ( thường thì chỉ nấu 1 bữa tối ).
Gạo xưa không ngon. Ăn tốn mà nhanh đói. Nên càng tốn. Thức ăn thì không có😟

dvhung243

Xe điện
Như em biết, tủ lạnh Xa ra tốp chỉ có hàng của các chú bác anh em lao động bên LX đóng về. Nhà nước tuyệt đối không nhập những thứ xa xỉ phẩm này. Một con lợn 80 cân những năm 82-87 chỉ loanh quanh nghìn hơn nghìn ngót được độ 3 chỉ vàng. Cái tủ Xa ra tốp em nhớ là quãng 5 chỉ. Nhà em mua cái tủ lạnh National là bán con lợn hơn 80 cân lại còn phải thêm tiền, mà là hàng Vốt cô chứ không phải hàng đập hộp.

Còn chuyện bán lợn, nhà em giữa Hà Nội bán lợn toàn bán cho mấy bà hàng thịt chứ không cần biết thương nghiệp thương nghẽo ở đâu. Giá cả thuận mua vừa bán, có ăn gian được thì ăn thôi chứ không thuế má phí phiệc gì.

Nhầm không bác ơi , 80 cân lợn , kể cả là móc hàm cũng không được 3 chỉ đâu
Em nhớ nhà em nuôi 2 con , khoảng 65-70 cân hơi 1 con , bán đi trừ tiền mua 1 đôi lợn con khác rồi thì còn mua được 1 chỉ

Lâu quá không nhớ chính xác nhưng 80kg lợn / 3 chỉ em nghĩ không chính xác

• Vodka
Reactions: XPQ

Bemagauvn

Xe điện
Được kẹo kéo đã ngon các cụ. Xưa cứ nhà đi chùa chiền là em mò theo để được ăn oản, ăn trắng phớ cả mặt mũi.
Sau nhìn lại không biết sao ăn được nó. Ăn nhiều, ăn ngon lành😭.
Cái cục kẹo kéo thì khuyến mãi thêm ruồi nhặng bu đầy... :P
Nghĩ giờ muốn 🤮🤮🤮 cụ nhể. Ngày xưa thì khóc lên khóc xuống, đòi mấy xu dfi mua cho bằng được.

L.C.D

Xe container
Thiếu món ".. dép rách.." nữa bác ah. :))
Mà rao thế thôi chứ lông gà là họ không mua, chỉ mua lông vịt, lông ngan.

" Kẹo kéo, càng kéo càng dài, càng nhai càng ngọt, chạy tọt về nhà, xin bà 5 xu, xin bu 1 hào, ra hàng kẹo kéo, Kéo đê, kéo đê"!!!!
Ông bán kẹo kéo dùng cái khăn mặt hoặc miếng vải bẩn hơn cái giẻ lau bàn nắm lấy cục kẹo rồi vuốt , vuốt cho nó dài dài ra, một tay cầm dây kẹo , tay kia dùng ngón trỏ biểu diễn bằng cách chặt nhẹ 1 phát dây kẹo đứt rời ra và đưa cho thằng bé.
Nói chung là mấy ông bán kẹo kéo, đổi lông vịt, đồng nát tay rất bẩn, vừa bốc lông vịt hôi rình, chùi tay vào mông quần xong lại thọc tay vào bị kẹo bột bốc kẹo ra đếm đưa cho bọn trẻ... mà vẫn chén ngon lành các cụ nhỉ.
Cổng trường em có ông bán kẹo này, nhưng kẹo đường ông í kéo thành những sợi nhỏ như sợi chỉ bọc bột, ăn cũng ngon. Còn quả khăn với tay bẩn thì cụ tả chuẩn ko cần chỉnh. CÔng nhận bẩn vãi mà ko cháu nào viêm đường tiêu hóa :))
Cạnh ông kẹo kéo còn có cô bán kẹo mạch nha. Mua kẹo là cô í lấy 2 cái que xới 1 ít mạch nha xong cuộn cuộn lại, 1 cái kẹo đc có 1 tẹo, mà mút mát cái vị ngọt của nó mới ngon lành làm sao. Cổng trường em còn có bà bán thạch xanh (lá găng), em ko có tiền ăn nên cứ đứng nhìn, thỉnh thoảng bà lại hớt cho em tí thạch chan tí nc đường. Tới bây giờ em vẫn thích món thạch găng là vì những ký ức êm đềm này.

Vulcan V70

Xe trâu
Được kẹo kéo đã ngon các cụ. Xưa cứ nhà đi chùa chiền là em mò theo để được ăn oản, ăn trắng phớ cả mặt mũi.
Sau nhìn lại không biết sao ăn được nó. Ăn nhiều, ăn ngon lành😭.
Oản ngon mà bác. Mà bác nói oản giã bằng xôi nếp hay oản ép bằng bột nếp? Oản giã từ xôi nếp nếu để qua đêm thì nó khô và cứng

Quỳnh hp

Xe tăng
Như em biết, tủ lạnh Xa ra tốp chỉ có hàng của các chú bác anh em lao động bên LX đóng về. Nhà nước tuyệt đối không nhập những thứ xa xỉ phẩm này. Một con lợn 80 cân những năm 82-87 chỉ loanh quanh nghìn hơn nghìn ngót được độ 3 chỉ vàng. Cái tủ Xa ra tốp em nhớ là quãng 5 chỉ. Nhà em mua cái tủ lạnh National là bán con lợn hơn 80 cân lại còn phải thêm tiền, mà là hàng Vốt cô chứ không phải hàng đập hộp.

Còn chuyện bán lợn, nhà em giữa Hà Nội bán lợn toàn bán cho mấy bà hàng thịt chứ không cần biết thương nghiệp thương nghẽo ở đâu. Giá cả thuận mua vừa bán, có ăn gian được thì ăn thôi chứ không thuế má phí phiệc gì.
Thời gian từ 80-87 thì đồ dùng liên xô còn có nguồn hàng từ đoàn xe 559 hay ji đấy của bên ngoại giao đoàn và các khu nhà nghỉ của cán bộ chuyên gia liên Xô công tác ở vn như thủy điện hoà bình hay những nơi khác. Đội đấy sẽ đánh tất cả các mặt hàng ra ngoài chợ đen bán

• Vodka
Reactions: XPQ

hungeverest

Xe điện
E nhớ quê e tết mới có điện, có cái bóng đèn sợi đốt 220v, nhà nào cũng vậy mà điện thì rất yếu( quê e thường nói đỏ như đom đóm), thế rồi ko rõ ai chỉ cho mà cả xóm móc hết sang 2 dây nóng, điện sáng cả xóm. Đến đêm mọi người đi ngủ, tắt tải đi, điện tăng lên, bóng đèn nổ cứ bôm bốp.

Nhà em hay có đường phên (đường mía ép thành bánh) đen xì, tụi bạn suốt ngày gạ chén, đem dao ra chặt trộm 1 mảnh rồi chia nhau.

Vulcan V70

Xe trâu
Cổng trường em có ông bán kẹo này, nhưng kẹo đường ông í kéo thành những sợi nhỏ như sợi chỉ bọc bột, ăn cũng ngon. Còn quả khăn với tay bẩn thì cụ tả chuẩn ko cần chỉnh. CÔng nhận bẩn vãi mà ko cháu nào viêm đường tiêu hóa :))
Cạnh ông kẹo kéo còn có cô bán kẹo mạch nha. Mua kẹo là cô í lấy 2 cái que xới 1 ít mạch nha xong cuộn cuộn lại, 1 cái kẹo đc có 1 tẹo, mà mút mát cái vị ngọt của nó mới ngon lành làm sao. Cổng trường em còn có bà bán thạch xanh (lá găng), em ko có tiền ăn nên cứ đứng nhìn, thỉnh thoảng bà lại hớt cho em tí thạch chan tí nc đường. Tới bây giờ em vẫn thích món thạch găng là vì những ký ức êm đềm này.
Các món quà quê ở ĐBBB đều giống nhau mợ nhỉ? Cái món thạch lam.mà mợ nói ấy nhìn khá hấp dẫn, khi bán họ thường vẩy vào vài giọt tinh dầu chuối. Nhà cháu không dám ăn món này vì nhìn thấy họ dùng cái vỏ con trai để xắn từng miếng cho vào ly, mà không hiểu sao họ không dùng dao để cắt hoặc dùng thìa canh để xắn mà lại dùng vỏ trai?

Hự.

Xe điện
Xưa làm gì có ổn áp, hay của cụ là cái ổn áp từ nhỏ nhỏ của Liên xô nhỉ.

Xưa còn có trò thỉnh thoảng điện "mất mass", mất dây nguội, phải đấu vào ống nước kẽm chôn dưới đất để lấy mass thắp tạm cái bóng đèn. Nghĩ lại nguy hiểm vãi :D
Có ổn áp cụ ơi, cuối 7x, em ko rõ nguồn gốc sao có nó. Nhưng ko phải của LX vì nó ghi tiếng Anh. Khả năng là ông già em mang từ Nam ra trong 1 chuyến công tác sau 75.

L.C.D

Xe container
Các món quà quê ở ĐBBB đều giống nhau mợ nhỉ? Cái món thạch lam.mà mợ nói ấy nhìn khá hấp dẫn, khi bán họ thường vẩy vào vài giọt tinh dầu chuối. Nhà cháu không dám ăn món này vì nhìn thấy họ dùng cái vỏ con trai để xắn từng miếng cho vào ly, mà không hiểu sao họ không dùng dao để cắt hoặc dùng thìa canh để xắn mà lại dùng vỏ trai?
Họ dùng cái muôi cán dẹt để hớt từng lớp mỏng, thạch hay tào phớ (Nam Định gọi là đậu hoa) đều hớt mỏng như thế cụ ạ. Chắc dùng vỏ trai là tùy từng nơi, nhưng vỏ trai rửa sạch cũng đc mừ, cụ cứ măm đi, ko sợ đâu.

Hooks

Xe tăng
E nhớ quê e tết mới có điện, có cái bóng đèn sợi đốt 220v, nhà nào cũng vậy mà điện thì rất yếu( quê e thường nói đỏ như đom đóm), thế rồi ko rõ ai chỉ cho mà cả xóm móc hết sang 2 dây nóng, điện sáng cả xóm. Đến đêm mọi người đi ngủ, tắt tải đi, điện tăng lên, bóng đèn nổ cứ bôm bốp.
Thời đó điện 110v thì làm gì đã có bóng 220v nhỉ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng. Chỗ bảo tàng đồng quê của cụ Hòang Kiền.
KLQ nhưng khu nhà cụ Hoàng Kiền có nấu rượu nếp, ủ bằng chum đất nung chôn xung quang nhà. Có bán cho khách tham quan, rượu uống rất ổn các bác ah
Cụ nào đi biển Quất Lâm hoặc Nhà Thờ Hải Lý, Hải Hậu có thể ghé qua thăm chỗ cụ Hoàng Kiền rất tiện. Khu này chỉ hơn 1 ha chứ không rộng lắm, hồi xưa đất khô cằn, bỏ hoang toàn cây dứa dại, gia đình cụ ấy xin địa phương giao đất để xây dựng cái bảo tàng đồng quê, toàn nhà tranh vách đất, cối xay, cối giã gạo, thúng mủng ,... chỉ có căn nhà trưng bày các di vật thời chiến do các cụ CCB tặng là xây dựng kiẻn cố
Nao rảnh về mua chứ cụ nhề😋

XPQ

Xe cút kít
Nhầm không bác ơi , 80 cân lợn , kể cả là móc hàm cũng không được 3 chỉ đâu
Em nhớ nhà em nuôi 2 con , khoảng 65-70 cân hơi 1 con , bán đi trừ tiền mua 1 đôi lợn con khác rồi thì còn mua được 1 chỉ

Lâu quá không nhớ chính xác nhưng 80kg lợn / 3 chỉ em nghĩ không chính xác

Vâng, cứ áng áng thế chứ ngày đó còn bé thì có được cầm tiền đâu, chỉ nghe ông bà già thì thào thế. :D:D:D:D:D:D