[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Vulcan V70

Xe trâu
Hình như là phim "Trái tim dũng cảm" hay là "Nấc thang mới" gì đó.
Em nhớ yêu nhau nhưng bị phản đối, cậu con trai nói máu cô ấy cũng đỏ, ông bố nói máu con lợn cũng đỏ thì mày lấy lợn à?
Em vừa hỏi lại ông bạn tên bộ phim video Ấn Độ có đôi tình nhân yêu nhau bị 2 gia đình cấm đoán ấy... lão ấy vẫn nhớ tên phim: " Truyền thuyết về tình yêu " bác ah.
Tên phim tiếng Ấn: Sohni Mahiwal, bản 1984
Trên youtuble cũng có.
Bác nào muốn tìm lại cảm xúc thì xem nhé

NguyenAnhPhan

Xe container
Món kẹo kéo chắc hẳn là cái gốc trò chơi chiếc nón kỳ diệu, cổng trường tụi em thi nhau bắn suốt, khó thắng ông kẹo kéo phết;))
Ồ. Trò chơi trên VTV thực ra toàn cua bản quyền của Mẽo cụ ạ. Có nghĩ ra được đâu.
--> Bắn kẹo kéo bằng cái súng nịt. Bắn rát cả tay chẳng được gì. Cay thật.
- Đưpcj miếng chia nhau nhai ngồm ngoàm. Miệng nhếch nhác. Nghĩ lại hài không chịu được😛

Xe gia đình

Xe điện
Quên sao được cụ. Bọn em chạy theo, kêu réo inh cả xóm. Tất cả cũng chỉ vì bịch kẹo kéo trong túi nilon của người rao đồng nát mà thôi.
- Nghĩ giờ thì ngán. Tay cân lông gà lông vịt, sờ soạng nhôm nhựa, sắt vụn....lau qus vào cái đít quần...thế là lại kéo kẹo kéo như thường. Giờ mà thế thì...hay thôi
🤮🤮🤮
Vâng, nhưng lúc đó thì là cả một bầu trời sung sướng khi cầm miếng kẹo :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, nhưng lúc đó thì là cả một bầu trời sung sướng khi cầm miếng kẹo :)
Thế mới nói ngày ấy nó thiếu thốn làm sao. Chỉ mỗi mấy quả cơm nguội, đoạn ống nứa với 1 que tre là bắn nhau chiu chíu suốt ngày. Rát hết cả lưng, sưng cả mặt 😅

Hooks

Xe tăng
Từ topic "đấu tố" thành topic "Một thời để nhớ". Chã cao tay phết :P

Mà nói gì thì nói, thời trẻ chúng ta đói, khổ thì đã đành, nhưng cuộc sống nhiều sắc màu phết. Nghĩ lại thấy trẻ con bây giờ "thua thiệt"

Vulcan V70

Xe trâu
..
..."Ai lông gà lông vịt, xoong nồi hỏng, đồng nát sắt vụn...bán đổi kẹo kéo đê...ê...eee".
☺☺☺
Thiếu món ".. dép rách.." nữa bác ah. :))
Mà rao thế thôi chứ lông gà là họ không mua, chỉ mua lông vịt, lông ngan.

" Kẹo kéo, càng kéo càng dài, càng nhai càng ngọt, chạy tọt về nhà, xin bà 5 xu, xin bu 1 hào, ra hàng kẹo kéo, Kéo đê, kéo đê"!!!!
Ông bán kẹo kéo dùng cái khăn mặt hoặc miếng vải bẩn hơn cái giẻ lau bàn nắm lấy cục kẹo rồi vuốt , vuốt cho nó dài dài ra, một tay cầm dây kẹo , tay kia dùng ngón trỏ biểu diễn bằng cách chặt nhẹ 1 phát dây kẹo đứt rời ra và đưa cho thằng bé.
Nói chung là mấy ông bán kẹo kéo, đổi lông vịt, đồng nát tay rất bẩn, vừa bốc lông vịt hôi rình, chùi tay vào mông quần xong lại thọc tay vào bị kẹo bột bốc kẹo ra đếm đưa cho bọn trẻ... mà vẫn chén ngon lành các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện
Thế mới nói ngày ấy nó thiếu thốn làm sao. Chỉ mỗi mấy quả cơm nguội, đoạn ống nứa với 1 que tre là bắn nhau chiu chíu suốt ngày. Rát hết cả lưng, sưng cả mặt 😅
Có lẽ ngày trước đó thì chỉ có bố mẹ là thấy mệt mỏi, khổ sở thôi, còn trẻ con vô tư có thấy khổ mấy đâu :)
Giờ nghĩ lại và so sánh thì đúng là thấy khổ thật :)

khói_lửa

Xe buýt
Làm gì có tủ lạnh mà mua, mặt hàng này thời đó may ra Bộ CT mới được phân phối. Thời đó các chú các bác hay có câu nói vừa bậy vừa vui:

Cái qứt gì cũng phân. Mà phân thì như qứt.

Đại loại, bà già em đi làm được bắt thăm trúng 10 cái nan hoa xe đạp. Săm lốp thì quý chứ nan hoa được 10 cái thì làm gì, bôi dầu vứt lên nóc tủ rồi chuyển qua gác xép rồi lại dọn lên tum. Mãi đến 2011 dọn dẹp mới lôi ra vẫn bóng loáng. Thế mới đen.
Kg cụ nhầm rồi
Bán lợn cho thương nghiệp thì mới vó giấy giới thiệu đi mua tủ lạnh ( cũng tùy cơ duyên nữa mới mua được tủ lạnh ) tủ lạnh của liên xô đó cụ Xa Ra Tốp loại 1 * chứ kg phải loại 2 ** hoặc 3 *** đâu
Còn đoạn cụ nói là cái đũa nan hoa là . bình bầu chiến sỹ thi đua hoặc lao động hạn A . B . C thì phân phối trong xí nghiệp thôi .. Ví dụ
Ai lấy kim thi thôi chỉ . ai lấy lốp xe thì kg được lấy săm xe.
Còn bán lợ thì có giấy giới thiệu đặc biệt của ty thương nghiệp cơ cụ

XPQ

Xe cút kít
Kg cụ nhầm rồi
Bán lợn cho thương nghiệp thì mới vó giấy giới thiệu đi mua tủ lạnh ( cũng tùy cơ duyên nữa mới mua được tủ lạnh ) tủ lạnh của liên xô đó cụ Xa Ra Tốp loại 1 * chứ kg phải loại 2 ** hoặc 3 *** đâu
Còn đoạn cụ nói là cái đũa nan hoa là . bình bầu chiến sỹ thi đua hoặc lao động hạn A . B . C thì phân phối trong xí nghiệp thôi .. Ví dụ
Ai lấy kim thi thôi chỉ . ai lấy lốp xe thì kg được lấy săm xe.
Còn bán lợ thì có giấy giới thiệu đặc biệt của ty thương nghiệp cơ cụ

Như em biết, tủ lạnh Xa ra tốp chỉ có hàng của các chú bác anh em lao động bên LX đóng về. Nhà nước tuyệt đối không nhập những thứ xa xỉ phẩm này. Một con lợn 80 cân những năm 82-87 chỉ loanh quanh nghìn hơn nghìn ngót được độ 3 chỉ vàng. Cái tủ Xa ra tốp em nhớ là quãng 5 chỉ. Nhà em mua cái tủ lạnh National là bán con lợn hơn 80 cân lại còn phải thêm tiền, mà là hàng Vốt cô chứ không phải hàng đập hộp.

Còn chuyện bán lợn, nhà em giữa Hà Nội bán lợn toàn bán cho mấy bà hàng thịt chứ không cần biết thương nghiệp thương nghẽo ở đâu. Giá cả thuận mua vừa bán, có ăn gian được thì ăn thôi chứ không thuế má phí phiệc gì.

Hooks

Xe tăng
Ra công viên Thống nhất mà gặp mấy món này là ko muốn bước chân đi. Cứ đứng ngắm nghía hoài.

Mẹ dọa cắt kẹo để mua thì mới vùng vằng chịu đi ;))

toimuondie

Xe container
Như em biết, tủ lạnh Xa ra tốp chỉ có hàng của các chú bác anh em lao động bên LX đóng về. Nhà nước tuyệt đối không nhập những thứ xa xỉ phẩm này. Một con lợn 80 cân những năm 82-87 chỉ loanh quanh nghìn hơn nghìn ngót được độ 3 chỉ vàng. Cái tủ Xa ra tốp em nhớ là quãng 5 chỉ. Nhà em mua cái tủ lạnh National là bán con lợn hơn 80 cân lại còn phải thêm tiền, mà là hàng Vốt cô chứ không phải hàng đập hộp.
Tivi, tủ lạnh nhà em có từ cuối 75, đầu 76. Ông bác chở từ Sài Gòn hoa lệ về cho. Ông bác nói nhặt đầy, chỉ có chở về là khó.
Tivi thì đâu đến năm 79 là hỏng, còn tủ lạnh dùng đến tận năm 86. Cũng chẳng phải hỏng mà là cánh cửa nó không hít nữa.
Em nhớ là tivi có 9", còn tủ lạnh là Hitachi 1 đầu gấu thì phải.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

khói_lửa

Xe buýt
Lo

Còn chuyện bán lợn, nhà em giữa Hà Nội bán lợn toàn bán cho mấy bà hàng thịt chứ không cần biết thương nghiệp thương nghẽo ở đâu. Giá cả thuận mua vừa bán, có ăn gian được thì ăn thôi chứ không thuế má phí phiệc gì.
Loại cụ nói thì kg sai . em đang nói thời bao cấp tầm.năm 1979.. 1980 cơ
Mịa nhà nó chứ ..mua lậu mấy thớt gỗ về đóng quan tài cho người sắp chết mà còn bị công an và kiểm.lán đến tịch thu kia kìa. Lý do.. Ai bán . mua ở đâu . giấy tờ mua bán đâu ??

XPQ

Xe cút kít
Tivi, tủ lạnh nhà em có từ cuối 75, đầu 76. Ông bác chở từ Sài Gòn hoa lệ về cho. Ông bác nói nhặt đầy, chỉ có chở về là khó.
Tivi thì đâu đến năm 79 là hỏng, còn tủ lạnh dùng đến tận năm 86.

Vô tuyến thì ông già em mang từ SG về năm 78, một cái vô tuyến Đờ nông trông như cái tủ, xem được thời sự Pôn Pốt tàn sát Ba Chúc đến Ô lem bích Mát cơ va thì hỏng, cứ phải đá cho mấy phát nó đứng hình để xem một lúc lại nhảy. Sau phải đổi sang cái JVC. Còn tủ lạnh thì mãi sau mới có, vấn đề là điện có đủ đâu mà lạnh. Sút von te loại to như cái máy nổ mà cứ nhà mình lên là mất điện cả xóm.

comiki

Xe ba gác
Người OF

" Kẹo kéo, càng kéo càng dài, càng nhai càng ngọt, chạy tọt về nhà, xin bà 5 xu, xin bu 1 hào, ra hàng kẹo kéo, Kéo đê, kéo đê"!!!!
Ông bán kẹo kéo dùng cái khăn mặt hoặc miếng vải bẩn hơn cái giẻ lau bàn nắm lấy cục kẹo rồi vuốt , vuốt cho nó dài dài ra, một tay cầm dây kẹo , tay kia dùng ngón trỏ biểu diễn bằng cách chặt nhẹ 1 phát dây kẹo đứt rời ra và đưa cho thằng bé.
Nói chung là mấy ông bán kẹo kéo, đổi lông vịt, đồng nát tay rất bẩn, vừa bốc lông vịt hôi rình, chùi tay vào mông quần xong lại thọc tay vào bị kẹo bột bốc kẹo ra đếm đưa cho bọn trẻ... mà vẫn chén ngon lành các cụ nhỉ.
Dép thì phải là loại nhựa trong, dẻo mới được giá, chứ nhựa pha nhựa đúc thì họ chẳng thiết tha. Chị đồng nát hay lân la nhà em suốt vì mẹ em làm quản đốc phân xưởng, hay có những chi tiết máy, nhỏ xíu thôi nhưng có gắn những hạt nhỏ mà em nghe lỏm là bằng bạc (chẳng biết đúng ko).

tranmanhha

Xe điện

Thiếu cả món vỏ chai thủy tinh, mảnh thủy tinh nữa.
Em còn nhớ cả món kem nữa. Chỉ 1 cục đá, cho vào túi ni lông nho nhỏ chứa nước đường. Thế là thành kem. Vậy mà khố trẻ con thèm không có mà ăn.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Từ topic "đấu tố" thành topic "Một thời để nhớ". Chã cao tay phết :P

Mà nói gì thì nói, thời trẻ chúng ta đói, khổ thì đã đành, nhưng cuộc sống nhiều sắc màu phết. Nghĩ lại thấy trẻ con bây giờ "thua thiệt"
Thấy cụ chủ lập thớt bị tháo bánh là biết ngay thớt đã thay đổi bản chất!

Vulcan V70

Xe trâu
Dép thì phải là loại nhựa trong, dẻo mới được giá, chứ nhựa pha nhựa đúc thì họ chẳng thiết tha. Chị đồng nát hay lân la nhà em suốt vì mẹ em làm quản đốc phân xưởng, hay có những chi tiết máy, nhỏ xíu thôi nhưng có gắn những hạt nhỏ mà em nghe lỏm là bằng bạc (chẳng biết đúng ko).
Có nhiều chi tiết máy, bản mạch điện được mạ, bạc, vàng, bạch kim bác ạ.
Hồi đó có nhiều bác thợ lành nghề thu gom về phân kim ra vàng tây, bạc... cũng kiếm khá nhưng hậu quả về sau phần lớn bị bệnh vì nhiễm độc hóa chất.

khói_lửa

Xe buýt
khổ thân cụ chủ thớt nhở. Lập được 1 cái thớt xôm tụng om xòm . bản thân cụ thớt bị tháo bánh. Tên thớt bị thay đổi .. Rõ khộ ..

Thaoprohp

Xe tăng
Nghe các cụ ôn nghèo kể khổ, vui thật 😅

nhưng phải nói đó là quãng thời gian vất vả khó khăn cùng cực.
Nhà nào cũng tăng gia , trồng rau nuôi gà nuôi lợn.
bây giờ , sau chừng 35 40 năm, lại quay lại trồng rau, nuôi gà nuôi lợn, nhưng ko phải vì đói, mà là vì thiếu đồ ăn sạch....
🙄