[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

khói_lửa

Xe buýt
Trường "oẳng" là trường gì dịa cụ ?
🙄🙄🙄
em viết nhịu cụ cố mà vắt óc ra hỉu chứ..trường đảng . sau này cụ tổ trưởng tiểu khu em về hẳn tỉnh công tác tại ban tổ chức tỉnh ủy ..giờ cụ ý tèo cmnr ..:D:D:D:D:D:D

Xe gia đình

Xe điện
Các cụ có nhớ các bà đồng nát đổi kẹo mạch nha lấy nhựa hỏng, túi nilon, xoong nồi hỏng... không ?
Nguồn vui của trẻ con thời đó :)

NguyenAnhPhan

Xe container
em viết nhịu cụ cố mà vắt óc ra hỉu chứ..trường đảng . sau này cụ tổ trưởng tiểu khu em về hẳn tỉnh công tác tại ban tổ chức tỉnh ủy ..giờ cụ ý tèo cmnr ..:D:D:D:D:D:D
Vậy là đi theo ánh sáng của....e hèm.
- Trước đây chỗ em người ta hay gọi là Trường Tình Cảm.
😏😏😏

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ có nhớ các bà đồng nát đổi kẹo mạch nha lấy nhựa hỏng, túi nilon, xoong nồi hỏng... không ?
Nguồn vui của trẻ con thời đó :)
..
..."Ai lông gà lông vịt, xoong nồi hỏng, đồng nát sắt vụn...bán đổi kẹo kéo đê...ê...eee".
☺☺☺

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thời đầu bao cấp, nn cấm kd buôn bán nên thực phẩm chỉ có thịt lợn tem phiếu. Dân tp mà có gà ăn tức là phải mua ở chợ đen. Hàng xóm tử tế thấy sẽ báo lên xxx để zich lấy lòng hòng qh. Nên đôi khi kiếm đâu đc con gà con vịt là phải ăn giấu giếm k bị hỏi thăm rách vc. Và q trg hơn là CBNN mà bị zich thì sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến vc thi đua. Bình thg đã đói rồi mà bị cắt thi đua thì còn đói hơn nữa.
Trên này đa phần là dân nhập cư hoặc k sống ở tp thời kì đó nên k tưởng tg đc. Đôi khi sống ở quê tự canh tác thì còn dễ thở hơn.
Cụ là người hóng mà nói, nên nín cho lịch sự.

agrimeco

Xe lăn
..
..."Ai lông gà lông vịt, xoong nồi hỏng, đồng nát sắt vụn...bán đổi kẹo kéo đê...ê...eee".
☺☺☺
Món kẹo kéo chắc hẳn là cái gốc trò chơi chiếc nón kỳ diệu, cổng trường tụi em thi nhau bắn suốt, khó thắng ông kẹo kéo phết;))

• Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe cút kít
Món kẹo kéo chắc hẳn là cái gốc trò chơi chiếc nón kỳ diệu, cổng trường tụi em thi nhau bắn suốt, khó thắng ông kẹo kéo phết;))

Cái vành gỗ bắn đinh chia độ khắc số, giải thưởng một tay ông ấy tính toán thì mình càng thắng ông ấy lại càng thắng, chỉ có phụ huynh thua thôi. Thế gọi là ăn dỗ trẻ con.

XPQ

Xe cút kít
Thời đó làm cái gì cũng giấu giấu diếm diếm . kg là bị hàng xóm họ soi mói xong zích cho chính quyền là toi
Nhà nuôi con lợn . kg được giết mang ra chợ bán đâu . phải gọi thương nghiệp bán cho nhà nước . nhà nước cấp cho 1 cái phiếu mua hàng theo giấy giới thiệu
Ví dụ
Mì chính .. Tủ lạnh .. Đài . bút máy kim.tinh

Làm gì có tủ lạnh mà mua, mặt hàng này thời đó may ra Bộ CT mới được phân phối. Thời đó các chú các bác hay có câu nói vừa bậy vừa vui:

Cái qứt gì cũng phân. Mà phân thì như qứt.

Đại loại, bà già em đi làm được bắt thăm trúng 10 cái nan hoa xe đạp. Săm lốp thì quý chứ nan hoa được 10 cái thì làm gì, bôi dầu vứt lên nóc tủ rồi chuyển qua gác xép rồi lại dọn lên tum. Mãi đến 2011 dọn dẹp mới lôi ra vẫn bóng loáng. Thế mới đen.

Mphu604

Xe máy
Bây giờ cs khá hơn nên người ta lại có nhu cầu về không gian riêng mà cụ.
E biết là vậy. Nhưng mà thời các cụ tình cảm lắm. Trong làng ma chay hiếu hỉ gì là cùng nhau đi. Chứ bây giờ xã hội mang tính cá nhân hoá. Mình ốm nặng có khi cũng chỉ những ng thân tình đến thôi

khói_lửa

Xe buýt
Vậy là đi theo ánh sáng của....e hèm.
- Trước đây chỗ em người ta hay gọi là Trường Tình Cảm.
😏😏😏
Kg cụ nhầm . lớp học Cảm Tình Đảng là dành cho đám mới ngo ngoe được giới thiệu học thôi hay gọi lớp sơ cấp chính trị
Còn học trường Đảng là lên Hà Nội học gọi học trường Đảng Nguyễn Ái Quốc giờ đổi tên Là học viện NAQ đó cụ

NguyenAnhPhan

Xe container
Kg cụ nhầm . lớp học Cảm Tình Đảng là dành cho đám mới ngo ngoe được giới thiệu học thôi hay gọi lớp sơ cấp chính trị
Còn học trường Đảng là lên Hà Nội học gọi học trường Đảng Nguyễn Ái Quốc giờ đổi tên Là học viện NAQ đó cụ
Ồ. Ngon hỉ. 😎

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, cụ vẫn nhớ câu rao nhỉ :)
Quên sao được cụ. Bọn em chạy theo, kêu réo inh cả xóm. Tất cả cũng chỉ vì bịch kẹo kéo trong túi nilon của người rao đồng nát mà thôi.
- Nghĩ giờ thì ngán. Tay cân lông gà lông vịt, sờ soạng nhôm nhựa, sắt vụn....lau qus vào cái đít quần...thế là lại kéo kẹo kéo như thường. Giờ mà thế thì...hay thôi
🤮🤮🤮