[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

toimuondie

Xe container
Thời đó mỗi tối thứ 7 cả nhà vừa ăn cơm vừa nghe đài Câu chuyện cảnh giác, tiếp sau là Sân khấu truyền thanh.
Sáng CN thì Chuyện ở đại đội.
Đêm khua thì ông già bật tiếng nhỏ dò đài BBC để nghe Chí Cường đọc tiếp truyện Thủy Hử.
Sáng chủ nhật phải nghe điểm tình hình thể dục thể thao trước đã cụ, sau đấy mới đến chương trình quân đội.
Còn nghe Thủy hử là đài tàu chứ không phải BBC

VCHDHN

Xe container
Cụ ở đâu thế, em sống qua thời kỳ đó đây mà có thấy thế đâu. Thóc vẫn phơi đầy sân, gà vịt vẫn chén, cá sông , cá "ao cá Bác Hồ" vẫn đánh bắt ăn ngập răng. Chỉ có lợn, trâu, bò là không được giết bán tự do ngoài chợ nếu không có giấy phép của ubnd xã mà phải cân cho Ngoại thương. Vải thiều mỗi người được mua, bán , cho tặng 100 quả/ lần khi qua trạm thu mua. Bây giờ nhiều khi cứ nói quá lên chứ thời đấy em cũng chả thấy khổ hơn giờ là mấy. Nó có cái xướng riêng, vô tư ai cũng như ai, không đau đầu lo toan tiền bạc. Vẫn yêu đương, múa hát, cắm trại bt.
Tình hàng xóm láng giềng, bà con hàng phố.....sống với nhau không vụ lợi. Có món gì ngon còn mang sang nhà mời nhau. Đây là ở TP, còn ở nông thôn tình làng nghĩa xóm còn sâu đậm nữa😊

Mặt trăng

Xe hơi
Thời đấy chỉ béo mấy bà thương nghiệp, sau đội ý có lo lót cho con đi nước ngoài vẫn không bỏ được cái thói ma cô của ông bà già nên thành một mớ mất dạy. :))
Cụ nói đúng với đa số, nhưng em nằm ở thiểu số còn lại...

Halinh07

Xe tăng
Nghĩ đến thời bao cấp thì nỗi sợ của em là đi vệ sinh. Ăn uống thì em chịu khổ được chứ riêng khoản đi vệ sinh ám ảnh đến tận bây giờ

CuteCat

Xe tải
Không phải nghèo nhất ĐNA mà là nghèo nhất thế giới.
Em post về cái này rồi nhưng bị xóa :)

Poorest countries.png

Sơn thật thà

Xe buýt
Dạ đúng, em không thấy không khí bao cấp gì cả ở quê . Hoặc em còn bé quá.
Tôm cá và đặc biệt Cua rất nhiều. Bọn em còn bé mùa hè bắt đc nhiều tôm cá toàn phơi khô để mùa đông ăn. Không hề đói. Nhưng Sữa với Xe máy và Tivi thì em thấy thời đó ở quê rất là hiếm cụ ạ
Tivi cả làng có 2 chiếc chạy dầu thì phải. Mở cho cả làng xem, sau một thời gian mất công mất việc đóng cửa thế là bị nó ị vào bể nước mưa, cay cay là. Gớm cc cứ bảo ko có thằng đểu đi. Thời nào cũng có mà thôi kệ 🥰

Leanh65

Xe container
Cụ chắc nhìn thấy giai đoạn này rõ vì cụ hơn em đến cả chục niên. Dưng cái em thấy được nhất giai đoạn này là, người với người giúp đỡ nhau rất nhiệt tình. Đi ra đường thỉnh thoảng có người hỏi, có đi nhờ không lên chú, bác đèo ...vv. Vẫy xe bồ đội là được đi liền. Hồi ý nghĩ khổ, đi tàu từ Nam định lên hà nội mất 5 tiếng. Xe khách thì 3 tiếng...
Em thích cách sống của con trẻ thời đó nhưng để quay lại đời sống thời đó thì em xin. Có nhiều cái thời đó làm tốt nhưng sự hoàn thiện về mô hình là chưa có. Ví dụ mô hình quản trị sản xuất của HTX rất tốt nhưng thị trường không tốt - thậm chí không có nên thât bại. Riêng cái tư duy kiểm soát thị trường thì có thể coi là một sự tàn tệ và lạc hậu vô cùng.
Người tốt nhiều hơn bây giờ không biết đúng không vì bây giờ nhiều người tốt không giám thể hiện. Nhưng nó nghèo bình đẳng như nhau thì đúng. Đến tận năm 89 mà pgđ số 1 đóng tàu HL còn vẫn đi xe đạp, ở nhà tập thể như cn, cũng nước lọ cơm niêu. Ở các tỉnh thì bộ đội được dân quý, vẫy xe dân cho đi nhờ, chứ ở Bến Nứa HN 83-86 em đầy lần nhỡ xe phải cuốc bộ ra thành cầu LB, xe ra là ba lô lộn khoác vai phi lên nóc để đi Lạng Sơn vì ngày có mỗi chuyến 1g chiều. Chỉ có là lx không dám hành hung thôi. Giờ chắc lơ xe nó cho ăn túp quá.😀

Halinh07

Xe tăng
Cụ ở đâu thế, em sống qua thời kỳ đó đây mà có thấy thế đâu. Thóc vẫn phơi đầy sân, gà vịt vẫn chén, cá sông , cá "ao cá Bác Hồ" vẫn đánh bắt ăn ngập răng. Chỉ có lợn, trâu, bò là không được giết bán tự do ngoài chợ nếu không có giấy phép của ubnd xã mà phải cân cho Ngoại thương. Vải thiều mỗi người được mua, bán , cho tặng 100 quả/ lần khi qua trạm thu mua. Bây giờ nhiều khi cứ nói quá lên chứ thời đấy em cũng chả thấy khổ hơn giờ là mấy. Nó có cái xướng riêng, vô tư ai cũng như ai, không đau đầu lo toan tiền bạc. Vẫn yêu đương, múa hát, cắm trại bt.
Cụ ở quê thì vậy chứ người ở thành phố làm công nhân thì khổ bcm. Thịt,cá,gạo,đường,sữa phải có tem phiếu. Thịt mang về nhà thì ôi mnr ( mà toàn là mỡ để mang về rán). Gạo thì toàn Mọt. Nấu cơm toàn mùi hôi

Patriots

Xe lăn
Kế hoạch 5 năm nào cũng hoàn thành mới được thế đấy ạ

Sơn thật thà

Xe buýt
Ngày xưa ngu nhất là gom chục quả trứng gà đi đổi tý mì chính, mỗi lần cho mỳ chính vào canh phải dùng que tăm chấm.
Khi lên Hà nội học thấy dân Hà nội cầm lọ mỳ chính hất mà trầm trồ.
Vở học sau khi viết kín thì tách đôi ra viết tiếp. Em nhớ có quả này. Khéo tay là.

Sơn thật thà

Xe buýt
Không phải nghèo nhất ĐNA mà là nghèo nhất thế giới.
Em post về cái này rồi nhưng bị xóa :)

Poorest countries.png

Nghèo bỏ con mịa ra, các bố lại máu chiến, thằng nào đụng bố chơi tất 😂, nên sản xuất ra đồng nào bơm cho chiến tranh chả nghiên cứu phát triển gì. Em nhớ ngày đó kem đánh răng cây kim sợi chỉ còn thiếu nói gì đến những thứ công nghệ cao khác.

Leanh65

Xe container
Cụ ở quê thì vậy chứ người ở thành phố làm công nhân thì khổ bcm. Thịt,cá,gạo,đường,sữa phải có tem phiếu. Thịt mang về nhà thì ôi mnr ( mà toàn là mỡ để mang về rán). Gạo thì toàn Mọt. Nấu cơm toàn mùi hôi
Bố em chả người nhà nước ăn sổ gạo 13 kg/ thang. Em tháng nào chả cưỡi phượng hoàng đi đong gạo mua thịt. Đểu cái là con cái ăn theo mẹ nên nhà em 10 con 1 mẹ không có sổ gạo. Đi làm htx tính điểm, mùa gặt về chia theo công điểm chả đói vàng mắt. Có điều đi làm htx thì vui. Tán nhau tn nam nữ rôm rả như ngô rang. Các cụ tp cả nhà có sổ thì ấm rồi chỉ đói tý chứ có phải lo gì, đến tháng có gạo, có thịt.

DonaldTrump79

Xe tăng
"Nâng tầm thời bao cấp lên tầm lịch sử dân tộc thế liệu có đáng ko?" thì nhà cháu ko đủ trình để bàn, nhưng giờ ai nhắc đến từ "thời bao cấp" là hình dung ngay ra cái cảnh ăn độn bobo đến gần bục cái dạ dày dù đã đc ngâm từ tối hôm trước để gần trưa mới nấu.
Thêm cảnh giữa đêm Tổ trưởng í ới đến từng nhà vác bao ra cửa hàng lương thực mua khoai lang, 5kg/ nhân khẩu, ko đc lựa, cứ thế bốc lên cân. Về đổ ra check, quá nửa là khoai sùng.
Còn rất nhiều thứ liên quan đến đời sống thuở ấy, nhưng 2 cảnh trên ám ảnh ko nguôi.
Đồng cảm với cụ, Bố em bộ đội tên lửa sau về đau dạ dày mất hơn 10 năm vì ăn cơm độn bobo...
Em không phải trải qua thời gian đó nhưng nghe ông kể thì cũng cảm nhận được sự đói khổ nó ntn.

namnabonbon

Xe tải
Kéo ST có từ lâu, trước cả 75 ấy chứ. Nhà em có mấy cái, cả chân co lẫn chân duỗi. Nó chỉ dùng để cắt vải, lưỡi mỏng dính, sắc như nước, thép xanh đen. Nhưng thời đấy làm gì có chuyện lấy kéo cắt thịt gà. Sản phẩm tưởng tượng của lơpd trẻ sau này thôi.
Trong mấy cuốn “ vụ án viết lại” (in chừng 19 trăm 8 mấy) có nói về việc này.

rachfan

Xe container
Xem video tóm tắt về thời kỳ bao cấp. Không khỏi rợn người với câu nhận xét "một trong những thời kỳ tối tăm nhất trong lịch sử dân tộc". Cccm thấy nâng tầm thời bao cấp lên tầm lịch sử dân tộc thế liệu có đáng ko?
Infographic cụ cho là năm 1985. Để xem 2020, sau 35 năm vật đổi sao dời thì GDP đầu người Việt nam và các nước ở trên thay đổi thế nào:

1. Angola: 1985: 953$; 2020: 2.080$
2. Zimbabwe: 1985: 852$; 2020: 1.684$
3. Cameroon: 1985: 733$; 2020: 1.650$
4. Thái lan: 1985: 773$; 2020: 7.702$
5. Philippines: 1985: 627$; 2020: 3.646$
6. Indonesia: 1985: 617$; 2020: 4.206$
7. Việt nam: 1985: 89$; 2020: 3.460$

Cũng không phải là tồi lắm các cụ nhể.

maitrang1972

Xe điện
Thời đó mỗi tối thứ 7 cả nhà vừa ăn cơm vừa nghe đài Câu chuyện cảnh giác, tiếp sau là Sân khấu truyền thanh.
Sáng CN thì Chuyện ở đại đội.
Đêm khua thì ông già bật tiếng nhỏ dò đài BBC để nghe Chí Cường đọc tiếp truyện Thủy Hử.
Thời đó em nhớ cơ quan bà già em cuối năm được phân cho 2 chiếc xe đạp ( không nhớ là xe biên hòa, hay thống nhất gì đấy) . Các bác các chú liền tháo ra làm 21 phần ( cơ quan có 21 CBCNV) và bốc thăm. Mọi người ai cũng có phần; bốc xong người hỉ hả vì được bộ khung, người buòn thiu vì được đôi pê-dan, nhưng 2 cái xe đạp thì không bao giờ được lăn bánh. :D

Hooks

Xe tăng
Có vẻ nhiều cụ nhớ nhầm. Thời bao cấp bắt đầu đi đến hồi kết khoảng 86, sau đổi tiền. Hoạt đông kinh doanh tư nhân bắt đầu nở rộ. Nhà cháu nhớ vì hồi đó nhà cháu hay đi các kho của nhà nước để thu mua đồ, từ bóng đèn, lốp xe cải tiến, quạt trần quân đội... thời đó kinh tế bắt đầu khởi sắc, cộng thêm các cụ đi lao động gửi hàng về nên ko còn khổ như trước.

Thời bao cấp khổ về ăn uống, dịch vụ, nhưng tình người thì ko thiếu. Hồi đó trẻ con, toàn đi bộ 1-2 km để xem ké tivi phim Trên từng cây số.