[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Hooks

Xe tăng
Nếu nhg người ra đi đó bị kìm kẹp khó phát triển khi ở lại

nếu họ đóng góp trong số tiền kiều hối hàng năm (mà nhg năm gần đây lên tới mười mấy tỷ đô annually) gửi về cho quê nhà dấu yêu ( nhất là nhg năm80-90 khó khăn ấy)

thì họ có đáng bị dùng từ hèn hạ ko ạ?
Cụ đấy nói về bản thân, tự nhận mình hèn hạ khi rời bỏ mà? Chứ việc đi hay ở có gì mà hèn với ko?

hd-vt

Xe container
Cụ đã nghe thấy con ngan bà và con ngan nằm chưa. Đó là từ dùng để bôi trơn thời sắp hết bao cấp đấy.
Đi quan hệ, ít nhất phải có bao du lịch, nếu không sếp lại hỏi : hút điếu thuốc này đầu nào nhỉ. =))
Chưa cụ. Còn thuốc thì ông Bô em không hút thuốc, em thì chưa đến tuổi quan hệ. :D

TsarPutin

Xe tăng
Bao cấp mẹ em làm cửa hàng bách hoá, nhớ máy tính Casio thời đó thóc tính bằng cả tấn, mẹ em cho em ra cửa hàng chơi em đem 3 cái nhúng xuống giếng hết =))
Sau này hạch toán sp lỗi của tập thể, đến ạ cái thời đó, thảo nào dân ăn bo bo thường xuyên

cadan

Xe container
Cụ đấy nói về bản thân, tự nhận mình hèn hạ khi rời bỏ mà? Chứ việc đi hay ở có gì mà hèn với ko?
dù sao thì bao cấp cũng là một thời kỳ đã xảy ra mà xấu tôt khó ai phủ nhận đuọc

biết đâu đó là một thời rèn giũa cho nhg đầu óc đang dẫn dắt XH bây giờ

như một tât yếu lịch sử

nhìn lại để mong rằng ko bao giờ thời ấy quay lại là đủ…

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Tivi cả làng có 2 chiếc chạy dầu thì phải. Mở cho cả làng xem, sau một thời gian mất công mất việc đóng cửa thế là bị nó ị vào bể nước mưa, cay cay là. Gớm cc cứ bảo ko có thằng đểu đi. Thời nào cũng có mà thôi kệ 🥰
Chính xác luôn - Cứ cơm xong là chạy đến tập trung dòm nhà người ta xem bật tivi chưa? Ko bật đái vào cửa - Đểu thế
Em nhớ mãi trăng sáng chạy trên đường làng đến các nhà có tivi để xem

toimuondie

Xe container
Em sinh năm 196x, đã trải qua thời bao cấp
Giờ ngồi yên lặng, lắng nghe các cụ/mợ nói về thời kỳ đó như thế nào!
Những năm khó khăn nhất theo em là 86 đến 91, cụ ăn cơm học viên cảnh vệ thì cũng đỡ khổ rồi.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ trẻ còn k phân biệt đc kéo cắt thịt với cắt xương thì lại quá trẻ rồi :))
Giờ em cũng ít khi chặt gà, trừ trường hợp lịch sự.
Vợ em niềng răng, nên chỉ cần con dao con với cái kéo thủ công em cho xương ra xương, thịt ra thịt ngay. Bộ xương vẫn nguyên hình con gà :D

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu thì nghĩ là thế hệ cuối 6x trở đi thì ko thấy khổ. Thế hệ nhà cháu thì còn đi học, chưa phải lo cơm áo gạo tiền nên ko biết khổ, chỉ thấy đói thôi, chứ nhiều trò vui ra phết.

Bố mẹ làm cả ngày, trẻ con học nửa ngày về vứt cặp tụ tập chơi bi, đánh đáo, thả diều, đổ dế... đến tối mịt còn chả muốn về. Bột mỳ cho tý đường rồi rán lên, mỳ sợi rang đường ăn sao mà ngon thế. Mỗi lần xe bánh mỳ đi qua mùi thớm phức, thèm rỏ rãi.

Lớn tý nữa thì kéo nhau ra vườn hoa dòm đôi, ra viện 108 chọc trộm đu đủ xanh, vặt nhót nhà ông Mười, ra sông Hồng bơi, tối trèo tường vào bể bơi thiếu nhi bơi trộm... theo các anh quân khu đi thị uy...

Thời đó coi vậy nhiều màu sắc hơn trẻ con bây giờ, toàn cắm mặt vào điện thoại, máy tính.

sau năm 91, thời của vỡ nợ quỹ tín dụng thì mới bắt đầu cảm thấy chật vật, khổ sở.

"Nâng tầm thời bao cấp lên tầm lịch sử dân tộc thế liệu có đáng ko?" thì nhà cháu ko đủ trình để bàn, nhưng giờ ai nhắc đến từ "thời bao cấp" là hình dung ngay ra cái cảnh ăn độn bobo đến gần bục cái dạ dày dù đã đc ngâm từ tối hôm trước để gần trưa mới nấu.
Thêm cảnh giữa đêm Tổ trưởng í ới đến từng nhà vác bao ra cửa hàng lương thực mua khoai lang, 5kg/ nhân khẩu, ko đc lựa, cứ thế bốc lên cân. Về đổ ra check, quá nửa là khoai sùng.
Còn rất nhiều thứ liên quan đến đời sống thuở ấy, nhưng 2 cảnh trên ám ảnh ko nguôi.
Ám ảnh thật sự cụ à

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Thời bao cấp là từ năm bao nhiêu đến năm bao nhiêu em cũng không biết. Pháp Mỹ Nhật Hàn Trung từng đánh ta như thế nào em cũng không ghét, cũng không quan tâm lắm, vì nó là quá khứ, có cụ mợ nào như em không?

Sơn thật thà

Xe buýt
Thời bao cấp là từ năm bao nhiêu đến năm bao nhiêu em cũng không biết. Pháp Mỹ Nhật Hàn Trung từng đánh ta như thế nào em cũng không ghét, cũng không quan tâm lắm, vì nó là quá khứ, có cụ mợ nào như em không?
Không ngoại xâm thì nội xâm, mà thôi kệ. Cố gắng cho phù hợp là được cụ.

Sơn thật thà

Xe buýt
dù sao thì bao cấp cũng là một thời kỳ đã xảy ra mà xấu tôt khó ai phủ nhận đuọc

biết đâu đó là một thời rèn giũa cho nhg đầu óc đang dẫn dắt XH bây giờ

như một tât yếu lịch sử

nhìn lại để mong rằng ko bao giờ thời ấy quay lại là đủ…
Thời điểm lịch sử nó phải thế cụ, không thay đổi được và lịch sử không có từ nếu.

ok.

Xe tăng
Cháu thấy đa số con cái mấy vị này về sau đa phần hư hỏng, thế này thế nọ, ... chắc luật nhân quả :D
Không bác ạ, toàn thằng đại thầu dầu đấy. Nhưng phá hoại tột đỉnh, quen cmn cái thói mất dạy của ông bà già truyền cho đòi dỡ cả bếp nhà khác về làm hố xí nhà mình òi. :))

Xưa ông bà già dùng tem phiếu mua hê quạn thì giờ thằng con dùng cổ phiếu mua bố cạn, quen cmn cái thói bố đời ý rồi. :))

khói_lửa

Xe buýt
Chắc cụ nghe kể à. Thời đó rất ít trộm cắp, nhà chả ai khóa, cổng cũng chẳng có, chỉ có dậu cây ngăn cách các nhà. Thi thoảng có vụ trộm lấy đồ của công như các htx may mặc, thương nghiệp thì bị điều tra. Bắt được là đày đi đâu không rõ nhưng không bao giờ thấy chở về.
cụ hỏi thật em hay hỏi trả vờ em vậy .. thời đó sống ở thành thị mà còn đã thế chứ sống ở nông thôn thì em kg rõ..nhưng nhiều khả năng còn căng hơn là chắc.
mịa thời đó trộm cắp như rươi . móc túi thì nhiều vô kể chúng nó hoạt động công khai giống như 1 cái nghề . cụ biết từ LÍNH... KÍP là ở đâu kg ? chính là gọi bọn rạch đồ móc túi đó . thanh niên phố hồi đó đi chơi thằng nào cũng thủ đồ chơi đi . chứ kg khi hữu sự chả có gì để mà nói chuyện với nhau cả. nhẹ thì cái thắt lưng lính . kg thì phải đôi côn gỗ..có điều kiện thì làm con lê lá lúa hoặc lưỡi lê đuôi sam ( lê AK )
ăn uống hồi đó khổ chết mẹ đi được tận năm em 14t em mới biết mùi cốc sữa bò là ra sao . cơm ăn toàn chan nước muối thôi hôm nào khá thì cho thêm chút mỡ lợn vào bác nước muối ( ăn triền miên ) làm éo gì có thịt mà ăn . nước mắm có 1 chai chỉ để dành bồi dưỡng cho người ốm . mặc thì toàn quần thủng mít vá chằng vá đụp hơn cả bố con nhà thằng DẬU
sau này nhà sắm được cái đài nghe sóng AM . 2 bố con em phải trùm chăng ( khóa chặt cửa nhà rồi) nghe đài B..B..C mà mở bé thôi như nghe thầm.. kg có mà tổ trưởng nó biết nó tố thì đi tù mọt gông vì nghe đài nước ngoài.
chưa kể là nạn vượt biên nữa... phải ăn thịt lẫn nhau trên 1 con tàu để sinh tồn nữa đó cụ . vụ này thật kinh khủng

khói_lửa

Xe buýt
Sáng chủ nhật phải nghe điểm tình hình thể dục thể thao trước đã cụ, sau đấy mới đến chương trình quân đội.
Còn nghe Thủy hử là đài tàu chứ không phải BBC
Nghe chuyện Thuỷ Hử và chuyện Tây Du Ký là nghe qua đài tiếng nói dân tộc Choang - Quảng Tây cụ à.

khói_lửa

Xe buýt
Em sinh năm 196x, cũng đã trải qua thời bao cấp
Giờ ngồi yên lặng, lắng nghe các cụ/mợ nói về thời kỳ đó như thế nào!
ĐÈ NGHỊ CỤ TRẬT Tự NGỒI NGHE..ĐừNG BAN NICK EM LÀ ĐưỢC Ạ :D:D:D:D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cái thời đi câu trộm cá trong ao hợp tác, đào củ làm cái ăn, đến mỡ lợn cũng thèm thì có gì hay ho mà nhắc như hay ho lắm?