[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Binhyennoiay

Xe điện
Kể ra cũng thú vị nhở, em cũng 7x như Cụ chủ thớt. Như thế là trong nửa thế kỷ, em cũng được trải nghiệm qua hai thời kỳ khó khăn của đất nước. Sau này, khi về già hơn nữa có đầy chuyện để kể cho cháu chắt mình nghe về những năm tháng bao cấp khó khăn, những ngày tháng phong tỏa, cách ly trên toàn quốc.

Nhimtiu

Xe container
Xôi hơi ít sắn! Hành thì thiếu hành phi thơm vàng cánh gián rồi!
Nhà em thì hay dùng hành hoa cụ ạ, sắn nhiều và ngon đấy còn thịt ba chỉ rang thì ai ăn nhiều thì bỏ nhiều thoii cụ. Món này ăn ít hay lâu lâu ăn thì ngon chứ ăn liền lại chán ngay mà.

toyennha

Xe lăn
Các mợ hồi đó khéo suốt ngày nhảy dây chun, chơi chuyền, ô ăn quan và ngồi bắt chấy với cắn chứng chấy cho nhau em thật. Các mợ chắc nhớ cái lược bí chải chấy này:

View attachment 7593979
Lượt này hồi nhỏ đứa nào chẳng có. Em đi học mẫu giáo về khỏi cần lượt chí rớt đầy. Con em giờ cũng có 1 cái đúng loại hồi xưa luôn em tưởng con bị chí nhưng ko phải nghe lời mẹ mua về chọc em :((

toyennha

Xe lăn
Ngày xưa đằng sau ký túc xá có cái bể nước dùng chung để tắm rửa cho hàng trăm con người. Bể tơ hơ chả che đậy gì nên bụi rồi lá cây nó rớt đầy vào mà vẫn phải múc nước dùng chung vì chả có sự lựa chọn nào khác. Đã thế thi thoảng có vụ ném băng vệ sinh quá tay rớt xuống bể. Cả khu thầy trò chửi um lên khi phải múc nước dọn bể, vậy mà lâu lâu lại có vụ như vậy. Kinh nhất là đi toilet 1 ngăn, thối bẩn không bút nào tả được. Trẻ con, người lớn mà đau bụng buổi tối toàn ị bậy vì không dám đi qua bụi cỏ để tới khu vệ sinh vì sợ rắn, cóc nhái. Trẻ con cứ đi chơi lâu lâu lại dẫm phải phân, nghĩ lại mà ghê rợn đến tận bây giờ.
Vụ này em nhớ. Hồi em về ông ,bà nội ở Bách Khoa cũng có bể tập thể cả xóm ra tắm. Giờ bể đó vẫn còn.nhưng bị người ta chím dụng làm của riêng rồi

Vienxu

Xe tăng
Cảnh nhà em mỗi buổi tối:
Bố đi làm, cơ quan ở xa nên chỉ về chiều thứ 7, thứ 2 đi sớm. Tối tối Mẹ ngồi cạnh cái đèn dầu thùa khuy, đơm cúc, thêu bô đê thuê cho tiệm may gần nhà thêm tiền nuôi chúng em, 3 anh em lúc thì quấn thuốc lá, lúc thì bóc lạc thuê. Gần Tết thì làm pháo theo đặt hàng, tay lúc nào cũng đỏ nhoe nhoét phẩm màu cánh sen dùng để nhuộm giấy.
Gần khuya thì ông anh trai em đi đặt đó dọc sông để kiếm thêm tôm cá. Có lần thấy em mấy ngày ăn cơm rau, anh thương quá câu được con cá bé tý ngoài sông, vội chạy về rán lên, xúc bát cơm nguội cho em ăn. Em ăn vội quá bị hóc xương, Mẹ em thấy thế vụt ông anh trận quắn đí.t. Giờ anh em ngồi ôn lại lần nào nước mắt cũng rưng rưng.

my.eb

Xe điện
Hồi đó phải ăn gạo fem phiếu nên bố em có quan hệ mật thiết với ông cửa hàng trưởng. Với mong muốn gửi gắm con mình vào chỗ "ấm no" nên nhà ông hàng gạo kia có đứa nào là bố em sắp xếp đâu vào đấy. Em vẫn nhớ tên các bộ ghép đôi đến tận bây giờ Q-H, L-T, N-U. Đến lượt em là đi về đâu hỡi em vì nhà ông gạo có 3 đứa con trong khi nhà em những 4 :((

sakai_yo

Xe lăn
Em 81 nên ký ức thời đó khá mờ nhạt vì em còn bé không phải đi xếp hàng. Nhớ mãi bữa cơm có miếng thịt luộc nho nhỏ, mẹ dặn trông mèo nhưng 2 chị em sơ ý để mèo ngoạm tha mất. Có bữa thì chỉ ăn cơm nóng + mỡ rán mới + nước mắm mà sao ngon thế, đánh vèo mấy bát.
1989 các loại cơ quan giải thể, em học lớp 3 hàng ngày có nhiệm vụ nấu nồi cám to cho lợn. Ngoài ra thì cứ đi học về là ra cất vó tép ở ao gần nhà. Trời nhá nhem thì mới nhiều tôm tép. Em nhớ là nhiều tôm lắm, bọn em ăn phát chán vì bố em chỉ kho kiểu đơn giản với muối+ nước chè. Đám tôm đấy giờ vào tay em thì chết với em.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Đói, rách, rét, khổ
Em dính mấy quả về quê nhớ đời cụ ạ. Quê mẹ em trên thanh ba nên mỗi lần bà tha mấy anh em về quê đến khổ. Nhà ra ga Ẻn có 6km là ngồi xe bò lên lên xuống xuống dốc mãi k tới. Có lần đi dính bão gần tết như này mưa ướt hết rét run cầm cập phải vào nhờ nhà người quen ông anh đốt lửa sưởi và ăn khoai sắn chống đói. Ngày xưa toàn ngủ chiếu cói hay trải chiếu dưới sàn làm gì chả lạnh?:(

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em dính mấy quả về quê nhớ đời cụ ạ. Quê mẹ em trên thanh ba nên mỗi lần bà tha mấy anh em về quê đến khổ. Nhà ra ga Ẻn có 6km là ngồi xe bò lên lên xuống xuống dốc mãi k tới. Có lần đi dính bão gần tết như này mưa ướt hết rét run cầm cập phải vào nhờ nhà người quen ông anh đốt lửa sưởi và ăn khoai sắn chống đói. Ngày xưa toàn ngủ chiếu cói hay trải chiếu dưới sàn làm gì chả lạnh?:(
Lúc đó trẻ ăn khoẻ nhưng không có mà ăn, giờ có ăn nhưng không ăn được

quy la tien

Xe điện
Một thời đói khổ, thế hệ này ai nhớ đến cũng rưng rưng; tuy nhiên em lại có 1 góc nhìn khác : việc xếp hàng là việc văn minh, sau đổi mới ta bỏ 1 thời gian gần đây mới thấy rất văn minh, công bằng, rồi thì nhà trẻ cơ quan giờ nếu có thì đỡ bao nhiêu cho việc đón đưa trẻ....vv( tất nhiên nếu làm được thì sẽ phải có cách phù hợp...)...

Nhimtiu

Xe container
Lúc đó trẻ ăn khoẻ nhưng không có mà ăn, giờ có ăn nhưng không ăn được
Giờ các cụ OF toàn chén sơn hào hải vị rồi chứ mấy ai còn nhớ tới khoai sắn nữa. Em thấy mấy cụ chỉ nhớ thịt choá thoai. :))