[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em 81 nên ký ức thời đó khá mờ nhạt vì em còn bé không phải đi xếp hàng. Nhớ mãi bữa cơm có miếng thịt luộc nho nhỏ, mẹ dặn trông mèo nhưng 2 chị em sơ ý để mèo ngoạm tha mất. Có bữa thì chỉ ăn cơm nóng + mỡ rán mới + nước mắm mà sao ngon thế, đánh vèo mấy bát.
1989 các loại cơ quan giải thể, em học lớp 3 hàng ngày có nhiệm vụ nấu nồi cám to cho lợn. Ngoài ra thì cứ đi học về là ra cất vó tép ở ao gần nhà. Trời nhá nhem thì mới nhiều tôm tép. Em nhớ là nhiều tôm lắm, bọn em ăn phát chán vì bố em chỉ kho kiểu đơn giản với muối+ nước chè. Đám tôm đấy giờ vào tay em thì chết với em.
Mợ sakai văn phong trẻ thế mà tân dậu cơ à? Hồi bé đã lần nào nát đít vì mải chơi quên nồi cám lợn chưa? E thì ko phải nấu vì bố mẹ sợ bỏng. Có nhiệm vụ đi cắt dây khoai lang & ngồi băm chuối thôi. Nhớ ngày trc nuôi con lợn cả năm mới lớn. Tết đến bán đi 2/3 chỉ dám giữ lại 1/3 nhà ăn. Mà chủ yếu là mỡ.

sakai_yo

Xe lăn
Mợ sakai văn phong trẻ thế mà tân dậu cơ à? Hồi bé đã lần nào nát đít vì mải chơi quên nồi cám lợn chưa? E thì ko phải nấu vì bố mẹ sợ bỏng. Có nhiệm vụ đi cắt dây khoai lang & ngồi băm chuối thôi. Nhớ ngày trc nuôi con lợn cả năm mới lớn. Tết đến bán đi 2/3 chỉ dám giữ lại 1/3 nhà ăn. Mà chủ yếu là mỡ.
Em bằng tuổi cụ đấy, cụ dân tp mà cũng phải băm rau nấu cám à? Em ghét thái dây khoai nhất vì dao cùn mà rau thì già. Thái bèo bồng (lục bình) thích nhất vì không ngứa như bèo cái. Em là gái đầu nên đảm, cứ phải xong nhiệm vụ cám rồi làm gì thì làm. Nhưng trẻ con vẫn ham chơi nên em cũng k đóng cửa đi chơi để trộm vào khuân mất cái nồi đồng để gầm giường. Tay trộm ngay cạnh nhà, giờ đời mạt lắm.

Binhyennoiay

Xe điện
Ở đây đã có cụ nào nhà nấu cám lợn bằng bếp điện dây mai so không ạ. Em nhớ đời vụ điện giật vì dây mai so trần, dây cũ nên giòn hay bị đứt, em nối lại bằng cách quấn vào nhau, thi thoảng bị chạm vào đáy nồi. Con bé mở vung khuấy cám, chạm vào giật tung người...

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em bằng tuổi cụ đấy, cụ dân tp mà cũng phải băm rau nấu cám à? Em ghét thái dây khoai nhất vì dao cùn mà rau thì già. Thái bèo bồng (lục bình) thích nhất vì không ngứa như bèo cái. Em là gái đầu nên đảm, cứ phải xong nhiệm vụ cám rồi làm gì thì làm. Nhưng trẻ con vẫn ham chơi nên em cũng k đóng cửa đi chơi để trộm vào khuân mất cái nồi đồng để gầm giường. Tay trộm ngay cạnh nhà, giờ đời mạt lắm.
E dân tỉnh lẻ. 10t mới về HN mợ ạ. Quê e hồi đó toàn bèo cái. Thái ngứa kinh khủng nên e toàn đi lấy dây khoai về. Đi học buổi sáng xong về ăn cơm là ngồi chuẩn bi nồi cám cho 2 chi nấu. Sau đấy muốn chơi j thì chơi.

betit

Xe hơi
Lạnh thế này nhớ hồi xưa mẹ mua gánh rơm về làm ổ rơm nằm cho ấm. Giờ nghĩ lại thấy xưa khổ thế nhỉ. Nhưng lúc ý thật lòng chả thấy khổ gì cả thấy sướng.

114hangbong

Xe cút kít
Không biết ai trẻ hơn ai. Nói đến kéo mà cắt được gà thì tầm năm 1992, khi thông thương với Trung Quốc mới có.
Cụ không biết hồi đó còn có câu thơ lẩy Kiều:
Ở đây tai mách vạch rừng
Xin đừng chặt thớt xin đừng khua dao.
Cần gì kéo Tàu mới cắt được gà, nhà em có con kéo y tế nhỏ xinh bố em lách từng cái khớp con gà không nham nhở tý nào hết.

114hangbong

Xe cút kít
Thời đó chưa có mạng xã hội cụ nhé
Khổ cụ ấy không biết nên tưởng không có, Người nhà em phố hàng Vải, cướp nó vào giết cả 2 bà cháu chỉ vì nhà có mầy lọ sâm ngâm rượu nên nó tưởng giàu có. Nó nằm trên sân thượng đợi cả nhà đi làm vắng có mỗi bà cụ ở nhà để vào trộm, ai ngờ cô cháu gái bé lại được nghỉ học trông thấy la lên, bà cụ chạy vào xem nó giết cả. Vụ này không tìm được thủ phạm.

sakai_yo

Xe lăn
E dân tỉnh lẻ. 10t mới về HN mợ ạ. Quê e hồi đó toàn bèo cái. Thái ngứa kinh khủng nên e toàn đi lấy dây khoai về. Đi học buổi sáng xong về ăn cơm là ngồi chuẩn bi nồi cám cho 2 chi nấu. Sau đấy muốn chơi j thì chơi.
Ngày xưa nuôi con lợn chăm chút cụ nhỉ, nó là tài sản rất lớn. Em nói câu này bây giờ nghe thì ngoa nhưng ngày xưa đúng: lợn ốm lo hơn con ốm. Trẻ con bọn em khi đấy ốm đau qua loa chỉ vài cái lá là khỏi chứ lợn mà ốm thì lo lắm. Hôm nào bán lợn thì em sẽ nấu một nồi cám thật ngon - có thêm cá ủ + mắm tôm để lợn ăn được nhiều nhất có thể. Nuôi nửa năm trở lên mới được con lợn nên thịt thơm chứ không như giờ.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhưng mà nhà tắm công cộng lại hay 😁😁😁
Khu em ở không có ạ.
Mỗi nhà có 1 cái lu nước để trước cửa để trẻ con tắm truồng. Còn người lớn thì vào tắm trong nhà bếp riêng.

114hangbong

Xe cút kít
Mỗi nhà có 1 cái kéo y tế à?
Không cần kéo y tế, kéo thường gia công họ lách ở các khớp xương con gà chứ không cần chặt xương. Nhà em có kéo y tế vì ngay cạnh nhà xin họ cho thôi. Mà cụ học ai lối ăn nói xách mé chỏng lỏn thế..!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thời bao cấp hắc lào kinh thiên động địa =))
" A ét a, a ét a để chữa hắc lào.."

Chắc bọn lớn chế từ bài "Điệu Nhảy Trên Trống"

Không cần kéo y tế, kéo thường gia công họ lách ở các khớp xương con gà chứ không cần chặt xương. Nhà em có kéo y tế vì ngay cạnh nhà xin họ cho thôi. Mà cụ học ai lối ăn nói xách mé chỏng lỏn thế..!
Kéo thì thời nào chẳng có cụ nhỉ.
Em nhớ thời bao cấp nhà em có rất nhiều kéo, kéo y tế và kéo cắt tóc của TQ, còn kéo đen do thợ rèn làm đủ cỡ, nhà em cũng có 1 cái to đùng dùng cho thợ may nhưng nhà em cắt cây cảnh và …. gà :)

114hangbong

Xe cút kít
Kéo thì thời nào chẳng có cụ nhỉ.
Em nhớ thời bao cấp nhà em có rất nhiều kéo, kéo y tế và kéo cắt tóc của TQ, còn kéo đen do thợ rèn làm đủ cỡ, nhà em cũng có 1 cái to đùng dùng cho thợ may nhưng nhà em cắt cây cảnh và …. gà :)
Em không biết nhà các cụ ý thế nào chứ em ở khu lao động nghèo, số nhà có kéo còn nhiều hơn số nhà có gà ăn. =((

Nhimtiu

Xe container
Đi oánh zặm cũng phải lịch sự cụ. Em đi đến gần nhà toàn tắt máy dắt vào, lúc về còn dắt xe xa hơn. Nhiều ông đi xe máy vào nhà bạn gái, còn vega ầm ầm ra oai :))
Bạn gái em thì em đc vào nhà ăn ngủ đàng hoàng chứ không phải ngủ bờ bụi hay NN cụ ạ. :))

Pumzen

Xe ba gác
Em không biết nhà các cụ ý thế nào chứ em ở khu lao động nghèo, số nhà có kéo còn nhiều hơn số nhà có gà ăn. =((
A bây giờ vẫn giữ 1 chiếc kéo Sinh Từ, chiếc kéo này ng nhà 1 bác gửi từ VN sang Đức hồi cuối năm 1988, bọn a để dùng cắt vải may quần bò cho dân Đức. Sau này ông bạn chạy sang Tây Đức xin tị nạn để lại cho a. Hồi về nước đóng thùng lại tha về VN và sử dụng đến tận bây giờ. Công nhận thép khá tốt, mài đến mòn vẹt hẳn vào mà dùng vẫn ngon lành cành đào. Thời bao cấp kéo mạ của Tàu xịn đầy, ngoài ra kéo thủ công của ta như hàng Sinh Từ( Nguyễn Khuyến bây giờ) và đồ trong Nam chuyển ra thoải mái đáp ứng thị trường. Mặt hàng này ko phải là đồ thiết yếu.

Nhimtiu

Xe container
Ngày xưa nuôi con lợn chăm chút cụ nhỉ, nó là tài sản rất lớn. Em nói câu này bây giờ nghe thì ngoa nhưng ngày xưa đúng: lợn ốm lo hơn con ốm. Trẻ con bọn em khi đấy ốm đau qua loa chỉ vài cái lá là chứ lợn mà ốm thì lo lắm. Hôm nào bán lợn thì em sẽ nấu môt nồi cám thật ngon - có thêm cá ủ + mắm tôm để lợn ăn được nhiều nhất có thể. Nuôi nửa năm trở lên mới được con lợn nên thịt thơm chứ không như giờ.
Có cụ sẽ còn phải đánh gió cho lợn cơ cụ ơi.

New car 2023

Xe container
A bây giờ vẫn giữ 1 chiếc kéo Sinh Từ, chiếc kéo này ng nhà 1 bác gửi từ VN sang Đức hồi cuối năm 1988, bọn a để dùng cắt vải may quần bò cho dân Đức. Sau này ông bạn chạy sang Tây Đức xin tị nạn để lại cho a. Hồi về nước đóng thùng lại tha về VN và sử dụng đến tận bây giờ. Công nhận thép khá tốt, mài đến mòn vẹt hẳn vào mà dùng vẫn ngon lành cành đào. Thời bao cấp kéo mạ của Tàu xịn đầy, ngoài ra kéo thủ công của ta như hàng Sinh Từ( Nguyễn Khuyến bây giờ) và đồ trong Nam chuyển ra thoải mái đáp ứng thị trường. Mặt hàng này ko phải là đồ thiết yếu.
Hehe, bác này còn là Thợ may quần bò cho dân Đông Đức nữa kia.
Cũng 1 thời để nhớ.