[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

114hangbong

Xe cút kít
A bây giờ vẫn giữ 1 chiếc kéo Sinh Từ, chiếc kéo này ng nhà 1 bác gửi từ VN sang Đức hồi cuối năm 1988, bọn a để dùng cắt vải may quần bò cho dân Đức. Sau này ông bạn chạy sang Tây Đức xin tị nạn để lại cho a. Hồi về nước đóng thùng lại tha về VN và sử dụng đến tận bây giờ. Công nhận thép khá tốt, mài đến mòn vẹt hẳn vào mà dùng vẫn ngon lành cành đào. Thời bao cấp kéo mạ của Tàu xịn đầy, ngoài ra kéo thủ công của ta như hàng Sinh Từ( Nguyễn Khuyến bây giờ) và đồ trong Nam chuyển ra thoải mái đáp ứng thị trường. Mặt hàng này ko phải là đồ thiết yếu.
Bố em không biết mài dao kéo Sinh từ nên nó cứ lõm hình vầng trăng khuyết. ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nhớ, ngày xưa trẻ con chưa đi học thì vẫn còn hay cởi truồng chạy đi chơi lông nhông :))

Pumzen

Xe ba gác
Hehe, bác này còn là Thợ may quần bò cho dân Đông Đức nữa kia.
Cũng 1 thời để nhớ.
Không những may mà nhà cháu còn lọ mọ tìm ra cách mài quần bò. Hồi đó cũng phải nhờ người nhà gửi thuốc tím sang. Thuốc tím có công thức hoá học KMnO4 dạng bột đen thô, ánh kim gần giống với thuốc nổ. Tụi học sinh PTTH bây giờ học môn hoá chắc chắn biết đến tên này nhưng để biết ứng dụng ngoài đời thường thì nhà cháu tin là bọn nó không biết. Thời kỳ bao cấp, thuốc tím là loại "gia vị" trong các bữa ăn mà nhà nào cũng cất giữ 1 ít trong chạn. Mỗi lần cải thiện bữa ăn có rau sống là phải bỏ thuốc tím ra ngâm với rau sống 1/2 h. Rau xà lách nói riêng, các loại rau sống nói chung hồi đó toàn được tưới bón bằng phân chuồng, nước giải thậm chí bón bằng phân bắc trực tiếp luôn. Lúc nhặt rửa rau phát hiện ra những mẩu giấy báo, vở học sinh mủn là điều thường thấy hồi đó. Chính vì vậy với tác dụng sát trùng, diệt khuẩn, diệt trứng giun sán ...nên thuốc tím rất quen thuộc với các hộ gđ.
Ngoài tác dụng trên thì thuốc tím còn làm bay màu ở sợi vải. Hồi ở bển nhà cháu mày mò mãi mới ra đc công thức pha trộn và quy trình các bước để cho ra 1 cái quần bò mài. "Công nghệ" này bọn cháu giấu như mèo giấu mứt, để lộ ra là mất ngay cần câu cơm.
1 chiếc quần bò làm trong 15-20' kiếm đc 30đ (tiền Đức) tương đương tầm 30k vnđ thời giá 1988-1990. Lúc đó lương cán bộ cnvc cũng chỉ tầm 120-150k/tháng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Còn ảnh hồi đó không cụ ơi, để em scale theo tỷ lệ lên. ;))
Ối xời, cần gì phải mất công tính toán nội suy theo tỷ lệ thời gian lên làm gì hả mợ. Thì hiện tại thì phút mốt có ngay mợ êy =)) =)) =))

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ở đây đã có cụ nào nhà nấu cám lợn bằng bếp điện dây mai so không ạ. Em nhớ đời vụ điện giật vì dây mai so trần, dây cũ nên giòn hay bị đứt, em nối lại bằng cách quấn vào nhau, thi thoảng bị chạm vào đáy nồi. Con bé mở vung khuấy cám, chạm vào giật tung người...
Em cũng nấu dây may so, nhưng chỉ nấu cơm thôi, cám thì phải quạt bếp lò. Cũng đứt đứt nối nối, may chưa bị giật lần nào vì em cũng cẩn thận ấn kỹ xuống dưới mặt bếp.

New car 2023

Xe container
Không những may mà nhà cháu còn lọ mọ tìm ra cách mài quần bò. Hồi đó cũng phải nhờ người nhà gửi thuốc tím sang. Thuốc tím có công thức hoá học KMnO4 dạng bột đen thô, ánh kim gần giống với thuốc nổ. Tụi học sinh PTTH bây giờ học môn hoá chắc chắn biết đến tên này nhưng để biết ứng dụng ngoài đời thường thì nhà cháu tin là bọn nó không biết. Thời kỳ bao cấp, thuốc tím là loại "gia vị" trong các bữa ăn mà nhà nào cũng cất giữ 1 ít trong chạn. Mỗi lần cải thiện bữa ăn có rau sống là phải bỏ thuốc tím ra ngâm với rau sống 1/2 h. Rau xà lách nói riêng, các loại rau sống nói chung hồi đó toàn được tưới bón bằng phân chuồng, nước giải thậm chí bón bằng phân bắc trực tiếp luôn. Lúc nhặt rửa rau phát hiện ra những mẩu giấy báo, vở học sinh mủn là điều thường thấy hồi đó. Chính vì vậy với tác dụng sát trùng, diệt khuẩn, diệt trứng giun sán ...nên thuốc tím rất quen thuộc với các hộ gđ.
Ngoài tác dụng trên thì thuốc tím còn làm bay màu ở sợi vải. Hồi ở bển nhà cháu mày mò mãi mới ra đc công thức pha trộn và quy trình các bước để cho ra 1 cái quần bò mài. "Công nghệ" này bọn cháu giấu như mèo giấu mứt, để lộ ra là mất ngay cần câu cơm.
1 chiếc quần bò làm trong 15-20' kiếm đc 30đ (tiền Đức) tương đương tầm 30k vnđ thời giá 1988-1990. Lúc đó lương cán bộ cnvc cũng chỉ tầm 120-150k/tháng.
Vụ mài quần bò, sau tụi tôi cũng mài được, dù không được ổn cho lắm.
Hồi đó, tôi chỉ biết tăng gia thêm bằng May mặc.
Sau cũng phải bỏ, vì nó ồn quá.

Nhimtiu

Xe container
Em cũng nấu dây may so, nhưng chỉ nấu cơm thôi, cám thì phải quạt bếp lò. Cũng đứt đứt nối nối, may chưa bị giật lần nào vì em cũng cẩn thận ấn kỹ xuống dưới mặt bếp.
Ngày xưa khối cụ mợ cắm phích điện bị giật vì cái phích sứ rơi xuống hay bị sứt và hở cái mẩu đồng ra nên sờ vào giật tung người luôn.

Nhimtiu

Xe container
Thỉnh thoảng đầu chym bị sưng tấy lên nhỉ
Cái đó là bt mà cụ ngày xưa ai chả bị ghẻ bôi thuốc dep xót thấy bà cố luôn. Em còn nhớ có lần ông anh họ em đi bộ đội dắt người yêu là cô yta về nhà chơi biết em bị ghẻ cô bảo vạch quần ra để cô xem và bôi thuốc cho mà cu cháu hồi đó chắc độ 11-12t ngượng nghịu mãi mới vạch ra cho. Giờ khéo các cụ OFers khỏi cần các cô cầm tay chỉ việc. Cụ nào bị rồi vào confirm cái coi. :))

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cái đó là bt mà cụ ngày xưa ai chả bị ghẻ bôi thuốc dep xót thấy bà cố luôn. Em còn nhớ có lần ông anh họ em đi bộ đội dắt người yêu là cô yta về nhà chơi biết em bị ghẻ cô bảo vạch quần ra để cô xem và bôi thuốc cho mà cu cháu hồi đó chắc độ 11-12t ngượng nghịu mãi mới vạch ra cho. Giờ khéo các cụ OFers khỏi cần các cô cầm tay chỉ việc. Cụ nào bị rồi vào confirm cái coi. :))
Khổ nhất là bị hắc lào. Bôi thuốc xong chạy quanh xóm để khỏi rát

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ngày xưa khối cụ mợ cắm phích điện bị giật vì cái phích sứ rơi xuống hay bị sứt và hở cái mẩu đồng ra nên sờ vào giật tung người luôn.
Có phích cắm đã ngon, nhiều khi chỉ gọt vỏ nhựa, xoắn xoắn cái lõi đồng cho gọn, cứng lại, rồi cứ thế cắm thẳng vào ổ :D. Bố mẹ em dân điện nên em toàn hóng hớt nhìn rồi bắt chước, cũng tí toáy điện đóm như đúng rồi, may ko bị làm sao.

New car 2023

Xe container
Êm confirm, dù không phải chữa ghẻ.
Từng đi khám ở Viện Da liễu Hà Nội, nếu êm không nhầm thì nó từng nằm ở Nguyễn Khuyến.

Đèo mẹ, chị gái bẩu:
Vạch ra.
Vâng, vạch.

Nó khều khều rồi cho thuốc.
Báo hại thằng em, trông chưa được bằng quả ớt.

Của đáng tội, thuốc bả cho, có hiệu quả gần như tức thì.

Nhimtiu

Xe container
Êm confirm, dù không phải chữa ghẻ.
Từng đi khám ở Viện Da liễu Hà Nội, nếu êm không nhầm thì nó từng nằm ở Nguyễn Khuyến.

Đèo mẹ, chị gái bẩu:
Vạch ra.
Vâng, vạch.

Nó khều khều rồi cho thuốc.
Báo hại thằng em, trông chưa được bằng quả ớt.

Của đáng tội, thuốc bả cho, có hiệu quả gần như tức thì.
Vâng cụ, chưa thấy Mợ nào vào cần phơm nhể? :))