[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Binhyennoiay

Xe điện
Đến hẹn lại bóc vỏ phơi khô hạt bưởi và xâu thành chuỗi để đốt đêm Trung thu nữa ạ
Quê cụ có đi soi lươn không? Em nhớ em cứ chăm chỉ phơi xâu chuỗi hạt bưởi để mấy ông anh cho đi soi lươn buổi tối cùng, vui đáo để. Thành quả là sáng hôm sau mỗi đứa được 1 tô miến lươn thơm lừng...

cobra77

Xe buýt
Thời bao cấp được cái các cụ nhà em làm bên QĐ, doanh trại gần nhà nên không thiếu ăn như nhiều bác. Được học viên lính rất quý nên tem phiếu mà dùng k hết là lại tặng các cụ hỗ trợ thêm nuôi bọn em. Cái đọng lại thời bao cấp là tình người tình đồng chí k như thời bây giờ. Nhớ mãi cơm cháy chảo gang bộ đội giòn chấm nước kho thịt đúng là hết nước chấm giờ tìm lại k có cháy kiểu đó. Trò chơi thì nhiều vô kể ăn chun, khăng, bắn bi, xèng đập dẹt nắp chai nước khoáng đục lỗ xỏ đây chiến với nhau, gòng sắt tròn hoặc vành xe đạp đẩy = que, bọ xít nhãn với vỏ bia làm ô tô máy bay vè vè chạy, hạt bưởi xâu đốt trung thu…nghịch ngu nhất là quấn pháo cối to như cái phích, và đu xe uaz đi học…

Binhyennoiay

Xe điện
Đang ngồi ở trên, ở dưới có người cào xoèn xoẹt :D
Kinh mợ nhỉ. Kí ức thời bao cấp ám ảnh nhất là nhà vệ sinh công cộng. Các cô dọn vệ sinh cũng ghê gớm đanh đá. Khu em ngày đó còn có đội nhòm trộm cơ :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ngày xưa đằng sau ký túc xá có cái bể nước dùng chung để tắm rửa cho hàng trăm con người. Bể tơ hơ chả che đậy gì nên bụi rồi lá cây nó rớt đầy vào mà vẫn phải múc nước dùng chung vì chả có sự lựa chọn nào khác. Đã thế thi thoảng có vụ ném băng vệ sinh quá tay rớt xuống bể. Cả khu thầy trò chửi um lên khi phải múc nước dọn bể, vậy mà lâu lâu lại có vụ như vậy. Kinh nhất là đi toilet 1 ngăn, thối bẩn không bút nào tả được. Trẻ con, người lớn mà đau bụng buổi tối toàn ị bậy vì không dám đi qua bụi cỏ để tới khu vệ sinh vì sợ rắn, cóc nhái. Trẻ con cứ đi chơi lâu lâu lại dẫm phải phân, nghĩ lại mà ghê rợn đến tận bây giờ.
Cứ chỗ nào tự nhiên mọc lên cây ổi hay dưa lê thì đó chính là dấu vết của một lần ị bậy :D

Nhimtiu

Xe container
Nhà em mới phải dùng đây, F1 đi học bị lây :((
Wow em thật không thể tin nổi thời nay mà trẻ con bị lây chấy? Mợ nói như đùa nhể? Xưa ở bẩn mới chấy rận như ruộng ngày trc không có hoá chất đầy đỉa giờ về một số nơi nếu ruộng k có đỉa thì hầu như nhiều hoá chất và phân bón.

Nhimtiu

Xe container
Sau 8x không rõ thiên hạ khó khăn thế nào nhưng hoàn cảnh nhà cháu đã đỡ rồi. Có lẽ là do có việc làm thêm nhiều. Nhà cháu có cái máy dệt len, máy khâu, 2 món này hỗ trợ khá nhiều. Hồi đó nhà cháu chuẩn bị hết cấp 3, toàn bộ tiền học thêm, quần áo ... là tự tay làm thêm từ chiếc máy dệt len. Ngoài ra, do phụ huynh là cán bộ NN, mấy công việc làm thêm ở cơ quan là nhận về cho các con làm, làm suốt ngày ít được chơi như tụi trẻ cùng phố.
Nhà cụ thế là khá rồi em cũng làm thêm chả thiếu việc gì. Buôn bán nhỏ lẻ ngoài chợ nữa, hồi bao cấp nhà 24m2; 5 người có 01 cái giường mà trong nhà còn nuôi lợn, gà, chim cút có lúc nuôi cả ngỗng sư tử. Em cạo vỉ chân máy khâu singer con bướm và sơn suốt ngày vẹo cả người đây.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Kinh mợ nhỉ. Kí ức thời bao cấp ám ảnh nhất là nhà vệ sinh công cộng. Các cô dọn vệ sinh cũng ghê gớm đanh đá. Khu em ngày đó còn có đội nhòm trộm cơ :D
Khu em có hai nhà vs, một cho khu gia đình thì đúng kiểu một ngăn, em chẳng dám vào bao giờ. Một cái khác thì dội nước xả xuống ao nuôi cá nên sạch hơn, nhưng lại khá xa khu nhà ở, nên đêm hôm mà nhỡ có sao thì cứ cánh đồng thẳng tiến :D. Nói đến ao cá, có thằng cu nhất định ko chịu ăn cá đánh ao chia phần vì sợ bẩn :D

Euro2CityStar

Xe lăn
mấy đứa lên thi đại học còn có gạo đem lên . chứ dân sì gòn lúc ấy cũng phải ăn độn . còn khổ hơn quê
may mắn dù không tiền nhưng vẫn tới songkhla năm 80

Binhyennoiay

Xe điện
Khu em có hai nhà vs, một cho khu gia đình thì đúng kiểu một ngăn, em chẳng dám vào bao giờ. Một cái khác thì dội nước xả xuống ao nuôi cá nên sạch hơn, nhưng lại khá xa khu nhà ở, nên đêm hôm mà nhỡ có sao thì cứ cánh đồng thẳng tiến :D. Nói đến ao cá, có thằng cu nhất định ko chịu ăn cá đánh ao chia phần vì sợ bẩn :D
Nói đến sợ bẩn ko dám ăn cá, ngày đó nhà em vs các nhà hàng xóm đều nuôi chó, bọn trẻ con toàn ị bậy, xong đứng lên là có chú chó ra sực hết rùi =))

comiki

Xe ba gác
Người OF
Wow em thật không thể tin nổi thời nay mà trẻ con bị lây chấy? Mợ nói như đùa nhể? Xưa ở bẩn mới chấy rận như ruộng ngày trc không có hoá chất đầy đỉa giờ về một số nơi nếu ruộng k có đỉa thì hầu như nhiều hoá chất và phân bón.
Ui dồi, em vừa mới xóa mấy cái ảnh với clip bọn lổm ngổm ấy đấy, ko thì em post hầu cụ ngay :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nói đến sợ bẩn ko dám ăn cá, ngày đó nhà em vs các nhà hàng xóm đều nuôi chó, bọn trẻ con toàn ị bậy, xong đứng lên là có chú chó ra sực hết rùi =))
Thì ngày xưa là nuôi chó để dọn mứt trẻ em mà :D

Nhimtiu

Xe container
Ui dồi, em vừa mới xóa mấy cái ảnh với clip bọn lổm ngổm ấy đấy, ko thì em post hầu cụ ngay :D
Thế mợ đc con gái tạo thêm công ăn việc làm sướng quá còn gì. =)) Cho gội đầu với hạt na để trị chấy đê.

Pumzen

Xe ba gác
Hàng fake rồi, real là phải hơi sóng sánh chút cơ ạ :D
Thỉnh thoảng đội xe thồ chả hiểu ngã xe hay bục sọt mà đổ ra lênh láng giữa đường, báo hại dân phố đó.
Riêng về lĩnh vực này thì nhiều giai thoại phết, kể ra cả ngày không hết. :D

• Vodka
Reactions: XPQ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Thế mợ đc con gái tạo thêm công ăn việc làm sướng quá còn gì. =)) Cho gội đầu với hạt na để trị chấy đê.
Hạt na rồi dầu gội chuyên dụng, lược bí, đủ cả ạ, nghĩ lại vẫn rùng mình, dù ngày xưa mình còn hoành tráng hơn :D

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu bị 1 lần, nhớ là ra giêng, dính phải trận mưa đầu hè là bị. Dùng cái lược bí chải rồi lấy tay gẩy vào răng lược cho chấy rụng ra vào tờ giấy trắng, chấy bò lổm ngổm. Lấy móng tay miết từng con, nổ lép tép, có con còn ra máu đỏ vì vừa mới hút. Về sau phải gội đầu với bồ kết nướng vài lần mới hết.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Thỉnh thoảng đội xe thồ chả hiểu ngã xe hay bục sọt mà đổ ra lênh láng giữa đường, báo hại dân phố đó.
Riêng về lĩnh vực này thì nhiều giai thoại phết, kể ra cả ngày không hết. :D
Kinh hoàng :D, em nhớ đi qua dốc Bưởi sáng sớm là cũng đã hãi lắm rồi :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em nhớ đi học nhà nào đông con (3, 4 đứa trở lên) còn được miễn giảm học phí nữa. Nhà em 2 nên ko được.

Nhimtiu

Xe container
Thế nên thịt chó nó mí ngon :D
Thẩm lào chó nhật tân ngày trước chắc là chó hữu cơ hay chó organic nó ăn hàng nguyên chất chứ k ăn đồ hạt như bi giờ. Nhật tân ngày ấy nay còn đâu? :((

p/s: chống chỉ định xem hình k có rớt dãi các cụ rơi ướt hết bàn phím đới. :))