[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Pumzen

Xe ba gác
Kinh hoàng :D, em nhớ đi qua dốc Bưởi sáng sớm là cũng đã hãi lắm rồi :D
Đội a Thung này thường khai thác ban đêm rồi chở về điểm tập kết, nếu chả may bị toang là họ thường bỏ của chạy lấy người. :D

Nhimtiu

Xe container
Chậc chậc chậc, lại quay về thịt chó, lá mơ ... :)
Cụ k kể nốt là mâm này chuẩn xưa có đủ lá mơ, giềng sả, chuối xanh dồi rán, thịt xiên nướng để uống rượu nếp lá chuối chờ bát chân chó hầm rồi rựa mận sau đó thì xáo măng cho đủ. Sau đó hiệp hai cụ đi vào đâu cụ khai nốt em nghe cái? Đừng nói qua cầu gió bay đấy nha. =))

Anh chỉ ước!

Anh chỉ ước một thảo nguyên đầy chó
Một nông trường bát ngát lá mơ xanh
Một dãy Trường Sơn trồng đầy xả ớt
Một cánh đồng mơn mởn củ riềng tươi
Một làng nghề mắm tôm thơm phức
Một dòng sông chứa đầy rượu pha cồn …
Để nơi ấy tháng ngày anh tu luyện
Xa bụi trần và quên lãng bóng hình em.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đội a Thung này thường khai thác ban đêm rồi chở về điểm tập kết, nếu chả may bị toang là họ thường bỏ của chạy lấy người. :D
Thời Pháp xưa có câu Đầu trống canh năm gọi "thủng đồi" :D

Pumzen

Xe ba gác
Cụ k kể nốt là mâm này chuẩn xưa có đủ lá mơ, giềng sả, chuối xanh dồi rán, thịt xiên nướng để uống rượu nếp lá chuối chờ bát chân chó hầm rồi rựa mận sau đó thì xáo măng cho đủ. Sau đó hiệp hai cụ đi vào đâu cụ khai nốt em nghe cái? Đừng nói qua cầu gió bay đấy nha. =))

Anh chỉ ước!

Anh chỉ ước một thảo nguyên đầy chó
Một nông trường bát ngát lá mơ xanh
Một dãy Trường Sơn trồng đầy xả ớt
Một cánh đồng mơn mởn củ riềng tươi
Một làng nghề mắm tôm thơm phức
Một dòng sông chứa đầy rượu pha cồn …
Để nơi ấy tháng ngày anh tu luyện
Xa bụi trần và quên lãng bóng hình em.
Hồi xưa nhà cháu đi lính, có tay săm vào vai câu:
Rừng xa nhớ mẹ
Vực thẳm thương cha
Hoang vu thèm thịt chó

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chắc thích giỗ chạp vào dịp cuối năm vì hay có giỗ và tết. Thực tế gần tết là mùa rét nên các cụ đi nhiều hơn vào thời gian này nên nhà nào miền Bắc cũng hay có giỗ. Ngày giỗ thì đông con cháu, nếu hai ba gđ châu vào và chục đứa trẻ con háu đói thì loáng cái là bay con gà con vịt ngay. Chắc cccm vẫn nhớ buổi sáng đi mua Phở hay bún ốc phải mua thêm nước để về chan cơm nguội. Nhiều hôm có khi chỉ mua nước bún ốc không về chan cơm ăn?
Ôi nhà e toàn cơm nguội với khoai sắn cho bữa sáng thôi. Hôm nào ốm mới dc bố mẹ mua cho bát phở. Hồi đó nhà e ở tỉnh lẻ. Cả thị trấn có vài ba hàng bán đồ ăn sáng. Tết thì thích rồi. Dc ăn gà ăn lợn. Còn hàng ngày thì chủ yếu là cá do e câu về. Cá nhỏ thì cho gia cầm ăn. To thì ngừoi. Mà ko hiểu sao thời đó cá nhiều vô kể. Cứ ra ao, hồ, mương đồng tí buổi chiều thôi là mang về cả rọ. Câu chán thì be bờ mương tát. Trai Ốc thì thôi khỏi nói. Tiếng đồng hồ làm cả chậu.

Nhimtiu

Xe container
Hồi xưa nhà cháu đi lính, có tay săm vào vai câu:
Rừng xa nhớ mẹ
Vực thẳm thương cha
Hoang vu thèm thịt chó
Cccm thức khuya nhể? Em thấy gần 40 cụ ngó cái thớt này. Em thấy bài tóm tắt này lâu rồi nên share lại để các cụ 9x nếu không đc trải nghiệm thì có thêm kênh tư liệu lịch sử không ngờ OFers nhiều cụ mợ nếm trải thời kì gian khó này quá. :((

MuathuHN252

Xe cút kít
Ôi nhà e toàn cơm nguội với khoai sắn cho bữa sáng thôi. Hôm nào ốm mới dc bố mẹ mua cho bát phở. Hồi đó nhà e ở tỉnh lẻ. Cả thị trấn có vài ba hàng bán đồ ăn sáng. Tết thì thích rồi. Dc ăn gà ăn lợn. Còn hàng ngày thì chủ yếu là cá do e câu về. Cá nhỏ thì cho gia cầm ăn. To thì ngừoi. Mà ko hiểu sao thời đó cá nhiều vô kể. Cứ ra ao, hồ, mương đồng tí buổi chiều thôi là mang về cả rọ. Câu chán thì be bờ mương tát. Trai Ốc thì thôi khỏi nói. Tiếng đồng hồ làm cả chậu.
E lên đh năm 2 mới đi ăn phở lần đầu cơ

Nhimtiu

Xe container
Vâng ở hà nội mà tôm cua cá lươn ốc ếch đầy ra vì lúc đó ao hồ nhiều. Quanh khu Thái Hà, Thái Thịnh, Thuỷ Lợi, Đống đa khu gò còn đầy ao chuôm. Em đi mò trai bắt ốc chỗ là bv châm cứu bây giờ. Câu lươn câu ếch chả thiếu gì. Lúc đó hn thưa vắng hơn giờ nhiều. Cái món muối vừng ăn cơm cũng vào lém, chấm sắn luộc cũng ngon.

Nhimtiu

Xe container
Oh thế ở hn thì ốm hay đc ăn phở, người k ốm thì đc ké nước phở chan cơm. Hẳn có cụ mợ đc trải nghiệm nhiều nếu sống ở hn thời hoàng kim đó.

MuathuHN252

Xe cút kít
Oh thế ở hn thì ốm hay đc ăn phở, người k ốm thì đc ké nước phở chan cơm. Hẳn có cụ mợ đc trải nghiệm nhiều nếu sống ở hn thời hoàng kim đó.
Vì ăn phở ko quen nên thành ra e ko thích ăn. Mỗi lần đi ăn với ng iu thì e cứ đòi đi ăn cơm( ăn sáng ạ). Cuối cùng là gấu mua bánh mì cho e ăn, còn gấu ăn phở

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến phở lại nhớ hồi còn ở tỉnh chỉ có phở gà. Năm 92 tớ chuyển về HN lần đầu tiên dc bố cho đi ăn phở bò. Ôi sao nó ngon thế. Nhớ ko nhầm thì năm 92 phở bò bán ở gần chợ CG 1000đ/bát thì phải.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhắc đến phở lại nhớ hồi còn ở tỉnh chỉ có phở gà. Năm 92 tớ chuyển về HN lần đầu tiên dc bố cho đi ăn phở bò. Ôi sao nó ngon thế. Nhớ ko nhầm thì năm 92 phở bò bán ở gần chợ CG 1000đ/bát thì phải.
Dạ. Hồi ý e vừa thấy mặt trời ạ. 2010 e mới ra HN

Nhimtiu

Xe container
Vì ăn phở ko quen nên thành ra e ko thích ăn. Mỗi lần đi ăn với ng iu thì e cứ đòi đi ăn cơm( ăn sáng ạ). Cuối cùng là gấu mua bánh mì cho e ăn, còn gấu ăn phở
Thế mợ là cụ à mà gấu lại đi mua bánh mì cho mợ nhể? Hay mợ lại là sói ăn thịt gấu? Em fun tí. =))

Chỉnh sửa cuối:

Binhyennoiay

Xe điện
Ngày xưa đi học chỉ học một buổi sáng thôi. Trường em đầy ao nhỏ, buổi chiều nghỉ học là cả bọn hay hò nhau đi mò Trai, Ốc về nấu canh, nấu cháo Trai.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thế mợ là là cụ à mà gấu lại đi mua bánh mì cho mợ nhể? Hay mợ lại là sói ăn thịt gấu? Em fun tí. =))
Em ko thích ăn bún miến cháo phở ạ. E thích ăn cơm. Mà sáng ko ai bán cơm, bánh mì thì e ăn dc. Sói nhà thì thích phở, nên hôm thì cả 2 ăn bánh mì. Hôm thì ghé tiệm bánh mì mua 1 cái xong ghé tiệm phở gọi 1 bát

Nhimtiu

Xe container
Em ko thích ăn bún miến cháo phở ạ. E thích ăn cơm. Mà sáng ko ai bán cơm, bánh mì thì e ăn dc. Sói nhà thì thích phở, nên hôm thì cả 2 ăn bánh mì. Hôm thì ghé tiệm bánh mì mua 1 cái xong ghé tiệm phở gọi 1 bát
Đêm hôm thế này mợ chơi OF mà sói không thu đt em thấy lạ à nha?

Nhimtiu

Xe container
Sói đang đi kiếm mồi ạ.
Sói lại đi săn không gấu ở nhà đói chứ giề? Thôi em khò đơi, tự dưng nay thức khuya không biết mai có dậy bật app đi làm đc k đơi? Đúng là cuộc sống k giống như cuộc đời. :-s

MuathuHN252

Xe cút kít
Sói lại đi săn không gấu ở nhà đói chứ giề? Thôi em khò đơi, tự dưng nay thức khuya không biết mai có dậy bật app đi làm đc k đơi? Đúng là cuộc sống k giống như cuộc đời. :-s
Ngủ ngon cụ