[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

L.C.D

Xe container
"Khoai ngứa" mà mợ nhắc trong bài là " khoai nước", khoai riềng ( giềng) đấy phải không? Có loại ăn vào một lát sau có cảm giác ngứa trong miệng.
Cũng như dọc mùng nấu canh có lúc ăn cũng bị ngứa
Chắc là khoai đó đó cụ, em nhớ là khoai củ nó to hơn củ khoai sọ 1 tẹo, ko bở như khoai sọ, và ăn thì 1 lúc sau ngứa điên trong mỏ, chỉ muốn cấu lưỡi ra mà gãi :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
"Nâng tầm thời bao cấp lên tầm lịch sử dân tộc thế liệu có đáng ko?" thì nhà cháu ko đủ trình để bàn, nhưng giờ ai nhắc đến từ "thời bao cấp" là hình dung ngay ra cái cảnh ăn độn bobo đến gần bục cái dạ dày dù đã đc ngâm từ tối hôm trước để gần trưa mới nấu.
Thêm cảnh giữa đêm Tổ trưởng í ới đến từng nhà vác bao ra cửa hàng lương thực mua khoai lang, 5kg/ nhân khẩu, ko đc lựa, cứ thế bốc lên cân. Về đổ ra check, quá nửa là khoai sùng.
Còn rất nhiều thứ liên quan đến đời sống thuở ấy, nhưng 2 cảnh trên ám ảnh ko nguôi.
Em sinh đầu 7x, thời bao cấp của em ko tới nỗi quá khổ :)
Em cũng ăn bo bo, nhưng mẹ em nấu với lạc và đậu đủ màu, nên ăn vẫn ngon. Bột mỳ thì rán bánh mỳ, mẹ em đi làm mỳ sợi nấu với thịt cũng ko tệ :)
Nhưng chỉ có tới 2/3 tháng là mẹ em tiêu hết sạch lương, hahaa. Nên sau đó nhà em thì có gì ăn nấy, hoặc đi bán rau của nhà lấy tiền mua thịt, hixx.

Vulcan V70

Xe trâu
Quê em có giai thoại, không biết có đúng không?
Ông này mượn cái tivi, vác ra sân chiếu cho bà con xem, hàng đầu xếp mỗi người ngồi 1 chồng gạch.
Những người ngồi sau thấp, không xem thấy gì liền vác gạch đến ngồi cao hơn. Khi xem xong là cắp đít đi về.
Sau vài hôm ông này đủ gạch xây nhà, vác tivi đi trả.
Chuyện này thì có thật: Đợt Espana 1982 làng cháu có ông trưởng phòng bên nhà máy chế biến đông lạnh thủy sản ( cũng thuộc loại DN làm ăn khấm khá thời bấy giờ)
Mượn cái TV của nhà máy về cho bà con trong làng xem bóng đá, ngoài việc phải dựng antena bằng vành xe đạp trên nóc nhà, luôn phải quay, chỉnh rất phức tạp thì không nói rồi... nhưng được chừng 1 tuần thì bà vợ và cả mấy nhà hàng xóm lạy van ông ấy mang trả cơ quan cái TV nhanh. Vì lá khoai ( chắc là khoai ngứa như ở quê mợ L.C.D. ) , lá chuối trong vườn nhà và cả các nhà hàng xóm đều bị ngắt trụi để lót mông ngồi xem bóng đá.

Leanh65

Xe container
Ty có lẽ ở các tỉnh, em thấy cái biển Sở CA hà Nội gắn chỗ Hàng Bài từ lâu lắm, tra wiki cũng thấy là sở từ 195x
Đổi tên cụ ạ. Trước sở sau ty rồi lại sở
Ty cỡ năm 80,81 em suốt ngày lên ty gd HD đón bố em. Bằng tn c3 năm 81 của em vẫn ghi là ty gd.

khói_lửa

Xe buýt

Thế thì có lẽ bác hơi bị dà dồi.
Loại kiểu như này, chắc phải từ quãng 1975-1976, hoặc sớm hơn.
Thì mới có vụ "lôi được ra mấy quyển sách nhạc có chữ Trung quốc thế là đi đời".
Cụ nhầm em hơi lan mam qua đề tài chính trị 1 chút với bác mong min mod thông cảm
Bác kia nói chính sác vụ mấy quyển sách nhạc có chữ trung quốc mà bị đi đời . là bắt đầu tính từ năm 1978 - 1982 lúc này 2 nước vndch và tq bất đồng quan điểm . và đặc biệt nạn bài xích xua đuổi người hoa về nước lên đỉnh điểm là từ năm 1978 . nhà ai có gì dính lứu đến nhạc . chữ nghĩa . học tập và chơi thân với người hoa kiều là dễ bị ăn đòn và cô lập lắm

Leanh65

Xe container
Cái này được ví như Áo giáp của Vệ sĩ thời Thánh chiến đó cụ :-j Các anh nhớn kể chúng mày bh sướng chứ bọn tao ngày xưa chở gái nó nô tỳ vào buốt hết mạng sườn =))
Sau thải ra trẻ con toàn lấy đựng ngô rang, bách tiện. Mà nó tốt nhé. Ty nó không bị ép, khỏi phải lôi ra khi cho con bú như giờ.😃

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã trải qua hay cũng lại nghe kể lại?
Thời ấy mà điều được cái ô tô chở người đi bệnh viện thì phải qua nhiều cấp đấy và từ cấp cao nhất đến lái xe đều phải phải "bôi trơn" đúng theo cách của người Việt từ xưa tới nay chứ không riêng thời bao cấp và việc mất tiền này liên quan gì đến việc chữa bệnh gần như miễn phí thời ấy?
Thời nay có cái hay là cái gì cũng quy ra tiền, nên việc bôi trơn nó cũng dễ. Thời bao cấp chữa bệnh cũng như bao nhiêu hàng hóa khác, tưởng như giá rẻ như cho nhưng thực tế lại khác. Em ra vào bệnh viện thời 8x hơi bị nhiều nên biết, từ những bệnh viện hạng bét ở các tỉnh cho đến các bệnh viện hiện đại như Việt nam Thụy điển.

Vulcan V70

Xe trâu
Chắc là khoai đó đó cụ, em nhớ là khoai củ nó to hơn củ khoai sọ 1 tẹo, ko bở như khoai sọ, và ăn thì 1 lúc sau ngứa điên trong mỏ, chỉ muốn cấu lưỡi ra mà gãi :))
Khoai đó người ta để băm cho lợn chứ, ai xui mợ ăn cho ngứa?
À, xưa có câu ca dao :" Vì chưng bác, mẹ em nghèo. Nên em mới phải băm bèo thái khoai". Bèo, khoai, dọc khoai băm nhỏ nấu với cám thành thức ăn nuôi lợn.
Quê mợ có loại " cá khoai" rất ngon. Gọi là " cá khoai" có lẽ do thân mùnh chúng cũng nềm mềm nhũn như dọc khoai.
Khoai sọ, khoai riềng ( giềng) , khoai môn nấu canh cá , xương ... cũng rất ngon

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nhầm em hơi lan mam qua đề tài chính trị 1 chút với bác mong min mod thông cảm
Bác kia nói chính sác vụ mấy quyển sách nhạc có chữ trung quốc mà bị đi đời . là bắt đầu tính từ năm 1978 - 1982 lúc này 2 nước vndch và tq bất đồng quan điểm . và đặc biệt nạn bài xích xua đuổi người hoa về nước lên đỉnh điểm là từ năm 1978 . nhà ai có gì dính lứu đến nhạc . chữ nghĩa . học tập và chơi thân với người hoa kiều là dễ bị ăn đòn và cô lập lắm
Bác chuẩn đấy.
Tôi không để ý vụ đó.
Nợ bác chum diệu.

Leanh65

Xe container
Nó quê em gọi là khoai nước. Thân cao lá to, củ to ăn cũng bở nhưng hơi ngứa. Nó tốt nhất khi luống bốc bùn xâm xấp nước vạ vào các bờ mương hay ven sông , ao nhỏ. Em hồi đó mới lớn cứ ngẩn ngơ không dám nhìn kỹ ce quần vén tới..nách chổng mông xắn bùn bốc bờ khoai.🤭

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
À, xưa có câu ca dao :" Vì chưng bác, mẹ em nghèo. Nên em mới phải băm bèo thái khoai". Bèo, khoai, dọc khoai băm nhỏ nấu với cám thành thức ăn nuôi lợn.
Quê mợ có loại " cá khoai" rất ngon. Gọi là " cá khoai" có lẽ do thân mùnh chúng cũng nềm mềm nhũn như dọc khoai.
Khoai sọ, khoai riềng ( giềng) , khoai môn nấu canh cá , xương ... cũng rất ngon
Thì đúng là khoai cho nhợn nhưng người đói vẫn phải măm đó cụ, thế mới bảo là khổ. Có khi nấu nồi cám nhợn mà moi đc củ khoai còn mừng rơn vớt ra ăn tranh của nhợn :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
=))
cụ làm em cười muốn chết, hihi.

Leanh65

Xe container
Ăn củ già khá ngon cụ ạ. Dọc tận dụng chăn nuôi. Thái xong ngứa rách tay phải xát muối. Nhưng nấu cám rất nhiễn và sánh, lợn ăn xốc phải biết.😄

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì có lẽ bác hơi bị dà dồi.
Loại kiểu như này, chắc phải từ quãng 1975-1976, hoặc sớm hơn.
Thì mới có vụ "lôi được ra mấy quyển sách nhạc có chữ Trung quốc thế là đi đời".
Chống tàu sôi nổi là thời 79 - 80 cụ ạ, nhà ai có sách vở có chữ hoa là dính đòn ngay.

XPQ

Xe cút kít
Vâng, khó khăn thiếu thốn đủ thứ mà cái đầu tiên phải kể đến là ăn đói
Bố mẹ em là cán bộ, bọn em ăn theo, đươc nhà nước cấp tiêu chuẩn lương thực, thực phẩm, chất đốt,... lên cấp III, 1 tháng em được 15kg lương thực, 1 lạng đường, 1 lạng thịt,...
Nhà em 6 người, sổ gạo 1 tháng được mua gần 80kg lương thưc mà vẫn đói dài ra

Cái gạo ngày ấy là gạo kho dự trữ để lâu đã mục, vo gạo ra cái nước đặc như sữa bò hớt một dúm toàn mọt là mọt mà vò mạnh tay có khi ra cám hết đến phần ba. Gạo mới bây giờ ăn một bát cơm bằng ba bát gạo mục ngày xưa. Thế thành thử nhà cụ anh 6 người 80kg thực chỉ bằng 25 kg bây giờ, mà bây giờ gạo ngon ăn ít đỡ hại dạ dày chứ ngày trước gạo mục em ăn bảy bát cơm mà đèo người yêu đi có từ Hàng Bột lên đến Bồ Hồ đã lại thấy đói rồi. Bảo làm sao thế hệ các cụ nhiều người bị dạ dày, đã gạo mục còn rau muống xơ kèm thêm cà muối nén mặn như cả cái bãi Sầm Sơn cô vào miếng cà. :D:D:D:D:D:D

Txpt

Xe tải
Cái này em ứ tin.
Hồi đấy lấy đâu ra kéo xịn mà cắt được gà.
Nhà em vẫn chặt như thường.
Nhà em ở thành phố, sống tập thể trên tầng 2 mà vẫn nuôi chục con gà ngoài ban công.
Cay nhất là lần về quê ngoại, xách con gà làm quà cho ông ngoại thì bị tịch thu.
Tập thể thì ít ra là cán bộ trở lên rồi, cụ phải ở khu lao động
Cái tích này khởi từ một ông nhà văn trong truyện ngắn của ông ấy mà em không nhớ tên tác phẩm lẫn tác giả, và sớm nhất thì từ hồi 1987 khi bọn thợ viết được nới cổ họng ra một tí. Thực ra, thời bao cấp thì hàng hóa khan hiếm thật nhưng nhà nào cũng có tăng gia tăng vào, những nhà khá giả là công chức nhà nước có bổng lộc nọ kia thì họ đi chợ mua thịt gà thịt lợn bình thường, không phải thịt mậu dịch thì mua thịt ngoài vẫn có mà. Em đã sống cả thời học sinh trong chế độ bao cấp, khi đọc những chuyện như cắt gà bằng kéo thì cũng không hẳn có cảm xúc gì, nhất là lại qua ngòi bút của nhà văn.

Cái khổ của thời bao cấp là thu nhập thấp và hàng hóa khan hiếm, tuy nhiên ở những nơi phố thị nhất là như Hà Nội Sà Goòng thì 9h phủ cũng nương tay để nhân dân có cái mặt đỡ lờ đờ thỉnh thoảng còn đón khách cuốc tế. :D:D:D:D:D
[/QUOTE
Tích của cụ đọc đâu em ko rõ nhưng em biết rõ nhất là 1 khu ngay ngã 7 Ô Chợ Dừa bây giờ, có gia đình làm thợ may giàu nhất xóm, ông bố cắt thịt gà bằng kéo chuyện dụng máy may, đứa con trai đổ lông gà phải ra tận cái đầm mà bây giờ là khu văn phòng chính phủ Hoàng Cầu đó. Tuy nhiên cũng khó che nổi camera cơm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái gạo ngày ấy là gạo kho dự trữ để lâu đã mục, vo gạo ra cái nước đặc như sữa bò hớt một dúm toàn mọt là mọt mà vò mạnh tay có khi ra cám hết đến phần ba. Gạo mới bây giờ ăn một bát cơm bằng ba bát gạo mục ngày xưa. Thế thành thử nhà cụ anh 6 người 80kg thực chỉ bằng 25 kg bây giờ, mà bây giờ gạo ngon ăn ít đỡ hại dạ dày chứ ngày trước gạo mục em ăn bảy bát cơm mà đèo người yêu đi có từ Hàng Bột lên đến Bồ Hồ đã lại thấy đói rồi. Bảo làm sao thế hệ các cụ nhiều người bị dạ dày, đã gạo mục còn rau muống xơ kèm thêm cà muối nén mặn như cả cái bãi Sầm Sơn cô vào miếng cà. :D:D:D:D:D:D
Bác miêu tả tệ hại quá.

• Vodka
Reactions: XPQ

Vulcan V70

Xe trâu
Ăn củ già khá ngon cụ ạ. Dọc tận dụng chăn nuôi. Thái xong ngứa rách tay phải xát muối. Nhưng nấu cám rất nhiễn và sánh, lợn ăn xốc phải biết.😄
Em thấy có đến mấy loại khoai này đấy bác ạ. Loại thân dọc màu xanh, củ bên trong màu trắng ( loại này chỉ để cho nhợn ăn). Loại thân dọc màu tím, tía, củ bên trong hơi tím cũng để nuôi nhợn, loại thân dọc màu tím, tía củ bên trong màu vàng , bở , có thể thái lát phơi khô nấu độn với gạo. Còn loại trồng trên cạn nữa củ nhỏ, dẻo, nấu canh, súp.. rất ngon

Leanh65

Xe container
Em thấy có đến mấy loại khoai này đấy bác ạ. Loại thân dọc màu xanh, củ bên trong màu trắng ( loại này chỉ để cho nhợn ăn). Loại thân dọc màu tím, tía, củ bên trong hơi tím cũng để nuôi nhợn, loại thân dọc màu tím, tía củ bên trong màu vàng , bở , có thể thái lát phơi khô nấu độn với gạo. Còn loại trồng trên cạn nữa củ nhỏ, dẻo, nấu canh, súp.. rất ngon
Trừ loại khoai sọ và khoai mùng ra thì họ khoai nước ngon nhất là khoai " điểm đầu" lá màu xanh tím, mặt trên của lá chỗ cuống có điểm màu xẫm. Các loại khoai "dại" còn lại đều ngứa.

xukthal.

Xe lăn