[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Fulda

Xe máy
Toàn mấy ông đọc truyện trinh thám về trinh sát Thanh Hùng ( hình như nguyên mẫu cụ Tuyến ) bắt tên cướp của lão buôn thuốc phiện rồi lấy tình tiết ăn gà bằng kéo làm chuyện của mình.:))
Đại đa số thời đó ăn còn chả đủ, nhiều nhà hay có màn phi hành tỏi thơm nức mũi hàng xóm xong cho nước nấu canh rau muống :)) Truyền thuyết ăn đồ ngon dấm dúi hình như bắt đầu từ sau vụ Trương Thị Bé bị lộ khi vứt giò chả vào thùng nước gạo.

vieteuro

Xe container

Cụ nào thông thái giải thích giúp là sao trên văn bản lại cứ phải có chỗ em bôi đỏ được ko

Nguyenhongson26

Xe tăng
Putin nói 1 câu rất hay: "Ai không tiếc nhớ Liên Xô thì người đó không có trái tim. Ai muốn nó hồi sinh thì người đó không có cái đầu"
“Khôi phục Liên Xô trong quá khứ” “Quá Khứ” nhé.
Cứ cắt bớt chữ đi làm gì.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Dạ 19xx. Cụ đừng bắt em đưa tt cá nhân lên diễn đàn. N em sống giữa HN thời bao cấp và đủ trải nghiệm cụ ạ.
Có trải nghiệm gì thì đưa ra chứ lên giọng "cổ tích có thật" thì xem ra hơi có ý kẻ cả đó ạ.

Noname_2015

Xe tăng
"Nông thôn mới" đấy Cụ ah. Cái gì cũng có mặt trái của nó. Ô nhiễm môi trường ở nông thôn ngày càng mặng. Năm ngoái em về thăm vùng ven biển Nam Định thấy đường sá, cầu cống, kênh mương đổ nhựa, bê tông, kè đá rất khang trang nhưng dưới sông thì nước rất bẩn, rác nhiều ( rác nhiều là do ý thức người dân ), cũng do nước thải từ các hộ sx nhỏ các cụm tiểu thủ CN thải ra nữa....
Giao thông vùng này đầu tư rất tốt. Mà hình như cụ cũng quê NĐ phải không ah?
Quê giờ cây cối cũng ít đi nhiều lắm. ĐƯờng nắng nóng chang chang.

Noname_2015

Xe tăng
HS Cấp 1,2,3 thì Phí đó là " tiền xây dựng cơ sở vật chất" bác ah, không phải tiền học phí. HS nào gia cảnh khó khăn, con TBLS thì được miễn. SV ĐH thời bao cấp thì có tiêu chuẩn gạo + học bổng mà bác
Gọi là tiền học đường. Nhớ mãi hồi đó đầu năm học làm đơn xin miễn giảm tiền học đường, có cơ quan bố và mẹ cùng xác nhận để gửi trường xét.

Leanh65

Xe container
________
1986, World Cup Mexico 86, bác hàng xóm nhà cháu mua (đổi mấy tạ lợn cho nhà nước) được cái tivi Nép-Tuyn (Ba Lan), nửa đêm xem bóng đá mà phải lấy vỏ chăn che kín các khe cửa sổ, cửa chính (đại), mở tiếng nhỏ nhất có thể. Được đâu 1, 2 hôm, quá ngán quả... dấm dúi xem TV, mấy hôm sau, cứ sắp đến giờ bóng lăn là bác bê TV ra trước cửa, bật loa hết cỡ để bà con khối phố đến xem thoải mái, khỏi... dò xét. Từ đấy, êm.
P/S: đến 1994, bác "lên" tiếp con Dream II tem vàng, sau bác bẩu... ngang cái nhà 3 tầng chỗ mặt hồ Ngọc Khánh trên Hà Nội. Cũng... khỏi dò xét. Bây giờ về quê, vẫn thấy bác chạy con Dream II này, máy êm ru.
Ngày ấy dưới quê em có câu : muốn chết thì mua hông da muốn tan cửa nát ..vườn thì mua vô tuyến. Chả là có không mở cũng không được, mà mở thì mọi người đến xem dẵm nát hết vườn. Trước nữa thời đang chiếu phim trên từng cây số thì toàn ra khu Trường đường thủy để xem nhờ. Họ kê ra bãi, có cột ăng ten cao vút để chiếu cho học viên và dân vào xem mỗi tối thứ 7.

xukthal.

Xe lăn

Leanh65

Xe container
Em tưởng chè bồm là dùng để lót quan tài để thấm nước mô cho người chết và khử mùi tử khí chứ nhỉ?
Chè bồm xưa đóng gói 50 gram bán tiêu chuẩn mậu dịch cho cbcnv cụ ạ. Gói chè mỗi chiều chừng cạnh dài bao diêm, cao hơn tý. To cỡ quả cam có n nhãn xanh đỏ. Uống nước đỏ quạch và có mùi ...chè.🙂

xukthal.

Xe lăn
Gọi là tiền học đường. Nhớ mãi hồi đó đầu năm học làm đơn xin miễn giảm tiền học đường, có cơ quan bố và mẹ cùng xác nhận để gửi trường xét.
Từ này chắc trong Nam, chứ Miền Bắc + Miền Trung gọi là tiền Học phí :D

xukthal.

Xe lăn
Ngày ấy dưới quê em có câu : muốn chết thì mua hông da muốn tan cửa nát ..vườn thì mua vô tuyến. Chả là có không mở cũng không được, mà mở thì mọi người đến xem dẵm nát hết vườn. Trước nữa thời đang chiếu phim trên từng cây số thì toàn ra khu Trường đường thủy để xem nhờ. Họ kê ra bãi, có cột ăng ten cao vút để chiếu cho học viên và dân vào xem mỗi tối thứ 7.
Em nhớ hồi 8x thì cũng bắt đầu nhiều nhiều Tivi rồi thì các nhà đua nhau về cột ăng ten....phải thật cao và có nhiều thanh nhôm, thậm chí 2-3 tầng thanh nhôm....để bắt cho nét :))

khói_lửa

Xe buýt
Em chưa chứng kiến vụ khám nhà vì ăn thịt gà bao giờ, chỉ có hàng xóm dò xét xì xầm thì có, lại còn ty ca, lạ nhể.
đoạn ăn thịt gà bị khám nhà thì em nói hơi quá 1 chút . chứ còn đại loại như vậy ( em ví dụ ) hồi đó tầm năm 1978 có 1 ông vì mở nhạc xập xình to quá mà bị đồn trưởng đồn công an ( ở gần nhà có nhắc nhở ) nhưng ông này kg nghe lời..cứ mở nhạc to ( hồi đó chơi đài băng cối hiệu AKAI ) ông đồn trưởng đêo lon thiếu tá ( tương đương chức trưởng công an tp - trực thuộc tỉnh đeo lon đại tá bây giờ đó cụ) mở luôn 1 chuyên án tham ô căn bớt của cải của công dân ( bố mở nhạc kia là thợ may ..) thế là 1 lũ thợ may gần đó bị đơm vào đồn công an và chuyển luôn án cho ty công an xử lý . và 1 cái lệnh khám nhà các bố thợ may này được diễn ra luôn và ngay
lý do phía công an đưa ra rất là trời ơi đất hỡi
họ tính 1 cái áo hoặc quần trong trại tạm giam chúng mày làm hết bao công . hết bao nhiêu mét chỉ . hết bao nhiêu cái cúc .... tiền công là bao nhiêu...tại sao chúng mày ăn bớt bao nhiêu cm mét vải và lấy công cao thế ...vãi
còn cụ hỏi sao lại có tên là ty công an ?? dễ hiểu thôi tính từ trước năm 1980 đổ về trước các cấp sở bây giờ thì gọi là TY ạ em ví dụ .ty thuế vụ - ty công an
cấp sở chỉ có tên sau năm 1980 lúc đó nước VNDCH đều đặt tên là TY - tương đương cấp sở bây giờ . cấp ubnd bây giờ hồi đó gọi là ủy ban hành chính . tổ dân hồi đó chưa có . thường gọi là tiểu khu
hồi đó cấp trưởng công an tp chưa có . gọi là đồn trưởng đồn công an

fallingwater

Xe tăng
Em vẫn nhớ như in các cửa hàng thời bao cấp, nhà em ở Kim mã thì đi mua gạo mậu dịch ở cửa hàng gần chợ Ngọc Hà, mua dầu ở đường Giảng Võ cạnh siêu thị Intimex bây giờ. Ấn tượng nhất là thấy các chị trong cửa hàng mậu dịch rất là oai, luôn hách dịch với người mua.
Cái trường Thương Nghiệp thời bao cấp thực sự là có giá vì sinh viên tốt nghiệp xong luôn được phân về các cửa hàng mậu dịch như vậy. Tuy nhiên đến thời em thi đại học thì đã bỏ bao cấp rồi, cái trường Thương Mại (tên sau này của Thương Nghiệp) xuống giá kinh khủng. Bản thân em đỗ 3 trường ĐH trong đó có trường Thương Mại nhưng không học trường này.

HoaMaudon

Xe tăng
Cụ trẻ nên về hỏi các cụ già hơn. Ăn gà xg còn phải gói kĩ xương mang đi vài con phố để vứt.
Nhà nhà nông thôn đều nuôi gà
Nhà nhà thành phố cũng nuôi gà, còn nuôi cả lợn
Chỉ gà rù ốm thì mới dám thịt ăn, còn lại thì đủ cân đủ lạng là bán

Thế nếu ăn 1 con gà phải giấu diếm hơn hít heroin như thế thì nuôi gà bán cho chó à?
Bao cấp là khổ, là thiếu thốn nhưng chửi bới thì cũng phải có tâm, có nghề một chút

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
đoạn ăn thịt gà bị khám nhà thì em nói hơi quá 1 chút . chứ còn đại loại như vậy ( em ví dụ ) hồi đó tầm năm 1978 có 1 ông vì mở nhạc xập xình to quá mà bị đồn trưởng đồn công an ( ở gần nhà có nhắc nhở ) nhưng ông này kg nghe lời..cứ mở nhạc to ( hồi đó chơi đài băng cối hiệu AKAI ) ông đồn trưởng đêo lon thiếu tá ( tương đương chức trưởng công an tp - trực thuộc tỉnh đeo lon đại tá bây giờ đó cụ) mở luôn 1 chuyên án tham ô căn bớt của cải của công dân ( bố mở nhạc kia là thợ may ..) thế là 1 lũ thợ may gần đó bị đơm vào đồn công an và chuyển luôn án cho ty công an xử lý . và 1 cái lệnh khám nhà các bố thợ may này được diễn ra luôn và ngay
lý do phía công an đưa ra rất là trời ơi đất hỡi
họ tính 1 cái áo hoặc quần trong trại tạm giam chúng mày làm hết bao công . hết bao nhiêu mét chỉ . hết bao nhiêu cái cúc .... tiền công là bao nhiêu...tại sao chúng mày ăn bớt bao nhiêu cm mét vải và lấy công cao thế ...vãi
còn cụ hỏi sao lại có tên là ty công an ?? dễ hiểu thôi tính từ trước năm 1980 đổ về trước các cấp sở bây giờ thì gọi là TY ạ em ví dụ .ty thuế vụ - ty công an
cấp sở chỉ có tên sau năm 1980 lúc đó nước VNDCH đều đặt tên là TY - tương đương cấp sở bây giờ . cấp ubnd bây giờ hồi đó gọi là ủy ban hành chính . tổ dân hồi đó chưa có . thường gọi là tiểu khu
hồi đó cấp trưởng công an tp chưa có . gọi là đồn trưởng đồn công an
Ty có lẽ ở các tỉnh, em thấy cái biển Sở CA hà Nội gắn chỗ Hàng Bài từ lâu lắm, tra wiki cũng thấy là sở từ 195x

Vulcan V70

Xe trâu
Quê giờ cây cối cũng ít đi nhiều lắm. ĐƯờng nắng nóng chang chang.
Bê tông hóa mà cụ. Mở rộng đường, kè bờ kênh, lấp ao, hồ, diện tích mặt nước thu hẹp, diện tích xây dựng, bê tông hóa tăng nên nóng hơn, nhà nhà lại gắn điều hòa nên nhiệt độ ngoài trời lại nóng thêm... cái vòng luẩn quẩn nó thế.
Ở các vùng quê ĐBBB giờ tìm được làng nào còn lũy tre xanh chắc rất hiếm

khói_lửa

Xe buýt
Nghe các cụ ngày xưa kể nhiều lắm. Ngay như nhà e. Bố e về thăm nhà có xe bạn bố e và lính đưa về, cả xóm nó đồn là bố e bị bắt áp giải về nhà kéo nhau tới mà xem. Nói chung chả ai muốn mình hơn họ.(lúc đó e chưa ra đời).
hồi đó nhà em có 2 ông bác là công an vũ trang ghé nhà em chơi ( 2 ông bác trang phục chỉnh tề đeo 1 khẩu côn bát to tướng và đeo thêm 1 cái lưỡi lê lá lúa nữa ) ôi cả xóm kinh ngạc vì sợ nhà em còn bọn trẻ con ngang tầm tuổi em thì hâm mộ em lắm .. em chỉ nói nhà tao có chú công an võ trang là bọn nó vây quanh em